Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 20

Chủ đề: Xin tư vấn đổi từ Nikon sang Canon

Quote Được gửi bởi Cafe2fone.com View Post
    Không biết anh em vì sao khen Nikon quá chừng làm mình cũng từng có ý nghĩ trải nghiệm thử nikon. Từng có vài lần thử đi dạo chợ tìm anh em bán nikon để xem máy và có ý định mua dòng D7000 và D7100. Nhưng khi thực tế đến nơi thì ôi thôi thất vọng cùng cực.

Từng dùng qua Canon 60D, 700D, 100D và một số dòng lens giá rẻ của canon như 15-85 USM, 50 1.8 stm, kit stm, is 2 vv.. Từng mong mỏi cái sự hơn của nikon sẽ khiến mình có cảm giá mới mẻ, sự vượt trội của nikon sẽ khiến mình thỏa mãn, nhưng sự thật hoàn toàn ngược lại. Cầm trên tay Body và lens của nikon rồi mới biết (chỉ tính riêng D7000 và D71000) cái cảm giá lỏng lẻo, sự sắp xếp bố trí nút khá bất tiện, menu hơi rối, nhưng hơn hết là cái độ hoàn thiện của body và lens 18-55VR. Nước ảnh, độ nét thì chẳng thấy hơn gì như cái sự khen ngợi lên tận mây xanh của mấy bạn trên diễn đàn

Xin lỗi anh em, có lẽ vì đã quá hy vọng nên khi thấy không như mong muốn khiến mình hơi bị bức xúc
    Chính xác là do bác kỳ vọng quá nên thất vọng thôi. Ca với Ni không thằng nào hơn vượt trội so với thằng kia cả, không nên bị sa vào vòng xoáy thiết bị :-)
    Happy shooting

Không biết anh em vì sao khen Nikon quá chừng làm mình cũng từng có ý nghĩ trải nghiệm thử nikon. Từng có vài lần thử đi dạo chợ tìm anh em bán nikon để xem máy và có ý định mua dòng D7000 và D7100. Nhưng khi thực tế đến nơi thì ôi thôi thất vọng cùng cực.

Từng dùng qua Canon 60D, 700D, 100D và một số dòng lens giá rẻ của canon như 15-85 USM, 50 1.8 stm, kit stm, is 2 vv.. Từng mong mỏi cái sự hơn của nikon sẽ khiến mình có cảm giá mới mẻ, sự vượt trội của nikon sẽ khiến mình thỏa mãn, nhưng sự thật hoàn toàn ngược lại. Cầm trên tay Body và lens của nikon rồi mới biết (chỉ tính riêng D7000 và D71000) cái cảm giá lỏng lẻo, sự sắp xếp bố trí nút khá bất tiện, menu hơi rối, nhưng hơn hết là cái độ hoàn thiện của body và lens 18-55VR. Nước ảnh, độ nét thì chẳng thấy hơn gì như cái sự khen ngợi lên tận mây xanh của mấy bạn trên diễn đàn

Xin lỗi anh em, có lẽ vì đã quá hy vọng nên khi thấy không như mong muốn khiến mình hơi bị bức xúc
    mình cũng đã tò mò qua nikon d5300 dc 2 ngày, d7100 dc tuần là chán lắm rồi

cầm bộ combo đó quá ngon rồi mà trời, mua chi. Bác lên trên youtube tìm Nhiếp ảnh tranh tài coi người ta cầm lens gì chụp vs máy gì chụp và xem hình họ ra sao. Haiza toàn crop vs kit ko kìa bác ơi mà ảnh ra đẹp trùm luôn đấy. Tui cũng xài Nikon như bác nè, để dành thời gian đi sáng tác, suy nghĩ thì hay hơn. còn nếu máu mua quá thì cứ con nào mắc thì tán =))

... haizz kit của nik chụp rất đã... tại mấy bác chưa quen thôi...
    bà chị mình tịch thu d71oo của mình rồi lolz... chắc phải làm thêm bộ nik nữa... nhớ độ nổi khối 3d của nik quá

