Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 32

Chủ đề: Xin tư vấn tripod - Thà một lần đau!

Xin tư vấn tripod - Thà một lần đau!

Tình hình là đợt trước về Việt Nam em để quách tripod cũ ở nhà vì sợ dư kg. Cuối cùng thì không dư nhưng lại cần tripod có gì đi phơi sáng, chụp phong cảnh, hoa lá cành vân vân. Bộ cũ em xài là Manfrotto 055XproB + 498RC2. Nhìn chung cũng ổn nhưng bị cái hơi nặng với cả ballhead vẫn không ưng ý lắm. Điểm "sweet spot" không được "dính", muốn chụp phải canh dư ra vài mm.

Nhân dịp mùa xuân đã về trên xứ Úc nhợn, thêm cả thời tiết mát mẻ và ngân sách tạm ổn, em định mua quách bộ tripod ngon lành xài lâu dài luôn.

Thôi em không dong dài nữa. Em cần tripod cho các phi vụ sau:
    - Phong cảnh, phơi sáng
    - Macro các kiểu hoa lá nhẹ nhàng. Dạo này tau run chụp DOF mỏng cứ hụt mãi, cũng may là hoa nó không có chân. Macro em không chơi tới bến như chụp mắt ruồi hay light ring, chỉ thích hoa thôi. Cứ cắm cái chân máy xuống, túc tắc chọn góc lại vui.
    - Bắn chim, cái này tầm 5 năm nữa sẽ chơi. Sau này em sẽ tìm hiểu. Hình như xài cái gì ấy tiện hơn mà em quên tên rồi.

Bộ máy hiện tại của em:
    • D3100
    • Voigtlander ultron 40mm
    • Tamron 90mm
    • Kit 18-55mm, em dự sẽ thay bằng Tokina 11-16. Nhẹ nhàng tình cảm.
    • Em chưa có ống zoom mà cũng chưa có hứng. Cái này rẻ nên không lo.

Theo dự tính thì tầm 4-5 năm nữa em sẽ lên FF và bộ tripod này sẽ dùng cho dàn FF đó (mỗi tuần dành ra 50$, 4-5 năm chắc đủ). Bộ máy cũ, ngoại trừ con Voigtlander sẽ để lại cho thằng em xài chung với con Manfrotto cũ. Thế là không lỗ tiền bán lại, cùng lắm mua cho nó con máy crop khác là được mà chắc D3100 còn bền.

FF thì em tính là 1 con wide, 1 con tele zoom (300mm chắc được rồi), 1 con macro, xài lại con Voigtlander còn chắc thêm con chân dung chụp em bé. Lúc đó chắc cũng có con rồi hự hự. Yêu cầu tripod là nhẹ và bền, không cần rẻ vì làm quái gì có con nào ngon như vậy

Em nhờ các bác tư vấn giúp cho hợp túi tiền và mục đích sử dụng. Em có xem qua vài thớt về tripod trên này, có vẻ như lựa chọn là chân Gitzo, ballhead Arca Z1 hoặc RRS BH-55. Cơ mà thêm tí tư vấn + trải nghiệm của các bác có kinh nghiệm dùng sẽ hay hơn. Tầm tiền là 1000USD +/- 300USD. Không lên tiếp nữa do năm sau AMD với NVIDIA nó ra con card màn hình mới chắc cũng gần 1000, em còn mua để chơi game nữa Thêm nữa là em cao 1m63, thêm giày chắc 1m65 thì làm con tripod nào là nhìn vừa tầm mắt, em không thích cuối người hay nhón lên cho lắm. Tripod ưu tiên chịu được tuyết rơi, nhiệt độ cao, cát bụi các kiểu, biết đâu sau này được đi châu Âu hoặc Ai Cập du lịch. Đời cũng phải có tí ước mơ ạ ^^

Em xin hết. Mong các bác giúp đỡ. Em có gì thiếu sót các bác cứ góp ý ạ.
    Thân.

PS: à cái để chụp chim gọi là gimball. Thôi tạm thời không nghĩ đến.
    Được sửa bởi Wandering man lúc 11:37 PM ngày 24-08-2016

Con này có 1m3, em lười cúi người xuống lắm. Với cả thấp nhất những 30cm không hợp nhu cầu cho lắm.

E vừa lụm Manfrotto Mk190 đầu ball BQH2 - theo em thấy hình như là dòng thu nhỏ chút xíu của 055, lúc đầu tính hốt 055 mà cao quá, full cây, đặt máy lên là quá tầm mắt (em cao 1m70), làm con 190 này đúng bài, vừa y tầm luôn, đầu ball này hình như đầu nâng cấp của 498 nên e thấy cứng cáp nắm.

Con 498 bị một cái dở là sau khoảng 6 tháng thì có hiện tượng bị trượt. Em cắm con D3100 + Tamron 90mm để chúc đầu xuống để chụp hoa mà phải canh chỉnh lên xuống với vừa ý. Con BQH2 đời sau hy vọng sẽ khá hơn.
    Em cám ơn bác đã có lời, cơ mà đợt này em muốn chơi cho chắc luôn nên đầu tư cao tí.

Thumbs up

Quote Được gửi bởi Wandering man View Post
    Thôi em không dong dài nữa. Em cần tripod cho các phi vụ sau:
    - Phong cảnh, phơi sáng
    - Macro các kiểu hoa lá nhẹ nhàng. Dạo này tau run chụp DOF mỏng cứ hụt mãi, cũng may là hoa nó không có chân. Macro em không chơi tới bến như chụp mắt ruồi hay light ring, chỉ thích hoa thôi. Cứ cắm cái chân máy xuống, túc tắc chọn góc lại vui.
    - Bắn chim, cái này tầm 5 năm nữa sẽ chơi. Sau này em sẽ tìm hiểu. Hình như xài cái gì ấy tiện hơn mà em quên tên rồi.

Em có xem qua vài thớt về tripod trên này, có vẻ như lựa chọn là chân Gitzo, ballhead RRS BH-55.
    Sự lựa chọn chính xác cho 1 lần đau

Gitzo dòng chân máy cũ xài ổn không bác? Em tính mua cũ series 3 trên Fredmiranda mà thấy hơi phân vân.
    Còn ballhead thì nghe nói Arca cũng ngon lắm, thêm cả Markin của Hàn nữa (MAGICA) một thời nên hơi khó chọn ợ.

Ít tiền thì mua loại tốt nhất mà dùng.

Với Gear hiện tại, và cả tương lai như bác dự kiến, series 3 là đủ rồi.
    Ô Mai Gát

Vậy còn ballhead thì sao bác? Arca Z1, RRS BH 55, Markin Q10/20? Hay cứ chọn con nhẹ nhất? Em cao 1m63 thì tripod 1m4 + máy + ballhead chắc ổn chứ bác?

Mình chưa dùng qua Arca Z1 và RRS BH-55 nên mình ko có ý kiến. Hiện mình đang dùng Markins Q3 Traveler thì cảm thấy ko ưng ý lúc chụp macro, mình ko cảm nhận được cảm giác lúc vặn giữ chặt đầu bi, nó làm mình lúng túng phải cố siết chặt đầu vặn; dùng 1 tgian thì vòng cao su chỗ vặn khóa đầu bi bị dãn ra nên mạnh tay 1 tý là xúc luôn.

Mình hiện cũng đang muốn upgrade bộ tripod của mình, mình đang nhắm Gitzo seri 3 + Arca D4. Mình dùng Sony a7 nên trọng lượng bộ máy của mình ko nặng lắm, nặng nhất là lúc chụp macro chắc cũng tầm 3kg.

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng