Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 40

Chủ đề: Chia sẻ kỹ thuật chụp ảnh Phong cảnh cơ bản

Apham đã hoàn thành bài viết + các đề mục tham khảo. Mời các bác xem và góp ý.

Xin khoe 1 tí là những hình ảnh minh họa mình đều chụp bằng máy ảnh Fujifilm X-M, X-Pro2, X-T1, X-T10 trong khoảng 2 năm gần đây thôi. Những tấm ảnh này apham cũng đã dùng để chia sẻ tại buổi Photo Talk vừa qua. Cám ơn 500 anh em VNPhoto.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

những bửc ảnh của anh DƯơng đẹp quá... em học thêm vài điều về chụp Phong Cảnh...

Không liên quan lắm nhưng thông tin này cũng là 1 phần trong buổi Photo Talk của Fujifilm, vậy các bạn cho mình 1 phút quảng cáo cho cuộc thi này nhé. Apham thấy cũng hấp dẫn, giải thưởng cao và cách tổ chức rất tốt, mời các bạn tham gia.

CUỘC THI #PHOTOTALK 2016

Diễn ra Từ 04.07.2016 đến 25.9.2016 do Công ty TNHH FUJIFILM Việt Nam tổ chức.
    Ai cũng được tham gia nhưng BTC yêu cầu là ảnh phải chụp bằng MÁY ẢNH FUJIFILM X SERIES (vụ này hơi khoai nhưng cộng đồng Fuji chắc khoái lắm).

Giải thưởng to bao gồm 1 giải nhất là bộ máy Fujifilm X-Pro2 kèm lens 35mm f/2 và 3 giải nhì cho 3 thể loại ảnh với mỗi giải là bộ máy Fujifilm X-T10 kèm kit 16-50mm.

Link tham gia: https://phototalk.fujifilm-vietnam.vn/phototalk/the-le
    Phạm An Dương

Quote Được gửi bởi apham View Post
    @Phùng enter: đúng rồi đó bác.
    Cảm ơn anh Dương đã trả lời.

Có 1 vấn đề mình hay gặp, rất mong anh em tư vấn kinh nghiệm xử lý: khi chụp phong cảnh (nhất là trời sáng) mà khép khẩu nhỏ (f16 -> f22) thì các hạt bụi li ti, hay khiếm khuyết nhỏ của sensor/len gây ảnh hưởng đến chất lượng ảnh, mặc dù cũng đã chịu khó xịt bụi thường xuyên. Không biết anh em giải quyết vấn đề này như thế nào?

Thanks.

Quote Được gửi bởi Phùng enter View Post
    Cảm ơn anh Dương đã trả lời.

Có 1 vấn đề mình hay gặp, rất mong anh em tư vấn kinh nghiệm xử lý: khi chụp phong cảnh (nhất là trời sáng) mà khép khẩu nhỏ (f16 -> f22) thì các hạt bụi li ti, hay khiếm khuyết nhỏ của sensor/len gây ảnh hưởng đến chất lượng ảnh, mặc dù cũng đã chịu khó xịt bụi thường xuyên. Không biết anh em giải quyết vấn đề này như thế nào?

Thanks.
    Đúng là vụ này khó chịu thật, đặc biệt khi bác dùng filter ND phơi sẽ thấy các vết bụi này hiện rõ thế nào. Cách khắc phục là phải vệ sinh thường xuyên, có thể tháo luôn filter khi chụp phơi sáng và nếu vẫn bị bụi li ti thì photoshop/ LR là cứu cánh, hì hì
    Phạm An Dương

Nếu chụp phơi sáng để lấy hiệu ứng nước chảy ở điều kiện ánh sáng ban ngày bình thường thì cần ND bao nhiêu bác? Giảm 3 stop có vẻ không đủ, vậy nd 3 stop thường dùng trong trường hợp nào bác nhỉ?,

Hay quá, dạo này bắt đầu thích thể loại phong cảnh nên đọc bài này thấy bổ ích quá, thanks anh

Đã xem hết ảnh của bác Anpham, ảnh đẹp quá!

Bài viết thật ý nghĩa , hình ảnh thật đẹp hy vọng sau bài viết này có nhiều AE học hỏi được thêm kinh nghiệm và yêu thích fuji hơn .

Quote Được gửi bởi khanhlongcamera View Post
    Bài viết thật ý nghĩa , hình ảnh thật đẹp hy vọng sau bài viết này có nhiều AE học hỏi được thêm kinh nghiệm và yêu thích fuji hơn .
    Hị hị, cám ơn shop Khánh Long đã hỗ trợ apham rất nhiều bằng cách "thanh lý" lens và body Fujifilm giá rẻ để em trải nghiệm ;)
    Phạm An Dương

Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng