Trang 5 / 44 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456715 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 432

Chủ đề: Có phải chiếc Full Frame Mirrorless của Sony sử dụng cho chuyên nghiệp là sai lầm?

Quote Được gửi bởi ILO AC&T View Post
    Mục đích của em khi share bài này là để tranh luận cho vui thui chứ chả phải ăn thua đủ với ai chi cho mệt. MRL em cũng đã cầm qua, ai mới chơi hỏi mua máy thì em chỉ ngay ra mau Fuji cho nó lành. Vì sao thì các bác biết rồi, dễ xài, màu sắc rất tốt, để Auto thì em thấy hơn hẳn các dòng xxD hay xxxD của Canon nhiều, đưa ai chụp cũng được. Nhưng tại sao em không chọn MRL mà vẫn ở lại với DSLR 6D cùi mía của em, tại sao các bác chọn MRL mà không chọn DSLR là quyền của các bác, không ai cấm. Em chỉ post topic để mình tranh luận công tâm, tại sao lựa chọn MRL tại sao lại chon DSLR cho mọi người có thêm kiến thức và sự lựa chọn. Em chả có bán máy cho thằng nào đâu mà bài với chả xích cho nó mệt. Bác coi và xăm xoi hình trên flickr của em thì bác biết tại sao em vẫn xài 6D rồi, có cần thiết phải lên các dòng cao hơn không khi nhu cầu em chỉ tới đó.

Chia sẽ như bác Chipvn rất hay, em đọc cũng biết được nhiều điều.
    Đầu tư vô 1 hệ thống rất tốn kém, nên mình phải lựa chọn với tìm hiểu kỹ càng là điều đương nhiên.

"Nhờ dùng gương lật nên các máy DSLR cho phép dùng ống ngắm quang học độc lập thay vì phải dùng các ống ngắm điện tử hiện vẫn chưa nhanh được như ống ngắm quang học. Tuy vậy, lợi thế này đã đang càng ngày càng bị thu hẹp với các ống ngắm điện tử có tốc độ hồi phục cao (refresh rate trên 100Hz) và độ trễ thấp gần bằng 0s. Trong khi đấy, hạn chế của ống ngắm quang học là không thấy được ảnh hưởng của các cài đặt khi chụp hay khi trời tối thì chả thấy chi tiết gì qua ống ngắm thì lại không được các bạn bài xích mirrorless nhắc đến. Ngoải ra, các bạn hay bảo các dòng máy chuyên nghiệp "bền bỉ" hơn các dòng máy mirrorless cũng thường không đề cập đến một điểm là các dòng máy có gương vốn có thêm rất nhiều chi tiết cơ khí chuyển động quanh hộp gương nên ... lắm thầy thì sẽ nhiều ma hơn là chuyện đương nhiên!"
    Khi bác test đèn, nhìn qua optical viewfinder của DSLR bác sẽ thấy dạng của ánh sáng do còn lưu lại ảnh trong mắt bắc, còn MRL thì có hơn nữa hay không thì em không dám chắc, nếu bác rời mắt khỏi MRL coi thì cũng đuọc nhưng lúc đó mắt bác không trùng với góc máy.
    tiếp đến là DSLR nhiều chi tiết bằng cơ khí nên chi phí thay và sửa chữa rất dễ dàng, độ bền bỉ thì cũng đã test rồi, còn đồ điện tử có hư hay lỗi mới là chịu chết.

Lý do chính em không chơi MRL đơn giản là:
    -FOCUS nhanh nhưng theo em là khó kiểm soát vì khi cầm trên tay chụp tĩnh vật hay vật tương đối đơn giản thì MRL focus rất nhanh, em công nhận nhanh, nhưng là chỉ nhanh đối với mấy con cùi cui của em thui, không so với dòng chuyên nghiệp như 1Dx nhé, nhanh như 1DxII thì MRL không có cửa, còn 1DxII liveview focus cũng đinh nữa. Tuy nhiên đến khi lôi ra chụp mẫu ở ngoài trời rồi thì mới thấy, AF của MRL nó focus loạn cào cào, Mẫu đứng sau bụi cây mà nó cứ focus vô mấy cái lá thì ôi thôi, điên hết cả người.

Ví như tấm này, gặp MRL là cái cột nó rõ cho coi

Jenny0000054 by Anh Ngo Tuan, on Flickr

- THAO TÁC: MRL không có nút ''AFon", theo em thấy là giảm độ lanh của hệ thống xuống rất nhiều, khi cần focus thì em nhấn "AFon" rồi cứ thế mà chụp. Anh MRL cứ phải focus vô rồi mới chụp, chán, lại focus không đúng chỗ nữa nữa mới đau. Chia tay luôn MRL.
    - View điện tử: Thêm phát nữa là chụp studio, qua optical view, khi đèn test đèn, chưa chụp nhé, mình biết ánh sáng sẽ đi đâu, hình dạng ánh sáng sao mà chỉnh, đỡ mất thời gian, nhòm qua view điện tử thì chịu chết, chả thấy cái khỉ gì, thấy 1 vùng trắng xóa. MRL chụp với ánh sáng liên tục thì là số dzách rùi, nhìn vô thấy liền, rất khỏe. còn đèn strobe hay flash thì DSLR cho lành.
    có gif đó sai sai nha bác, af/ef on vẫn có trên ML nha bác. Còn một cái nữa là khi chụp studio nếu cái đèn mod nó ko đủ sáng hoặc ko có đèn đó thì căng mắt dòm ống kính đó cũng khùng luôn nha bác.
    VD mình chụp sản phẩm vì để lên cái bục ngang bụng nên cắm chân cho máy nó chụp đõ nhìn vô cái ống ngắm và khom người nhưng đắng lòng mở màn điện tu lên thì nó lại đen thùi lùi vì đèn mod ko ddủ sáng, nên phải nhấp nhẹ vào để màn hình nó tự tăng sáng vào ... xong cái đó thì lai ko lấy nét đc rồi lại phải tắt cái màn xong lại nhấp nửa cò lấy nét. Còn quay tay thì nhu mình nói, màn nó ko sáng quài thì quay tay cũng phiền.

Trước đây có ai nói vụ ưu điểm của màn điện tử là nhìn trong đêm rồi, và trường hợp chụp studio mà ko nhìn ống ngắm thì ML vẫn tiện hơn

@ILO AC&T:

AF vô đâu nó không liên quan gì đến Mirrorless hay DSLR mà liên quan đến công nghệ lấy nét được sử dụng (lấy nét theo tương phản hay lấy nét theo pha hay lấy nét dựa trên cả 2). Tuy vậy, nếu cùng chọn điểm lấy nét đơn đủ nhỏ để phủ vùng cần lấy nét thì anh pha hay anh tương phản cũng cho kết quả gần như nhau (nếu đủ sáng và đủ tương phản). Riêng việc để chế độ lấy nét kiểu i-Auto hay AiAF hay kính thưa các loại thông minh gì gì đấy thì chuyện máy sẽ lấy nét vào đâu khi dùng cùng công nghệ lấy nét sẽ phụ thuộc vào cách bộ xử lý ảnh phân tích khung ảnh và đoán chủ thể cần được lấy nét dựa trên kinh nghiệm của hãng có được qua phân tích các ảnh chụp họ thống kê và hãng này hay hãng kia sẽ có điểm mạnh riêng của mình. Thế nên, ngoài chuyện chụp mẫu núp sau lùm cây mà lại còn đồng thời bay nhảy như vận động viên cầu lông ra, em dùng từ thời bé cái máy P&S Canon 3Mpx - 5Mpx (vốn chắc chắn không có cái gương nào và chắc chắn dùng công nghệ lấy nét theo tương phản) rồi chọn chế độ lấy nét đơn trung tâm và chỉ vào mẫu rồi khóa AF lại trước khi chụp chả bị trượt phát nào.

