Trang 3 / 44 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 432

Chủ đề: Có phải chiếc Full Frame Mirrorless của Sony sử dụng cho chuyên nghiệp là sai lầm?

Quote Được gửi bởi baden009 View Post
    Vâng cái macbook pro 15 inch của bạn quá nhẹ so với macbook 12 inch. Có khi nào bạn so thử cầm con 6d + 35 f2 và con a7 ii + 35 f2.8 chưa. Xem 2 bộ này sony đã nhẹ và gọn hơn canon bao nhiêu???
    Bác có đùa e ko khi so sánh 1 con macbook 2,2kg và 1 con chưa đầy 1kg =)) cứ cho hẳn 1kg đi nhé. Xin hỏi bác đã chụp thử và so sánh 2 bộ máy ảnh kia chưa ạ

Vâng cái macbook pro 15 inch của bạn quá nhẹ so với macbook 12 inch. Có khi nào bạn so thử cầm con 6d + 35 f2 và con a7 ii + 35 f2.8 chưa. Xem 2 bộ này sony đã nhẹ và gọn hơn canon bao nhiêu???
    Canon EOS 6D 770g + Canon EF 35F2 IS 360g = 1kg130g
    Sony A7 II 600g + Sony 35F2.8 120g = 720g
    Chất ảnh không so sánh nha vì còn tùy người chụp.
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

6D chỉ so được với A7 thôi, chưa so được với A7ii đâu, 6D không có chống rung in-body

Vấn đề trọng tâm ở ngay cái chữ trong tiêu đề "Chuyên nghiệp" mà hình như các bác đang đi lạc đường.

Em hỏi khí không phải chứ Sony có cái gọi là SPS không ạ? Trong khi bên này hễ thấy ông chuyên nghiệp nào mở miệng ra cũng nói tao là member của NPS hoặc CPS. Viết tắt là gì thì các bác tự tìm hiểu ạ. bởi vậy em mới thắc mắc không biết thị phần của a7 series là nhắm vào phân khúc nào, rõ ràng CHƯA phải dành cho chuyên nghiệp rồi. Còn lấy ví dụ bác Hoàng Thế Nhiệm thì cũng chỉ là một nhân vật trong biển người thôi ạ.

Quote Được gửi bởi xinloitaodi View Post
    6D chỉ so được với A7 thôi, chưa so được với A7ii đâu, 6D không có chống rung in-body
    Chống rung body có tác dụng gì thì trên bài đã nói rõ. Chủ yếu là khác phục nhược điểm của a7 seri khi gắn những lens nặng. Bác có vẻ cay cú ăn thua nhỉ, có tật cắn càn à???
    DSLR ngoại trừ Pentax ra có cái nào có cần phải chống rung cảm biến đâu mà vẫn bán chạy??
    Anyway, những gì mirroless làm được thì DSLR làm được, những gì DSLR làm được thì mirroless hiện thời chưa làm được.
    Bác không tin thì cứ lấy flagship của Sony ra đấu thể thao thử với 6D cùi míe của em, em chả thần thánh hóa gì con 6D mà các bác thấy nó bèo quá nên so sách quá khập khiểng, so sánh con nào cùng giá tiền cái cho em nhờ.

Bác nào thích, ngày mai vác a7II hay a7R2 hay gì gì đó cũng được với ống gì tương đương 300 mở 2.8, hay 70-200 OSS f2.8 ra chụp chung kết cầu lông VN Open, em đang coi coi các bác đang tự nâng bi thần thánh AFC quá ,à chưa biết thực hư sao. )

Lên hình chụp chiều nay luôn cho nóng, lens 300L 28 năm tuổi và body cùi bắp 6D.

Jenny0000052 by Anh Ngo Tuan, on Flickr

P/S bác Dương Lưu, đàn ông, có gì thì nói thẳng, không nên nói sau lưng post lên FB như vậy. Tự do tranh luận sao phải soắn.
    Được sửa bởi ILO AC&T lúc 12:29 AM ngày 24-07-2016
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Đã comment: dòng A7 không dành cho thể thao . Mặc dù không phải là không chụp được ^_^.

Nhân tiện nói về chụp chuyên nghiệp, các bạn có thể sẽ quan tâm đến Jason Lanier, bác này chụp chuyên nghiệp với Sony, và chụp thực sự rất đẹp. Ngày xưa chụp chuyên nghiệp, người ta chỉ có cái máy range finder với lens 35mm thôi, nên không phải cứ cao to đen hôi là chuyên nghiệp.

Quote Được gửi bởi ILO AC&T View Post
    Chống rung body có tác dụng gì thì trên bài đã nói rõ. Chủ yếu là khác phục nhược điểm của a7 seri khi gắn những lens nặng. Bác có vẻ cay cú ăn thua nhỉ, có tật cắn càn à???
    DSLR ngoại trừ Pentax ra có cái nào có cần phải chống rung cảm biến đâu mà vẫn bán chạy??
    Anyway, những gì mirroless làm được thì DSLR làm được, những gì DSLR làm được thì mirroless hiền thời chưa làm được.
    Bác không tin thì cứ lấy flagship của Sony ra đấu với 6D cùi míe của em, em chả thần thánh hóa gì con 6D, mà vì các bác thấy nó bèo quá nên so sách quá khập khiểng, so sánh con nào cùng giá tiền cái cho em nhờ.

