Trang 43 / 44 Đầu tiênĐầu tiên ... 3341424344 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 421 đến 430 / 432

Chủ đề: Có phải chiếc Full Frame Mirrorless của Sony sử dụng cho chuyên nghiệp là sai lầm?

Quote Được gửi bởi brandy_bj View Post
    -Nói chuyện thiết bị thì ngu nói ko qua người ta lại lôi vùng miền hay tàu khựa j vào hả thằng Anh Ngô - ILO AC&T. Mày về soi guơng cái bản mặt Việt gian nhà mày giống tàu khựa hơn ko?! Mặt nhìn như thằng trộm chó =))) ... DR mà mày lôi ảnh JPG 8 bit ra nói chuyện bỏ RAW ở ngoài và chụp set up ánh sáng nhân tạo nói chuyện thì tao biết là óc mày nó chứa những thứ j rồi. Thế mới bảo bác Kusanagi chém j với thằng ngu và anti này cho mệt?! Nó dùng 6D mà đã ảo tưởng sức mạnh pro rồi. >.<"
    Haiza. Ko lẽ dân sony ai cũng nói chuyện bốp chát như hàng chợ vầy : (( thôi nói kiểu hàng chợ kiểu này em xin phép ko tranh luận nữa
    EOS R + 35f2, 100L macro, 17-40L, 24-105L , 135L, 70-200L II

Quote Được gửi bởi ILO AC&T View Post
    Còn bác kusanagi không đồng ý thì nêu quan điểm định nghĩa. Chỉ ra thế nào là DR cho ý của bác cái rồi nói chuyện tiếp. CMT không có tính xây dựng thì đừng cmt nhé mất công nói tôi gây war. Còn chi tiết mà mất thì mất sao, bác nói rõ. Nếu phơi mà ăn ngay thì thánh cmnr. Chụp jpeg luôn chứ chơi raw làm gì. còn DR raw mà tôi nói bác ko đồng ý thì tôi lấy 6d hay bất kì máy FF rồi cùng bác chụp 1 sản phẩm có set up ánh sáng như nhau, đk chụp như nhau. Có 2 tấm đó rồi bác với tôi nói chuyện tiếp về DR.
    Khái niệm DR là kiến thức đã được định nghĩa nên sẽ ko có cái khái niệm DR theo ý của ai hết. Trong comment trên cũng tôi cũng đã có nói về DR rồi bác ko hiểu hay cố tính ko chịu hiểu.
    Nhưng những trường hợp ảnh chụp có chênh lệch sáng thì thì tấm ảnh thu được sẽ có lượng chi tiết tùy theo khả năng thu nhận được tùy vào chất lượng sensor. Như cái ảnh ở trên nếu DR cao cùng 1 thông số phơi sáng vùng shadow sẽ thu được nhiều chi tiết hơn chứ ko đen thui vậy ( phía đá ngược nguồn sáng )
    Những tấm ảnh đăng cách vài page trước của tôi và bác cũng đã chỉ ra sự chênh lệch của máy có DR thấp và cao rồi, cứ cho là nó ko chụp cùng đk nhưng cách biệt quá rõ rệt như vậy thì có thể thấy ngay rồi ( chỉ so 2 tấm before ) . DR thấp thì chỉ có thể ưu tiên được vùng sáng hoặc vùng tối tùy theo cách chụp. DR càng cao cùng 1 thông số chụp sẽ có nhiều chi tiết những vùng máy DR thấp đã bị cháy mất. Khác biệt rõ rệt nhất là mắt của người DR cực cao trên 20, điều đó lý giải tại sao mình nhìn ngược bầu trời, ngắm bình minh hoàng hôn thấy cảnh vật vẫn rõ đẹp nhưng đưa máy ảnh lên chụp thì nó cháy đen thui. Vấn đề hậu kì là 1 vấn đề khác nữa, nhưng 1 tấm ảnh chụp ra chất lượng kém và mất chi tiết quá nhiều thì khó mà hậu kì cho nó đẹp xuất sắc đc.

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=125866
    Một bài rất cũ trên VNphoto, những gì thuộc về kiến thức thì làm ơn đừng đánh lận con đen chế cháo ra giùm
    Được sửa bởi kusanagi lúc 01:54 PM ngày 08-10-2016

Quote Được gửi bởi baden009 View Post
    Haiza. Ko lẽ dân sony ai cũng nói chuyện bốp chát như hàng chợ vầy : (( thôi nói kiểu hàng chợ kiểu này em xin phép ko tranh luận nữa
    -Đi với bụt mặc áo cà sa, đi với ma mặc áo giấy. Thằng nào ko nói chuyện kỹ thuật mà thích đá chuyện ngoài lề công kích thì sẽ bị chửi theo đúng kiểu xã hội cho nó ko nhấc mặt lên đc, ai nói chuyện chuyên môn xin tiếp chuyện chuyên môn ... Còn chú mày - baden009 chuyên đi gây war các page, trình thì gà chả nói đến đc 1 tẹo chuyên môn, ảnh thì toàn ảnh test máy chứ chả đc cái ảnh ra hồn, tuổi đời cũng còn rất trẻ a ko thèm chấp nên e sớm lướt đi chỗ khác đi e ạ.
    A7R ll + A7K
    Zeiss (16-35/2.8ZA Loxia21-50 FE35/1.4ZA Batis85 135ZA)
    Roto light - Neo

Quote Được gửi bởi baden009 View Post
    Kệ tên khựa đó đi em ơi, cha Việt Lê để Khựa lên đầu thờ rùi, thấy hàng BJ là biết rồi.

Quote Được gửi bởi kusanagi View Post
    Khái niệm DR là kiến thức đã được định nghĩa nên sẽ ko có cái khái niệm DR theo ý của ai hết. Trong comment trên cũng tôi cũng đã có nói về DR rồi bác ko hiểu hay cố tính ko chịu hiểu.

Những tấm ảnh đăng cách vài page trước của tôi và bác cũng đã chỉ ra sự chênh lệch của máy có DR thấp và cao rồi, cứ cho là nó ko chụp cùng đk nhưng cách biệt quá rõ rệt như vậy thì có thể thấy ngay rồi ( chỉ so 2 tấm before ) . DR thấp thì chỉ có thể ưu tiên được vùng sáng hoặc vùng tối tùy theo cách chụp. DR càng cao cùng 1 thông số chụp sẽ có nhiều chi tiết những vùng máy DR thấp đã bị cháy mất. Khác biệt rõ rệt nhất là mắt của người DR cực cao trên 20, điều đó lý giải tại sao mình nhìn ngược bầu trời, ngắm bình minh hoàng hôn thấy cảnh vật vẫn rõ đẹp nhưng đưa máy ảnh lên chụp thì nó cháy đen thui. Vấn đề hậu kì là 1 vấn đề khác nữa, nhưng 1 tấm ảnh chụp ra chất lượng kém và mất chi tiết quá nhiều thì khó mà hậu kì cho nó đẹp xuất sắc đc.

Một bài rất cũ trên VNphoto, những gì thuộc về kiến thức thì làm ơn đừng đánh lận con đen chế cháo ra giùm
    Về hình ví dụ tôi muốn nói với bác là 2 hình không trong cùng 1 điều kiện chụp và cùng chế độ chụp thì chả nói năng được 1 vấn đề gì hết. Ảnh của bác là chụp buồi chiều tà chênh sáng tối không lớn nên không chỉnh sáng tối cũng thấy rõ các chi tiết. Riêng ảnh tôi đưa ví dụ minh hoạ thì bác có thể thấy mọi thứ cháy đến trắng xóa lên hết và tôi kéo xuống 3 stop. Kết quả có thể không tốt như Sony A7 nhưng không đến nỗi tệ. Đó là lý do tôi muốn bác và tôi chụp 1 tấm trong cùng 1 điều kiện để có cái kết luận tốt nhất. Còn chi tiết bác nói về DR là chi tiết ảnh chúng ta thấy trên ảnh khi ảnh được chụp hay chi tiết ảnh sau quá trình kéo sáng tối?
    Về DR theo như DP review.com. DR thể hiện trên hình chụp raw khi chưa kéo sáng tối gì thì có giá trị sau