Riêng về chuyện strobist và test sáng bằng mắt thì đằng nào cuối cùng cũng phải dựa nhiều trên Light Meter và cuối cùng vẫn phải chụp test rồi review ảnh thực tế mà tinh chỉnh nên em không thấy có lý do gì mà không chụp test một vài tấm rồi review thẳng file ảnh trên màn hình LCD máy ảnh thay vì nhìn ánh sáng qua viewfinder. Thậm chí nếu sợ màu sắc LCD máy không tốt thì ta làm luôn quả set-up Tethering nối máy vào Macbook pro và chụp rồi review ảnh trên màn hình Mac luôn cho nó chính xác!

Mỗi cái máy có điểm mạnh, điểm yếu và cách sử dụng khác nhau khá rõ ràng nên việc hiểu được nó để kiểm soát cho tốt tốn nhiều thời gian và công sức hơn là ta tưởng.
    Flickr|500px|SonTax

Tùy mỗi người một sở thích thôi. Mình đã từng dùng D5200, D800 rồi cuối cùng chuyển qua Fuji XT-10. (trước đây cầm DSLR nhưng chẳng biết chụp gì, bây giờ cứ 1 body 1 lens 35 1.4 cắm chết trên máy, gọn nhẹ bỏ vào cốp xe thôi)
    Không liên quan lắm vì bài viết là ML FF của Sony nhưng mà khuyên chủ topic nên tìm hiểu rõ trước khi tranh luận.

1. Môi trường khắc nghiệt: không biết khắc nghiệt cỡ nào chứ bữa giờ mình ôm bộ fuji đi giữa trời mưa gió chụp phà phà (bộ xt10 và 35mm 1.4 không có WR - Fuji mà biết tin này chăc ko bảo hành cho mình mất ). Còn quảng cáo như của fuji thì để tấm hình xt-1 và 35mm f2 WR dưới mưa chụp phà phà.

2. Không có AE/AF???:

Điểm bất lợi của ML là khó dụ gái vào phòng chụp nuy được như bác chủ thớt vì "hàng bé quá"

1/
    (giải thích một chút cho các bạn chưa hiểu thì khi chuyển từ crop sang FF thì ngoại từ tiêu cự nhân với hệ số thì khẩu độ cũng nhân hệ số, do đó 1.2×1.5=1.8).
    Cái vụ crop factor áp dụng cho cả tiêu cự và khẩu luôn là đâu ra vậy bác. Nói như bác tức là nếu lấy lén 50f1.8 gắn trên crop thì nó có góc nhìn tương đương 75mm trên FF và có DOF f 1.8x1.5=f2.7 nhỉ.

Vậy là DOF phụ thuộc vào kích thước sensor luôn.
    Vậy h mà chụp 1 tấm ảnh bằng sensor FF sau đó đưa vô LR crop lại 1.5 thì không những ảnh hẹp đi mà DOF cũng thay đổi luôn, thật là vi diệu.
    Cái này mà còn lung tung thì thật là vui

2/Thêm cái vụ chụp người vướng cái cây phía trước mà nói ko bắt nét dc chắc ko biết Sony có tracking focus. Mà ko phải tracking focus thường mà tracking focus toàn khung hình luôn, tức là chủ thể có ra góc thì nó vẫn tracking dc. Còn nếu chỉ có khà năng lấy nét ở khu vực giữa mà khu ực ngoài ko dc thì khi chủ thể ra ngoài nó bị gì thì ai cũng biết.