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    system của nik rất dễ sài... bạn chưa quen rồi... hệ thống chuyển từ single point qua đa điểm vô cùng nhanh gọn...(cà lông thì ngc lại >_>)
    Kinh nghiệm từ người có 5d3+D7100
    Mình so sánh thử chút theo quan điểm cá nhân mình, so sánh vui thôi, không có ý chê bai ai, nhưng rõ ràng nó không phù hợp với mình

1/. Canon có quick setting thông số cụ thể rõ ràng chỉ thuộc về các cài đặt cần thiết khi chụp, Nikon mình chưa thấy, cài gì cũng phải vào menu với full thông số, để tìm đến thông số cần thay đổi như picture style, auto lighting optimize... (không nhớ ở Nikon gọi là gì ấy) thì đuối luôn

2/. Chỉnh thông số cơ bản

- Chỉnh iso ở canon chỉ cần 1 tay phải với 2 ngón tay, ngón trỏ bấm nút iso 1 lần rồi thả ra, sau đó xoay bánh xe chọn thông số ưng ý. Mắt vẫn cứ gọi là nằm dính vào view finder cũng chả sao

- Với Nikon (D7xxx) phải dùng cả 2 tay, tay trái giữ nút iso tay phải xoay bánh xe, khá bất tiện và tất nhiên là không ngắm view được được trong lúc chỉnh, cố lắm cũng được nhưng cứ gọi là miễn cưỡng

3/. CHọn điểm lấy nét

- Với 9 điểm lấy nét, việc chọn điểm là cực nhanh, với 3 lần nhấn phím thao tác, 1 nhấn nút chọn điểm lấy nét, 2 chọn điểm giữa thì nhấn nút set => Done, lấy nét viền thì xoay bánh xe đến vị trí mong muốn => Done. Sau khi chọn điểm lấy nét xoay máy để bố cục theo ý muôn rất nhanh

- Với Nikon 51 điểm lấy nét tưởng tiện dụng nhưng rất mất thời gian, mình chuyển qua 11 điểm, bấm phím mũi tên di chuyển biểu tượng nét đến vị trí muốn lấy nét, số lần nhấn tương ứng từng vị trí, lấy nét viền thì nhấn mỏi tay luôn

4/. Thông số trong view finder

- Với canon: ở chế độ M, view finder thể hiện đủ thông số cần thiết như: ISO, Khẩu độ, tốc độ lấy nét, đo sáng và khóa nét

- Với Nikon: Thông số thể hiện không đủ, hình như không thể hiện ISO và tốc độ hay gì đấy, thiếu 1 vài cái cần mà trả máy rồi nên mình quên

- Máy nikon có 1 nghịch lý: Máy giá rẻ dòng nhập môn không có af trên body, body dòng trung hoặc cao thì có. Lens giá rẻ không có af, lens cao cấp thì có. Vậy ít tiền mua cái body không có af chả lẽ phải mua lens dòng cao có af với giá ngất ngưỡng? Suy ra dân nghèo như mình chơi Nikon là một lựa chọn tiến nhanh đển lề đường

- Thêm cái lens Kit 18-55VR của nikon có cái nút khóa nét đúng củ chuối :(

Các professional photographers trên tg : 100 ông thì 50 Nikon, 50 Canon : huề!
    It's NOT the camera, it's HOW you USE it!

Quote Được gửi bởi tommeow View Post
    Các professional photographers trên tg : 100 ông thì 50 Nikon, 50 Canon : huề!
    40-40 thôi, 10% là Sony và 10% còn lại là dùng các hãng khác

- Máy nikon có 1 nghịch lý: Máy giá rẻ dòng nhập môn không có af trên body, body dòng trung hoặc cao thì có. Lens giá rẻ không có af, lens cao cấp thì có. Vậy ít tiền mua cái body không có af chả lẽ phải mua lens dòng cao có af với giá ngất ngưỡng? Suy ra dân nghèo như mình chơi Nikon là một lựa chọn tiến nhanh đển lề đường