Trên chart là DR thể hiện trên hình mà DPreview đo được. Bác có ý kiến gì không.
    Còn vùng tối là under exp đen thui, còn vùng sáng là over exposed (trắng bóc), bác ko kéo vùng tối lên cao, vùng sáng xuống thì thấy chi tiết ở các vùng đó bằng niềm tin à? Vậy em phát biểu DR raw là khả năng kéo tối vùng sáng, kéo sáng vùng tối có gì sai?
    Như trên post trước về DR từ iso 100-iso800 thì Sony A7 đều vượt trội so với Canon tuy nhiên vẫn còn thua xa bên Nikon. Điều này thể hiện ở việc cứu sáng tới 5 stop. Máy 5D IV vẫn chưa thể so sánh với Sony A7R2 tuy nhiên vượt xa Canon 6D. Tất cả đều thua Nikon D810.

Link đây. https://www.dpreview.com/reviews/can...-5d-mark-iv/10
    Lý do thì các bác cũng dễ thấy là file raw của Sony a7, Nikon có size rất rất lớn, Canon có size nhỏ hơn nên thông tin về ảnh ít hơn rất nhiều ở các vùng mà exposed vượt qua range mà Canon cho là không cần thiết phải ghi lại.

Về chụp chân dung thì ánh sáng trên mẫu không kiểm soát tốt sẽ gây chênh sáng tối rất lớn, lúc đó có kéo lên hình cũng vứt nên ảnh có DR cao cũng chả để làm gì khi mà set up quá tệ. Còn với phong cảnh DR có thể quan trọng hơn do ánh sáng lúc hoàn hôn với bình minh thay đổi rất nhanh.

Nếu bác không đồng ý những điều tôi nói thì với link này, bác phân tích cho tôi coi hình 5DIII, A7rII với Pentax 645Z coi tấm nào có DR cao hơn
    http://www.garethiwanjones.com/brist...canon-5dmk-iii
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Kệ tên khựa đó đi em ơi, cha Việt Lê để Khựa lên đầu thờ rùi, thấy hàng BJ là biết rồi.

Về hình ví dụ tôi muốn nói với bác là 2 hình không trong cùng 1 điều kiện chụp và cùng chế độ chụp thì chả nói năng được 1 vấn đề gì hết. Ảnh của bác là chụp buồi chiều tà chênh sáng tối không lớn nên không chỉnh sáng tối cũng thấy rõ các chi tiết. Riêng ảnh tôi đưa ví dụ minh hoạ thì bác có thể thấy mọi thứ cháy đến trắng xóa lên hết và tôi kéo xuống 3 stop. Kết quả có thể không tốt như Sony A7 nhưng không đến nỗi tệ. Đó là lý do tôi muốn bác và tôi chụp 1 tấm trong cùng 1 điều kiện để có cái kết luận tốt nhất. Còn chi tiết bác nói về DR là chi tiết ảnh chúng ta thấy trên ảnh khi ảnh được chụp hay chi tiết ảnh sau quá trình kéo sáng tối?
    Về DR theo như DP review.com. DR thể hiện trên hình chụp raw khi chưa kéo sáng tối gì thì có giá trị sau
    ...
    Hình tôi chụp là 7h sáng lúc mặt trời mọc, chênh lệch sáng rất lớn. Bác liên tục nói về chất lượng hình ảnh và phải setup , giảm DR theo iso .v.v.. nhưng bác có hiểu 1 tấm ảnh bác kéo down hay up hơn 3 stop thì chất lượng ra sao ko ... mà đúng là nó vẫn hụt. Ngay cả cầm những con có DR cao raw tốt như 7R 7Rii tôi cũng ko dám kéo nó hơn 1.5 stop mà có kéo lắm cũng chỉ dừng dưới 2 stop
    Còn cái bác show ra chỉ là bài test sự suy giảm DR ở các mức iso khác nhau. Tôi cũng chưa thấy trường hợp có chênh sáng ( tức là đã có ánh sáng mạnh) mà phải đẩy iso cao lên hơn 400, 800 để chụp. Những cái hình trong bài test ko nói lên vẫn đề gì vì nó chụp ở độ chênh lệch ánh sáng quá thấp và chụp test trong phòng. Mà test DR mà bật DRO auto là thấy fail rồi, cái đó đã có can thiệp bộ xử lý camera dìm sáng nâng tối thì còn ý nghĩa gì . Test DR off hết các bộ xử lý để máy chĩa ngược vô vùng chênh sáng như mấy tấm trên, tấm nào có nhiều chi tiết nhất là máy có DR cao. Mà hỏi lúc bác chụp cái ảnh cháy tè le đó mắt bác nhìn cái cảnh đó cũng trắng bệch cháy tè le ra luôn hay vẫn rõ ràng. Tôi ko quan tâm bác chụp under hay over exposure, tôi chỉ quan tâm có bao nhiêu chi tiết ghi nhận được khi chụp có chênh sáng. Mắt người có thể .ghi nhận đc từ 20-24EV cao hơn bất kì camera nào bán trên thị trường lúc này. Điều đó cho phép ko cần xài bất kì cái filter nào vẫn nhìn cảnh vật màu sắc rõ ràng được dù là nhìn ngược sáng. Các nhà sx camera vẫn tiếp tục chạy đua để nâng cao giới hạn DR ở các camera, nếu nó ko quan trọng thì cũng chả ai làm vậy. Dù gì bây giờ để bù đắp khoảng DR còn thiếu hụt người ta vẫn phải dùng thêm rất nhiều biện pháp từ filter đến xử lý RAW để giành giựt từng phần các dữ liệu bị suy hao do giới hạn DR của sensor, vậy theo bác nó quan trọng ko ?

DR là DR vui lòng đọc hiểu kĩ những gì đã thuộc về kiến thức và suy nghĩ kĩ rồi hẵng comment, chế cháo ra chi rồi cãi cho mệt. DR cao là để có thêm nhiều dữ liệu chứ ko phải để kéo sáng lên nhé. Càng nhiều dữ liệu thì càng có ưu thế để chỉnh ảnh. Chụp landscape ánh sáng tự nhiên là ko thể setup chỉ có thể chụp hoặc là bỏ chụp . Chụp streetlife cũng ko ai bơ đc nguyên dàn đèn đóm studio đi ra đường hết . Mà đã quăng nguyên cái link VN photo mà bác ko đọc à ? Hay bác ko thể đọc. Cái này là trực quan nhất, còn ko hiểu nữa thì chịu

Ảnh với máy DR thấp ------------------ Ảnh với máy DR cao

Được sửa bởi kusanagi lúc 11:42 PM ngày 09-10-2016

Ời ơi, máy ai nấy chụp, mấy bác tranh cãi với nhau làm gì cho mệt. Bác chủ k thích mirrorless thì thôi đừng xài, cứ trung thành với DSLR chứ cớ gì phải liên tục bài bác mirrorless từ tinh tế cho tới vnphoto chi cho mệt dữ vậy.

Còn vùng tối là under exp đen thui, còn vùng sáng là over exposed (trắng bóc), bác ko kéo vùng tối lên cao, vùng sáng xuống thì thấy chi tiết ở các vùng đó bằng niềm tin à? Vậy em phát biểu DR raw là khả năng kéo tối vùng sáng, kéo sáng vùng tối có gì sai?
    Như trên post trước về DR từ iso 100-iso800 thì Sony A7 đều vượt trội so với Canon tuy nhiên vẫn còn thua xa bên Nikon. Điều này thể hiện ở việc cứu sáng tới 5 stop. Máy 5D IV vẫn chưa thể so sánh với Sony A7R2 tuy nhiên vượt xa Canon 6D. Tất cả đều thua Nikon D810.

Lý do thì các bác cũng dễ thấy là file raw của Sony a7, Nikon có size rất rất lớn, Canon có size nhỏ hơn nên thông tin về ảnh ít hơn rất nhiều ở các vùng mà exposed vượt qua range mà Canon cho là không cần thiết phải ghi lại.

Về chụp chân dung thì ánh sáng trên mẫu không kiểm soát tốt sẽ gây chênh sáng tối rất lớn, lúc đó có kéo lên hình cũng vứt nên ảnh có DR cao cũng chả để làm gì khi mà set up quá tệ. Còn với phong cảnh DR có thể quan trọng hơn do ánh sáng lúc hoàn hôn với bình minh thay đổi rất nhanh.