3/ Vu studio thì chắc chưa biết setting effect off để dù để khẩu nào thì evf cũng tự tăng sáng để thấy, thậm chí thấy còn rõ và sáng hơn OVF.
    Mấy cái chức năng cơ bản khi cầm 1 máy MRL cũng ko biết luôn

=> Bác viết rất dài, cỏ vẻ rất chuyên nghiệp nhưng kiến thức cơ bản về DOF lại sai.
    Viết 1 bài so sánh về 2 dòng máy mà chỉ rành về 1 dòng máy, còn dòng máy kia cầm theo kiểu "cưỡi ngựa xem hoa, đọc thông số kĩ thuật" xem nó có gì để dìm và rõ ràng là không biết ji về nó (mình ko nói là ko có máy nên có cầm 1 hay 1 chục cái máy cũng vậy).

Rõ ràng là ko đủ tiêu chuẩn để so sánh
    Được sửa bởi litephotography lúc 03:32 PM ngày 24-07-2016

Chống rung body có tác dụng gì thì trên bài đã nói rõ. Chủ yếu là khác phục nhược điểm của a7 seri khi gắn những lens nặng. Bác có vẻ cay cú ăn thua nhỉ, có tật cắn càn à???
    DSLR ngoại trừ Pentax ra có cái nào có cần phải chống rung cảm biến đâu mà vẫn bán chạy??
    Anyway, những gì mirroless làm được thì DSLR làm được, những gì DSLR làm được thì mirroless hiện thời chưa làm được.
    Bác không tin thì cứ lấy flagship của Sony ra đấu thể thao thử với 6D cùi míe của em, em chả thần thánh hóa gì con 6D mà các bác thấy nó bèo quá nên so sách quá khập khiểng, so sánh con nào cùng giá tiền cái cho em nhờ.

Bác nào thích, ngày mai vác a7II hay a7R2 hay gì gì đó cũng được với ống gì tương đương 300 mở 2.8, hay 70-200 OSS f2.8 ra chụp chung kết cầu lông VN Open, em đang coi coi các bác đang tự nâng bi thần thánh AFC quá ,à chưa biết thực hư sao. )

Lên hình chụp chiều nay luôn cho nóng, lens 300L 28 năm tuổi và body cùi bắp 6D.

Jenny0000052 by Anh Ngo Tuan, on Flickr

P/S bác Dương Lưu, đàn ông, có gì thì nói thẳng, không nên nói sau lưng post lên FB như vậy. Tự do tranh luận sao phải soắn.
    Mình mới là Dương Lưu nè bác.

1. Facebook là trang cá nhân, mình có quyền bày tỏ quan điểm cá nhân của mình. Đó ko phải là "nói sau lưng".

2. Mình đã dùng cả DSLR và MRL. Mình có tham khảo thông tin trên mạng, cộng việc việc trải nghiệm thực tế thì mình hiểu Ưu và Nhược của DSLR cũng như MRL. Mình ko thần thánh MRL hay chê bai gì DSLR. Mình đang dùng MRL vì nó Hợp với gu chơi của mình hơn.

3. Mình theo dõi 1 số post của bác và biết bác có ĐỊNH KIẾN với MRL nên mình KO có ý định tranh cãi thêm với bác. Mình ko phải là người hiểu quá sâu về kỹ thuật nhưng mình đủ khả năng phản biện 1 số quan điểm chưa khách quan của bác về MRL. Vì mình tin bác chưa thật sự dùng MRL đủ lâu để hiểu nó, còn mình thì khác.

Chốt lại là ai hợp và thích cái gì thì dùng cái đó. Nhưng MRL đang phát triển rất nhanh và miếng bánh thị phần cũng tăng nhanh. Nó hoàn toàn ko phải một hướng đi sai hay ngõ cụt gì cả. Rồi bác sẽ thấy.

chán diễn đàn thế, xài đt bấm vô sửa tự xóa bài :( làm viết cho cả đống

Bác trên: nhân khẩu là đúng nhé bác, cái này nói mãi mà vẫn có ng sai tuy nhiên sensor ko làm thay đổi Dof, nên người ta mới dùng từ "qui đổi" vì phụ thuộc vào tình huống thực tế

-Bác j chụp cầu lông ở trên đủ sáng với 6D và 300 L đc quá nhể, nhưng cũng thường thôi. Mình cũng có ảnh nhảy hầu đồng chụp thiếu sáng ko flash giao lưu với bác đây... Ở đây mình dùng Eye AF lock on cont nhé nên chụp ít trượt lắm, chắc mấy con DSLR của Canon chưa có công nghệ này đâu.