- Thêm cái lens Kit 18-55VR của nikon có cái nút khóa nét đúng củ chuối :(
    mấy cái về điều khiển em nghĩ do quen xài hay không thôi, bao nhiêu người xài nikon từ nghiệp dư đến chuyên nghiệp bao lâu nay có ai phàn nàn gì đâu, với thay đổi sensor, hệ thống AF, đo sáng thì khó chứ thay đổi mấy cái nút có khó gì, nếu bố trí trên máy nikon không logic thật thì chả lý nào họ không thay đổi trong mấy chục năm trời. Ngoài ra mỗi thằng đều có cái hơn thua nhau, ví dụ Nikon có chế độ auto iso thông minh, chắc bác không biết về cái này :D

còn về lens thì bác thử liệt kê lens nào rẻ mà không có af cho em nghe với

Dù sao theo kinh nghiệm của em thì máy nào cũng ra ảnh đẹp được, so sánh với em, em thấy có mấy người đổi tới mấy con máy (đỉnh) mà chụp vẫn xấu, còn có người xài mấy con cỡ 60D thôi mà ảnh cực chất. Nên mấy người quanh em có hỏi em mua máy thì em đều nói chọn hãng nào cũng được miễn là tiền phù hợp.

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    mấy cái về điều khiển em nghĩ do quen xài hay không thôi, bao nhiêu người xài nikon từ nghiệp dư đến chuyên nghiệp bao lâu nay có ai phàn nàn gì đâu, với thay đổi sensor, hệ thống AF, đo sáng thì khó chứ thay đổi mấy cái nút có khó gì, nếu bố trí trên máy nikon không logic thật thì chả lý nào họ không thay đổi trong mấy chục năm trời. Ngoài ra mỗi thằng đều có cái hơn thua nhau, ví dụ Nikon có chế độ auto iso thông minh, chắc bác không biết về cái này :D

còn về lens thì bác thử liệt kê lens nào rẻ mà không có af cho em nghe với

Dù sao theo kinh nghiệm của em thì máy nào cũng ra ảnh đẹp được, so sánh với em, em thấy có mấy người đổi tới mấy con máy (đỉnh) mà chụp vẫn xấu, còn có người xài mấy con cỡ 60D thôi mà ảnh cực chất. Nên mấy người quanh em có hỏi em mua máy thì em đều nói chọn hãng nào cũng được miễn là tiền phù hợp.
    Bạn mình đang xài con Nikon D3300 và lens 50 1.8D, và một số loại lens AF khác (mình nói AF chứ không phải AF-S nha), bác chỉ mình làm sao AF đi

Auto ISO thông minh thì đúng là mình không biết, cái mà mình đang nói là về sự thuận tiện khi Manual full, để có tấm hình ưng ý, cụ thể theo bác, việc có thể vừa ngắm vừa chỉnh bằng 1 tay nó tiện hơn hay cùng lúc buộc phải dùng 2 tay để chỉnh thì thuận tiện hơn? Mình chỉ đang nói về D7k và D7k1 nha bác các dòng cao hơn thi chưa có cơ hội cầm nên chưa dám phán ạ
    Được sửa bởi Cafe2fone.com lúc 04:28 AM ngày 27-10-2016

Bạn mình đang xài con Nikon D3300 và lens 50 1.8D, và một số loại lens AF khác (mình nói AF chứ không phải AF-S nha), bác chỉ mình làm sao AF đi

Auto ISO thông minh thì đúng là mình không biết, cái mà mình đang nói là về sự thuận tiện khi Manual full, để có tấm hình ưng ý, cụ thể theo bác, việc có thể vừa ngắm vừa chỉnh bằng 1 tay nó tiện hơn hay cùng lúc buộc phải dùng 2 tay để chỉnh thì thuận tiện hơn? Mình chỉ đang nói về D7k và D7k1 nha bác các dòng cao hơn thi chưa có cơ hội cầm nên chưa dám phán ạ
    hehe, biết ngay bác kể ra con 50f1.8D mà ;) ngoài con đó ra thì chả có lens nào giá RẺ mà không focus được cả. Lý do là ngoài con fix 50 (vốn luôn là lens rẻ nhất ở mọi hãng) thì các lens cũ không có motor bên trong lens đều là lens dành cho máy film, cũng là cho full-frame, nên chi phí sx luôn cao hơn các lens mới sau này sx riêng cho crop. Hơn nữa ngày xưa camera rất đắt đỏ và không phổ biến, nsx người ta làm lens nào ra lens đó, ít khi làm mấy lens bình dân, nên giờ mua các lens cũ thì giá đương nhiên cao hơn các lens bình dân được sx sau này (có motor).

Chuyện lens nikon có motor lấy nét bên trong giá đắt thì cũng đúng, nhưng là ở thời điểm gần 20 năm trước. Lúc mới ra mắt, motor AF-S chỉ được gắn lên các lens pro giá hàng nghìn usd. Trong suốt ngần ấy năm, nikon đã thay thế hầu hết các lens pro bằng phiên bản có AF-S, và sx mới các lens giá rẻ (trên dưới $100) đều với motor AF-S. Nên không có chuyện xài dòng entry của nikon mà thiếu lens AF.

Còn 1 điều nữa là xài dòng D3300 thì có khi nào cần các lens không có AF-S. Ví dụ các lens zoom như 18-55, 18-105, 18-135 tất cả đều là lens AF-S, khi cần zoom tele thì các lens giá rẻ như 55-200, 55-300, 70-300 (con 70-300 thật ra chả rẻ) cũng là lens AF-S, về fix thì fix 35f1.8G giá còn rẻ hơn con 35f2D (không AF-S). Nói chung ngoài con 50f1.8D thì hầu hết các lens cũ đều chả rẻ gì (ví dụ fix 20f2.8D, 85f1.8D, 105f2.8D, 80-200), và lớp người dùng dòng D3xxx của nikon cũng chả mấy khi cần các lens này (nếu có tiền mua lens đấy thì đã mua được camera cao hơn rồi).

Về chuyện thuận tiện khi dùng manual thì em là người luôn dùng full manual từ focus đến đo sáng đến cân bằng trắng, lâu nay em ít dùng flash chứ hồi xưa chụp flash ban ngày phải cân bằng độ sáng của mẫu và background phải chỉnh khẩu, tốc, iso, công suất flash liên tục và em chả bao giờ thấy thao tác khó khăn cả, từ D7000 đến D700. Canon cho phép chỉnh ISO 1 tay thì với bác chắc là tiện hơn thật, Nikon không làm được điều này, nhưng với em thì đằng nào em cũng cầm camera bằng cả hai tay. Trong lúc chỉnh ISO, tay phải em xoay bánh xe, tay trái em nếu không nhấn nút ISO thì cũng để ngón tay gần đấy chứ cũng chả đút túi quần chơi, nên cũng chả thấy chỉnh 1 tay nó giúp ích em gì hơn.

Mà cho dù chuyện canon có thể hiện đẳng cấp vượt trội ở điểm chỉnh được ISO bằng 1 tay thì cũng chả có gì xấu hổ cho nikon, vì mỗi thứ hay ở một kiểu, như nikon có cái đèn hỗ trợ lấy nét, có chế độ auto iso cho phép điều chỉnh minium shutter speed và max iso, canon cũng có thể lại hơn ở một số điểm khác (mà nó thực sự hữu ích).

Em nói chung không có ý kiến về việc mua canon hay nikon, em dùng nikon nhưng hôm trước mua máy cho nhà em thì em lại mua canon 60D (dù em xài thấy nó focus khá lởm). Nhưng em cmt nhiều ở trên vì em nghĩ những so sánh một chiều và những hiểu biết thiếu sót của bác về nikon có thể làm ảnh hưởng đến nhận thức của các bác newbie vào đọc topic này. Như chuyện đăng tin nước mắm truyền thống chứa asen và so sánh với nam ngư vậy.

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12