Nếu bác không đồng ý những điều tôi nói thì với link này, bác phân tích cho tôi coi hình 5DIII, A7rII với Pentax 645Z coi tấm nào có DR cao hơn
    Ông đọc mà không hiểu, cái ông nói ''khả năng cứu sáng với cứu tối'' người ta gọi là Latitude, nó chỉ là một trong các biểu hiện của DR. Khái niệm ban đầu ông đã sai thì các lý giải hay tranh cãi phía sau không có giá trị.¨
    Lại bảo ''em nhầm'' nữa đi, haizz
    Happy shooting

về quay thì sony vẫn hơn dslr của canon với nikon

Quote Được gửi bởi hatcat141 View Post
    Ông đọc mà không hiểu, cái ông nói ''khả năng cứu sáng với cứu tối'' người ta gọi là Latitude, nó chỉ là một trong các biểu hiện của DR. Khái niệm ban đầu ông đã sai thì các lý giải hay tranh cãi phía sau không có giá trị.¨
    Lại bảo ''em nhầm'' nữa đi, haizz
    Bác cứ xem mấy cái comment trước hắn toàn "định nghĩa" kiểu cảm tính đó thôi. DR nó dính tới "dark current", "read noise," hay "full well capacity" tôi đoán hắn chả biết đâu, lôi đống link DxO hay dpreview khè thấy hài vãi ra =))
    SLT-A57 + lenses for Minolta AF

Sensor là một cảm biến KTS. Nó đều nhận thông tin và có 1 bộ lọc hay một thuật toán để giải mã tín hiệu thu vào. Việc can thiệp vào thông tin ghi nhận từ sensor là bình thường chứ không phải là cái gì đó ghê gớm và hoàn toàn là chủ đích của người mua máy. Theo như DP review thì việc mở Hightone Piority trên Canon giúp sensor ghi nhận thêm khá nhiều ở vùng sáng và nâng DR. Cái đó là do test, tin hay không thì tùy các bác, em cũng chả quan tâm lắm. Có gì đâu mà buồn cười. Hình mà bác đưa trong bài dẫn chứng là máy DR cao và máy DR thấp là ảnh nói hơi quá vì ảnh DR thấp là ảnh gốc, còn ảnh DR cao là ảnh lấy từ ảnh ảnh gốc đó và đã post processing chứ hoàn toàn không có cái máy ảnh nào chụp có thể ra DR chênh lệch quá lớn như vậy, ngay cả máy quay phim đến 18Ev cũng còn phải né ánh sáng trong trường hợp này.
    Bác nói DR Sony cao, DR Canon thấp thì trên link có ảnh so sánh giữa 5DIII, A7r và Pentax 645Z cùng chụp trên iso 100 và cùng thông số đo sáng f2.8, bác chỉ hộ em cái DR khác gì nhau?
    Video test luôn cho các bác coi. https://www.youtube.com/watch?v=ez8u4bXAftI

Còn bác nào chưa chịu cứ dựa trên thông số DR thì okie so với Nikon đi. Rồi, giờ lợi thế của DR Với Nikon thì coi như là không còn, khỏi bàn về DR nữa hén.
    Chụp sự kiện thể thao, trẻ em bay nhảy thì MRL có cửa gì so với DSLR. MRL lag, hay bị quá nhiệt, file quá cao và bộ nhớ đệm thấp, thao tác lại chậm, cầm năm không thoải mái. Em đi chụp event lớn cũng chưa thấy có bác nào vác cái con Sony theo. Bạn em cầm Fuji XT2 chụp chuyển động nhanh, trên khung hinh thấy okie mà lúc chụp thì hành động đó đã trễ rồi, EVF có nhược điểm chứ không phải là không. còn về tính xác thực thì ông ấy đang xài 1DxII nhé.

Túm lại, tùy nhu cầu mà chọn máy. Kiếm cơm bằng chụp ảnh phóng sự, sự kiện, thể thao, chụp cưới, lễ v.v... thì DSLR cho lành nhé.
    Được sửa bởi ILO AC&T lúc 09:17 AM ngày 14-10-2016
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Trang 43 / 44 Đầu tiênĐầu tiên ... 3341424344 Cuối cùngCuối cùng