-Hầu đồng - A7R ll + Zeiss Batis 85 - 1/1200s, iso 6400-

Ảnh lớn hơn trên flickr: https://c2.staticflickr.com/2/1644/2...d4dcbdc5_o.png

Ảnh lớn hơn trên flickr: https://c2.staticflickr.com/2/1507/2...3279f0d4_o.png

P/S: Con 6D nhà bác chụp thể thao dạng lẹt đẹt thôi bác ạ, đừng nói kiểu đề cao nó quá. Tầm con đấy thì cũng sánh ngang A7 ll bên Sony về chụp thể thao thôi.
    Được sửa bởi brandy_bj lúc 07:51 PM ngày 24-07-2016
    A7R ll + A7K
    Zeiss (16-35/2.8ZA Loxia21-50 FE35/1.4ZA Batis85 135ZA)
    Roto light - Neo

Mình thì dùng sony, nhưng nghĩ mấy Fan Canon lo sợ cái gì, canon nó kg giết mấy thằng kia thì thôi, chứ thằng nào nào giết dc nó,
    mà diệt hết đối thủ chưa chắc đã hay, phải cùng nhau phát triển sẽ tốt hơn.

Quote Được gửi bởi SSID View Post

2. Không có AE/AF???:

Điểm bất lợi của ML là khó dụ gái vào phòng chụp nuy được như bác chủ thớt vì "hàng bé quá"
    AE-L với AF-L dùng thế nào vậy bác, trong thực tế bác áp dụng như thế nào? Sony có không ạ vì tại triển lãm, có bạn hướng dẫn mà em cũng mò không ra được cái nút nào giống như cái nút AF-on trên máy Canon.
    Cái nữa là bạn chụp với em xài a7 với FE 35 f1.4, vẫn bình thường, chả ai kì thì ai, lâu lâu chọc nó ráng bán thân mua 70-200 GM kho khỏe thoai. kakaka. Còn vụ dụ mẫu lột thì xin thưa là em không có dụ, bác xài từ dụ là coi em phạm pháp à? Còn bác dụ hay không thì em không cần biết. Mẫu trên flickr chụp boudoir em đều bỏ tiền thuê, make up, location cũng zậy luôn. Bác thích chụp thì bỏ tiền ra mời, từ dụ nghe bôi bác lắm, hạ thấp hình ảnh người cầm máy.

Quote Được gửi bởi danny_ocean View Post
    Mình mới là Dương Lưu nè bác.

1. Facebook là trang cá nhân, mình có quyền bày tỏ quan điểm cá nhân của mình. Đó ko phải là "nói sau lưng".

2. Mình đã dùng cả DSLR và MRL. Mình có tham khảo thông tin trên mạng, cộng việc việc trải nghiệm thực tế thì mình hiểu Ưu và Nhược của DSLR cũng như MRL. Mình ko thần thánh MRL hay chê bai gì DSLR. Mình đang dùng MRL vì nó Hợp với gu chơi của mình hơn.

3. Mình theo dõi 1 số post của bác và biết bác có ĐỊNH KIẾN với MRL nên mình KO có ý định tranh cãi thêm với bác. Mình ko phải là người hiểu quá sâu về kỹ thuật nhưng mình đủ khả năng phản biện 1 số quan điểm chưa khách quan của bác về MRL. Vì mình tin bác chưa thật sự dùng MRL đủ lâu để hiểu nó, còn mình thì khác.

Chốt lại là ai hợp và thích cái gì thì dùng cái đó. Nhưng MRL đang phát triển rất nhanh và miếng bánh thị phần cũng tăng nhanh. Nó hoàn toàn ko phải một hướng đi sai hay ngõ cụt gì cả. Rồi bác sẽ thấy.
    Em khẳng định với bác là em ko hề có định kiến gì với MRL, ai thích thì sài, em chả chỉ trích ai.
    Tiếp đến là trong topic em có nói là em share bài của trang khác và có link trên đó, bác trích link thui ko đc còn bê em vô như em là thủ phạm chê bai MRL, các cmt còn lại trên FB của bác thì bác rõ rùi em chả hề nói thêm.

Quote Được gửi bởi brandy_bj View Post
    -Bác j chụp cầu lông ở trên đủ sáng với 6D và 300 L đc quá nhể, nhưng cũng thường thôi. Mình cũng có ảnh nhảy hầu đồng chụp thiếu sáng ko flash giao lưu với bác đây... Ở đây mình dùng Eye AF lock on cont nhé nên chụp ít trượt lắm, chắc mấy con DSLR của Canon chưa có công nghệ này đâu.

-Hầu đồng - A7R ll + Zeiss Batis 85 - 1/1200s, iso 6400-

Ảnh lớn hơn trên flickr: https://c2.staticflickr.com/2/1644/2...d4dcbdc5_o.png

Ảnh lớn hơn trên flickr: https://c2.staticflickr.com/2/1507/2...3279f0d4_o.png

P/S: Con 6D nhà bác chụp thể thao dạng lẹt đẹt thôi bác ạ, đừng nói kiểu đề cao nó quá. Tầm con đấy thì cũng sánh ngang A7 ll bên Sony về chụp thể thao thôi.

Nhảy hầu đồng máy nào chup chả được? đâu có gì khó khi chụp nhảy hầu đồng và góc chỉ là 85mm. Cầu lông tiết tấu nhanh với góc của 300mm mới là điều để so sánh. Còn gắn 85mm thì máy nào chụp nhảy hầu đồng chả được, cần gì eye AF on, lỡ mà nhiều mặt xuất hiện thì eye nào nó focus, eye nào nó bỏ qua?. Mà con 6D cùi bắp mà sánh đc với A7ii thì kể cũng mừng cho em nó. Trong khi Sony ra 2 đời máy rồi thì Canon vẫn 6D, chán thằng Canon quá.
    Hôm qua rủ các bác xài a7ii hay a7rii chụp chung kết cầu lông VN Open cho em được thỉnh giáo mà chả bác nào xuất hiện. Khổ ghê, cái lens Sony FE 70-200mm f/2.8 GM OSS chả ma nào có, 70-200L IS II thì nhan nhản.
    Jenny0000042 by Anh Ngo Tuan, on Flickr
    Được sửa bởi ILO AC&T lúc 11:48 PM ngày 24-07-2016
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Quote Được gửi bởi baden009 View Post
    theo mình nghĩ chính canon cũng nhờ sony sản xuất sensor đấy thôi : )). hiện nay nikon ngày càng thụt lùi sau hàng loạt các lỗi liên quan từ D600, D610 đến cả D800 cũng lỗi dầu, lọt bụi thì phải lệ thuộc vào sony 1 phần thôi. Ngoài ra chất lượng dòng lens cao cấp Nano nổi tiếng của Nikon theo mình ko vượt trội hơn dòng L, đa phần lớp Nano của nikon thì anh em cắm filter B&W lên đó cả thành ra cũng có cũng như không. dòng L nổi tiếng bền bỉ, chống nước, bụi (đa số) lại giữ chất lượng ảnh khá tốt. em xài qua L canon rồi thì chỉ mơ ước em cầm đến em CZ hay Leica thôi.
    Xanh: Canon có fab
    Đỏ: Không biết sao chứ máy mang lên vũ trụ chụp toàn là Nikon, vì ống L mang lên là hư hết

Trang 5 / 44 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456715 ... Cuối cùngCuối cùng