Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5

Chủ đề: [Help] Photoshop với bộ nhớ ảo khủng!

Exclamation [Help] Photoshop với bộ nhớ ảo khủng!

Em chào các bác!

Em đang gặp vướng mắc rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bác trong diễn đàn ạ. Chẳng là em thiết kế một trang album với khổ 30x60 cm 250px/in với ảnh Jpeg full size kích thước 3-6 Mb/ tấm, tổng cộng có 4 tấm/ trang album.

Em thiết kế cũng cực kỳ đơn giản là đặt ảnh, sắp xếp, crop, chèn chữ và không làm gì thêm. Sau khi làm gần xong máy báo đầy ổ cứng, trong khi em nhìn phía dưới góc trái phần Doc em nhìn thấy là 80/1,5Gb. Ổ cứng lúc trước khi làm ảnh trống gần 30Gb dữ liệu, giờ nhận thông báo em kiểm tra lại thấy chỉ còn trống hơn 7Mb. Không lưu file PSD được, lưu file Jpeg thì đủ dung lượng để lưu. Tắt file thiết kế đi thì máy trả về trạng thái trống như lúc đầu là gần 30Gb.

Không biết có bác nào biết em đang bị tình trạng như thế nào không ạ? Nếu bác nào biết vui lòng chỉ giúp em cách giải quyết hoặc giải thích nguyên nhân giúp em với.

Thông tin máy em đang dùng:
    Ổ SSD thế hệ thứ 2 128Gb
    Chip i5
    Card màn hình 6100 1,5Gb
    Ram 8Gb
    Ổ cứng em dùng 1 phân vùng duy nhất để chạy hệ điều hành và phần mềm. Dữ liệu khác được lưu ở ổ cứng rời bên ngoài. Luôn duy trì ổ trống từ 30-40Gb.
    Được sửa bởi hoctapnd lúc 08:13 AM ngày 15-08-2016

Check thu mục temp của win, trong do co thu mục adobe hay photoshop gì đó. Xoá đi xem ok ko. Cắm usb lưu lại file pst đang mở trước để khỏi mất nhé.
    Do pts nó lưu cache đầy.

Quote Được gửi bởi veerkun View Post
    Check thu mục temp của win, trong do co thu mục adobe hay photoshop gì đó. Xoá đi xem ok ko. Cắm usb lưu lại file pst đang mở trước để khỏi mất nhé.
    Do pts nó lưu cache đầy.
    Em cũng nghĩ nó là bộ nhớ ảo, nhưng không nghĩ là nó quá lớn như thế. Gần 30 lần PTS hiển thị. Em mới dùng Mac nên chưa biết mục temp nó nằm chỗ nào.

e cũng đang dính lỗi như vậy tương tự trong Lr . E tạo 1 Catalog và ad khoảng 20gb ảnh thì nó đầy luôn ổ C . Vậy làm thế nào để giải phóng 20gb về lại ban đầu ạ

Quote Được gửi bởi hoctapnd View Post
    Em chào các bác!

Em đang gặp vướng mắc rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bác trong diễn đàn ạ. Chẳng là em thiết kế một trang album với khổ 30x60 cm 250px/in với ảnh Jpeg full size kích thước 3-6 Mb/ tấm, tổng cộng có 4 tấm/ trang album.

Em thiết kế cũng cực kỳ đơn giản là đặt ảnh, sắp xếp, crop, chèn chữ và không làm gì thêm. Sau khi làm gần xong máy báo đầy ổ cứng, trong khi em nhìn phía dưới góc trái phần Doc em nhìn thấy là 80/1,5Gb. Ổ cứng lúc trước khi làm ảnh trống gần 30Gb dữ liệu, giờ nhận thông báo em kiểm tra lại thấy chỉ còn trống hơn 7Mb. Không lưu file PSD được, lưu file Jpeg thì đủ dung lượng để lưu. Tắt file thiết kế đi thì máy trả về trạng thái trống như lúc đầu là gần 30Gb.

Không biết có bác nào biết em đang bị tình trạng như thế nào không ạ? Nếu bác nào biết vui lòng chỉ giúp em cách giải quyết hoặc giải thích nguyên nhân giúp em với.

Thông tin máy em đang dùng:
    Ổ SSD thế hệ thứ 2 128Gb
    Chip i5
    Card màn hình 6100 1,5Gb
    Ram 8Gb
    Ổ cứng em dùng 1 phân vùng duy nhất để chạy hệ điều hành và phần mềm. Dữ liệu khác được lưu ở ổ cứng rời bên ngoài. Luôn duy trì ổ trống từ 30-40Gb.
    Em có một số ý, bác xem cái nào hợp thì áp dụng:

1. Bản Ps chạy trên Mac càng hiện đại thì càng chiếm nhiều không gian đĩa để swap và lưu tạm.

Đơn cử Ps CS5 Mac, một file RAW 10Mb mở lên 16 bit màu, Adobe RGB, 300 ppi lưu xuống (chỉ có layer Background) lưu thành PSD là thành 100Mb. Cmd-J một phát thì file PSD gần 300Mb, Cmd-J hai phát là gần 500Mb. Lưu ngay xuống đĩa đã thế, khi chỉnh sửa thì chắc chắn không gian đĩa bị chiếm dụng sẽ rất lớn. Chắc bác nhớ sự hữu dụng của History và Undo các loại.

2. Như vậy file PSD đang làm việc chiếm cỡ chục Gb là thường, tùy theo workflow và thói quen.

- Các động tác Merge Visible (Cmd-Opt-Shift-E) hay Cmd-J một layer ảnh sẽ làm tăng kích thước file rất đáng kể. Một số ý kiến cho rằng ẩn các layer trung gian trước khi lưu sẽ làm giảm kích thước file PSD. Bác có thể thử, nhưng em thấy không đúng với các version hiện nay.

- Nên dùng tối đa các Adjustment layer.

- Nên dùng các action và plug-in để chuẩn hóa công việc, không cần phải lưu PSD.

- Các điều chỉnh như Dodge & Burn hoặc các Mask, hoặc các layer Fixed dùng Clone/Healing Brush có thể được lưu thành PSD độc lập.

- Có thể lưu PSD theo bước edit. Edit xong một bước, lưu PSD hiện hữu, Flatten Image rồi lưu thành PSD mới để qua bước edit tiếp theo.

3. Nên có một USB Hard drive dung lượng lớn, edit file trên drive này.

4. Với Mac, đĩa cứng trong máy và bất kỳ đĩa nào gắn vào máy, làm việc xong cũng phải Empty Trash.

Các file đã xóa vẫn còn nằm nguyên trong Trash cho đến khi nó được Empty. Dung lượng đĩa hữu dụng có thể bị báo sai vì các file lớn này.
    D90 bung keo...