Bác nào thích, ngày mai vác a7II hay a7R2 hay gì gì đó cũng được với ống gì tương đương 300 mở 2.8, hay 70-200 OSS f2.8 ra chụp chung kết cầu lông VN Open, em đang coi coi các bác đang tự nâng bi thần thánh AFC quá ,à chưa biết thực hư sao. )

Lên hình chụp chiều nay luôn cho nóng, lens 300L 28 năm tuổi và body cùi bắp 6D.

Jenny0000052 by Anh Ngo Tuan, on Flickr

P/S bác Dương Lưu, đàn ông, có gì thì nói thẳng, không nên nói sau lưng post lên FB như vậy. Tự do tranh luận sao phải soắn.
    Flickr. Instagram: tumivn

Quote Được gửi bởi Conviction View Post
    Vừa ngó qua flickr của ông chủ thớt, nói thật chụp ảnh như ông chủ thớt mà cũng đòi bàn chuyện máy ảnh chụp trong điều kiện khắc nghiệt hài vcc =))) thử vác 6D ra chụp "khắc nghiệt" coi thọ đc mấy mùa =)))
    dạ, được như 1DxII thì Sony được con nào ạ? Dĩ nhiên ai cũng có nhu cầu và đòi hỏi riêng. Em có lấy 6D ra mà so sánh đâu mà các bác cứ nhè con rẻ tiền nhất trong dòng FF của Canon thế nhỉ. Kiếm con 5DIII, 1Dx, 1DxII cho nó cùng tầm giá, so sánh cho khỏe. Bác thấy có thằng nào dám lấy Sony chụp timelapse trong thời tiết băng giá, chủ nhân thì chui vô lều kín mít, chỉ cầm cái remote để bấm chụp, máy thì để tuyết đóng băng bên ngoài chưa?
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Đúng là lens thì Sony vừa mắc, ít và p/p chưa tốt so với các hãng khác. Nhưng quan trọng vẫn là kết quả cuối của sự kết hợp lens và body. Lens Sony có kém 1 chút nhưng vẫn hiệu quả nhất khi cắm với máy Sony. Nếu người dùng hài lòng với sp thì cứ xài thôi. Cái chuyện dùng Sony phải cắm lens khác là chuyện rất chủ quan. Trước em cũng cắm lens Canon ngàm nghiếc các kiểu, chụp tới lui cũng quay về lens Sony. Đơn giản vì nó hỗ trợ đầy đủ tính năng, hoạt động ổn định đủ nhu cầu. Sản phẩm ko tốt thị trường sẽ tự đào thải nó vậy thôi nên các bác ko phải lo bò trắng răng là máy làm ra ko có người xài. Nhu mỗi cá nhân sử dụng thấy thiếu sót tự khắc sẽ chuyển đổi sang sản phẩm phù hợp. Ngẫm cá nhân em chưa có cầu đi chơi timelapse ở núi băng thì khó chấp nhận sử dụng máy có sensor ho lao

bài này thật ra tác giả đang so sánh một số vấn đề trước mắt và rõ ràng những khía cạnh mà ML sony thua Dslr nên mấy bác đừng bảo "cầm sony thấy thích nên chụp nhiều hơn" ... thế tui nói câu "cầm nokia thấy cảm hứng nhiều hợn nên chụp nhiều hơn" cũng đc vậy, mà nó chả vô đâu.

Mình xem bài này hồi cả tháng trước và đúng là khi nói ra thì có hơi hãi về cái sự thật kích thước ML nó rõ ràng vậy mà đó giờ ko để ý Nghe đồn còn một bài nữa phản lại ý kiến của bài viết này nhưng VN thì chỉ có sub bài này ko có sub bài kia. Mà bài kia nếu có dịch mình nghĩ chắc tổ lái vấn đề khác, chứ lý luận bài này thì ko sai tẹo nào đc (toàn thông số kĩ thuật rồi giải thích so sánh thôi thì sai thế nào đc)

Ps: Mình cũng nghĩ nếu so sánh những con lens cao cấp nhất về chất lượng quang học và giá thì Canon sẽ đầu bảng về mọi mặt, hơn Nikon và Sony luôn ấy

nói chung vấn đề nan giải.quan trọng bác thích loại nào thôi.canon to hơn về body là chắc rồi.lens thì còn tùy.chống rung + iso đời mới của sony hơn hẳn canon mà.mình đă cầm và chụp thử 5DSR trên lens 85L2.và A7R2+batis 85.cũng như nhau cả thôi.về chuyên nghiệp thì mỗi anh thiên về 1 khía cạnh.vì vậy hợp dòng nào thì chơi dòng đó.
    leica MP240+ 35F1.4

Trang 3 / 44 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng