Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 40

Chủ đề: Chia sẻ kỹ thuật chụp ảnh Phong cảnh cơ bản

Quote Được gửi bởi dearboy2025 View Post
    Nếu chụp phơi sáng để lấy hiệu ứng nước chảy ở điều kiện ánh sáng ban ngày bình thường thì cần ND bao nhiêu bác? Giảm 3 stop có vẻ không đủ, vậy nd 3 stop thường dùng trong trường hợp nào bác nhỉ?,
    Phơi ban ngày thì bác phải cần dùng ND giảm nhiều khẩu hơn, ví dụ loại ND giảm 7 khẩu hay 10 khẩu. apham thích loại filter ND giảm 7 khẩu hơn là 10 khẩu vì giảm 10 khẩu thì khi gắn vào ống kính rất tối, rất khó view khung ảnh và canh nét.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi apham View Post
    @Phùng enter: đúng rồi đó bác.
    @tudongdn: cám ơn bác đã trả lời giúp.

PS: Apham đang hoàn thiện bài viết nên trong 1-2 ngày nữa thì bài sẽ hoàn chỉnh hơn nha.
    Theo mình biết với mỗi len nhất định có 1 khẩu độ nhất định cho độ nét tối ưu, vì vậy lựa chọn khẩu bao nhiêu còn tùy thuộc vào len, DOF mình định lấy và cường độ sáng cụ thể lúc chụp.
    Ví dụ bác chụp 1 bức không có tiền cảnh hoặc tiền cảnh ở khoảng cách 5 -10m so với máy thì không nhất thiết cứ phải khép xuống f22 hoặc sâu hơn nữa mà có thể chỉ cần f11 hoặc 16.
    Hoặc trường hợp các bác chụp dải ngân hà thì lúc đó các bác lại phải áp dụng quy tắc 500, khi đấy len mở khẩu càng to các bác càng lợi sáng đỡ phải đẩy iso trong khi vẫn đảm bảo đủ nét vì mọi thứ đều ở vô cực.
    Nói chung theo kinh nghiệm bản thân thì mình thấy chụp phong cảnh đòi hỏi rất nhiều kiến thức và đồ nghề tốt. mỗi góc độ, mỗi thời điểm và mỗi đồ nghề khác nhau đòi hỏi cách chụp khác nhau và người chụp phải ứng biến để có bức ảnh hoàn hảo

Quote Được gửi bởi trung81187 View Post
    Theo mình biết với mỗi len nhất định có 1 khẩu độ nhất định cho độ nét tối ưu, vì vậy lựa chọn khẩu bao nhiêu còn tùy thuộc vào len, DOF mình định lấy và cường độ sáng cụ thể lúc chụp.
    Ví dụ bác chụp 1 bức không có tiền cảnh hoặc tiền cảnh ở khoảng cách 5 -10m so với máy thì không nhất thiết cứ phải khép xuống f22 hoặc sâu hơn nữa mà có thể chỉ cần f11 hoặc 16.
    Hoặc trường hợp các bác chụp dải ngân hà thì lúc đó các bác lại phải áp dụng quy tắc 500, khi đấy len mở khẩu càng to các bác càng lợi sáng đỡ phải đẩy iso trong khi vẫn đảm bảo đủ nét vì mọi thứ đều ở vô cực.
    Nói chung theo kinh nghiệm bản thân thì mình thấy chụp phong cảnh đòi hỏi rất nhiều kiến thức và đồ nghề tốt. mỗi góc độ, mỗi thời điểm và mỗi đồ nghề khác nhau đòi hỏi cách chụp khác nhau và người chụp phải ứng biến để có bức ảnh hoàn hảo
    Em cũng đồng tình với quan điểm của bác. Mỗi lens và mỗi hoàn cảnh sẽ có độ mở/khép khẩu khác nhau mới tối ưu độ nét. Vì thời gian trước em cũng chụp phong cảnh với khẩu f22, về xem lại ảnh đa số bị soft.

cái xóa phông chụp sao nhỉ?

thanks

rat hay can on mong doc duoc nhieu bai nhu vay

622A. Đường An Phú, P.An Phú, Quận 2, Tp. Hồ Chí Minh
    cảm ơn bạn

mới tập thì chụp Phone có ảnh hưởng nhìu đến bức ảnh ko ah T_T

Cám ơn bác chủ vì bài viết, rất cần thiết cho newbie như tụi em

Cám ơn bác nhiều nhé

Quote Được gửi bởi apham View Post
    6. Chụp panorama

Đây là kỹ thuật bạn nên thử vì nó tạo hiệu ứng thị giác rất tốt cho quang cảnh bao la, bạn có thể chụp 1 bức ảnh panorama bằng cách quét khung cảnh rộng hơn đôi mắt nhìn, tùy nơi mà bạn có thể quét đến 360 độ nhìn bức ảnh sẽ rất hay. Trước đây khi chụp ảnh thể loại này phải rất cầu kỳ, đặt máy ảnh lên chân máy, chụp nhiều frame đứng hay frame ngang và lia máy theo trục, sau đó về nhà xử lý hậu kỳ dùng phần mềm chuyên dụng hay PS để ghép lại. Bây giờ thì chụp thể loại này dễ dàng hơn nếu bạn không có nhu cầu chuyên dụng thì cứ chọn mode panorama trên máy, (đa phần máy ảnh đều hỗ trợ mode chụp này), rồi lia máy để chụp nên bạn khỏi nhọc nhằn xử lý hậu kỳ. Cứ ngắm và chụp thôi.

Đảo Nam Du

Cầu Đất, Đà Lạt

Hàm Rồng, Sapa (ảnh này chụp bằng phone Galaxy S7)

Để tham khảo sâu hơn, các bạn đọc bài viết dưới đây:
    Xin giúp đỡ về ảnh Panorama
    Bức Hàm Rồng này đẹp quá

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng