Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: [TUT] Chia sẻ cách chỉnh màu trong veo bằng photoshop

[TUT] Chia sẻ cách chỉnh màu trong veo bằng Lightroom

Như tiêu đề sau đây mình xin hướng dẫn và chia sẻ preset làm trong veo ảnh bằng lightroom khá nhanh và đơn giản ,các bạn không chuyên cũng có thể làm được dễ dàng. để làm dĩ nhiên bạn phải có lightroom rồi, mình hay sử dụng bản portable khoảng 40MB khá nhẹ không cần cài đặt,
    Mình xin hướng dẫn như sau:
    Đầu tiên các bạn khởi động phần mềm lên và thêm hình cần chỉnh sửa vào:

Trường hợp ai chưa biết thêm hình thì tham khảo trên mạng giúp mình nhé
    Tiêp theo các bạn bấm vào mục import và chọn thư mục chứa hình ảnh, Khi chọn được thư mục có hình, thì giao diện như sau:

ở đây mặc định lightroom sẽ chọn hết hình trong thư mục cho các bạn, nếu các bạn muốn chọn từng hình thì bấm vào Uncheck All và chọn lại từng hình nhé, sau đó bấm vào import nhé

Sau đó các bạn bấm vào develop để bắt đầu chỉnh sửa, ở đây mình làm trên preset nên các bạn Tải preset tại Preset làm trong veo ảnh bằng lightroom nhé
    Sau khi vừa chuyển qua develop mình áp dụng preset luôn , và bạn sẽ thấy hình sẽ trong hơn nhiều

Vì bức hình này có mây sau mẫu nên mình muốn tăng màu mây cho bức hình bằng cách dùng công cụ có hình như que diêm như hình bên dưới và bôi chọn vào vùng mây (các bạn nên tick vào mục show selected overlay) để vùng chọn có màu hồng dễ hình thấy hơn nhé. sau khi đã chọn được, các bạn bỏ dấu tick của show selected overlay đi) và kéo thanh nhiệt độ màu (temp) sang màu xanh da trời (kéo qua trái) nhé.

Tiếp theo vì hình màu xanh lá cây hơi nhạt nên mình chỉnh bão hòa cho nó đậm lên chút, ở mục HSL, nếu trường hợp da mẫu hơi vàng các bạn chỉnh saturation màu orange giảm xuống và tăng độ sáng lên chút xíu nhé.

Phần luminance là độ sáng của màu, saturation là độ bão hòa màu,
    Đến đây coi như hình đã gần như hoàn chỉnh rồi, và sự khác nhau giữa trước và sau khi chỉnh

Và kết quả cuối cùng

Trường hợp nếu các bạn muốn chỉnh sửa chuyên sâu thêm cả photoshop nữa thì các bạn tham khảo Cách blend màu trong veo bằng photoshop để có thể vừa blend vừa retouch nhé. cám ơn các bạn đã theo dõi.
    Nguồn Kynangcanthiet.com
    Được sửa bởi kendyduyanh lúc 12:05 PM ngày 18-08-2016 Reason: Nhầm tiêu đề

Cảm ơn bạn Kendyduyanh.

Rất hay, thanks chủ topic nhé!

bạn ơi, bạn có thể nói rõ hơn các bước làm trong preset ko?

ngon quá ạ ! thanks bác chia sẻ

Thanks bạn đã chia sẻ. Bạn có thể share phần preset của Blend màu đựoc k ah?

Cảm ơn bác đã chia sẻ