Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Newbie xin tư vấn chọn máy

Lightbulb Newbie xin tư vấn chọn máy

Em chào các anh (chị) ạ!
    Trước đây em chưa từng nghĩ mình sẽ có một chiếc máy ảnh, đơn giản vì nó quá đắt và tốn kém. Cho tới khi em nhìn những bức ảnh xưa được chụp bởi máy film thì em thực sự bị cuốn hút hoàn toàn, sau khi lên mạng tìm hiểu thì em cũng biết số tiền phải bỏ ra cho một chiếc máy film cũng không phải là quá đắt nên một người không có điều kiện kinh tế như em hoàn toàn có thể theo đuổi được. Thế nên em muốn nhớ các anh các chị tư vấn xem với một newbie chưa có chút kiến thức gì về máy ảnh như em thì nên chọn loại máy gì để bắt đầu ạ? Mong nhận được hồi âm từ các anh chị, em cảm ơn anh chị nhiều lắm ạ

chơi máy phim phải tính luôn chi phí cho phim+thuốc+scanner, ko rẻ như bạn nghĩ đâu

mình nói ví dụ bạn có máy rồi, mỗi cuộn phim + thuốc rửa + scan cũng gần 100 ngàn
    Được sửa bởi CuteFace lúc 11:21 PM ngày 06-08-2016
    chữ ký vi phạm chính trị

eos 30d 50 f1.8 ngon bổ rẻ phù hợp cho người mới chụp chân dung xóa phông ổn :D máy chụp phim giờ chi phí bảo rẻ nhưng không phải rẻ đâu bác vì chi phí đi kèm khá là nhiều

chụp ảnh có nhiều lựa chọn mà
    1. dùng điện thoại. giải pháp khá thuận tiện: gọn nhẹ, luôn mang theo, up mạng luôn...
    2. dùng máy du lịch. nếu bác muốn có chất lượng cao hơn chút, đồng thời làm camera hành trình đc luôn ( có loại từ 1,6- 3 triệu)
    3. dùng máy ống kính rời. thường thì bác phải đầu tư nhiều thời gian và tiền bạc hơn đó. đương nhiên chất lượng ảnh sẽ tốt hơn.
    ( đi chơi loanh quanh mang loại 3 mệt lắm, k được chơi thoải mái. hihi)

Máy film ko tốt như bạn yêu thích đâu - nhất là với người mới vào nghề.
    1. Khó chụp hơn, nếu máy cơ hoàn toàn phải lấy nét tay nữa đó.
    2. Phải canh sáng canh khẩu bằng mắt và tay và không có điều kiện kiểm tra liền. Amateur nhẩy vô chụp cả cuộn xong ra bỏ nguyên cuộn tốn 1 mớ tiền. Ngày mình đi học chụp có hình đàng hoàng mà còn bỏ 5-6 cuộn đầu vì bố cục chưa canh chuẩn, ảnh thì dư hay cháy sáng. Trời đang nắng đó - mấy bay ngang che tý là tối tối lại phải giảm khẩu. Nhớ không lầm film ngược số, cháy sáng tý lại ra đẹp trong khi số chụp tối tý về hậu kỳ đẹp hơn.
    3. Một tiền gà vài chục tiện thóc, nên tính ra mắc cha nó so với máy số. bạn tínhc ai máy film rẽ, vậy film bao nhiêu tiền ? tráng film - scan film nhiêu tiền ? Xử lý ảnh scan từ film nhiêu nữa (scan ko cái nào là ok hết đâu - thế nào cũng có hột bụi nầy kia, nếu bạn chấp nhận film thế thì OK, còn thích ảnh lên mướt thì phải chấm lại thôi - chụp cho bạn có thể film OK, chứ chụp mẫu chụp người yêu cổ điển thì cổ điển chứ họ lại thích lung linh cơ). Và nếu chi phí rẽ thợ ko bỏ film lên số đâu.
    4. Với những khó khăn đó bạn không có nhiệt tình đam mê bằng cả quả núi thì sẽ rất nhanh nản và bán lại máy rẽ bèo - người khác sẽ như bạn thấy sao máy film rẽ quá,....Chứ đam mê nhiệt huyết có mà chụp cuộn film tốn tầm 200k mà được có 1-2 file ảnh coi được lúc đó,...trong khi bồ đi theo chơi móc dtdd tự sướng tẹo về ra 1 đống bá cháy bọ chét so với anh thợ chụp PRO....

chụp film tốn kém lắm, mua 1 chiếc DSLR đi bạn

nguyên dàn máy film của mình lâu lắm rồi chưa sử dụng !! nhưng sẽ mua thêm 1 cái F5 nữa !!!!
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

Mua Nikon D70s được ko ạ?

Mua ông cụ 5D đi bác