Trang 3 / 15 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 143

Chủ đề: Offline Paris!

@CuteFace: Bác xin visa đi, hy vọng Bác tham gia cùng được với mọi người.
    @Atuan: Nếu Atuan sang sớm được thì tốt quá, Vietis đỡ phải lang thang trước 1 minh.
    @Xman: Chắc trong nhóm có vài người có bằng lái xe, bằng của Vietis cũng dùng ở Pháp đươc. Nhưng nghe nói lái xe bên Pháp khó có đúng không, có phải họ cũng dùng còi như ở VN mình phải không, và khó nhất là kiếm chỗ đậu xe....???

Bác Vietis,
    Dân Pháp chạy xe hơi loạn xạ, không nghiêm túc như các nước Anglo saxon nên nếu không quen thì hơi sợ một chút.
    Chạy xe trong Paris rất khó và khó kiếm chỗ đậu xe, nhưng nếu có mướn xe là để đi chơi xa chứ trong Paris thì không cần

Chào các bác, em rất vui vì sẽ có 1 cuộc ofline tại Paris, "quê" em
    Em sẽ tham gia, và có 1 số ý kiến thế này ạ:
    - Về thời gian 1-3/08 thế là ok, đúng là dân P đi nghỉ tầm đấy, nhưng dân du lịch lại đến -> cũng rứa, chỉ có điều thời tiết sẽ đẹp hơn.
    - Di chuyển: Metro, train, bus cực kì tốt, nhất là trong Paris và phụ cận. Có thể đi các nơi như 1 bác gì đã đề xuất là Chateau de Versailles hay rừng Fontainebleau bằng train nhanh chóng (giá bình dân ;) ). Bác nào ở EU mà định sang Paris bằng xe ôtô thì em khuyên chân thành các bác là nên để xe ở nhà ạ, đi tàu hay máy bay sang là ok nhất, nếu không sẽ phiền thêm khoản parking ở Paris.Như em nói đấy, phương tiện công cộng đã quá tốt rồi, anh em lại luôn đi được cùng nhau.
    - An ninh: sau gần 1 năm ở đây, và nhất là có một số lần lượn 1 mình chụp ảnh đêm Paris đến tận 1h sáng, em thấy khá an toàn, chả phải lo gì cả. Tất nhiên cẩn tắc vô áy náy các bác ạ, cái gì quý giá thì cất cẩn thận, thế thôi.
    - Chương trình:
    1. Quỹ thời gian có vỏn vẹn 3 ngày, em đề xuất nên tập trung mục tiêu định ra ban đầu "Paris", ko nên mở rộng ra quá xa như 1 số bác đề xuất(ví dụ: Mont Saint-Michel, phải đi tàu TGV, rồi bus... khá xa, mất nhiều thời gian)
    2. Ba ngày là đủ cho Paris và phụ cận, nếu ko muốn nói là hơi thiếu. Em đã từng lượn liên tục vài ngày từ sáng đến tối TRONG Paris mà vẫn chưa ăn thua gì (chỉ lượn các điểm du lịch, đẹp), nhất là với anh em nhà mình, ko đi nhanh được vì còn chụp ảnh.
    3. Vì thế, em đề xuất :
    + Ngày 1 : Nhà thờ Notre-Dame Paris -> đi dọc sông Seine -> Lâu đài Conciergerie -> Quốc hội Pháp -> Palais Royal -> Bảo tàng Louvre (Cái này thì em nghĩ ko nên vào bên trong, vừa tốn...tiền vừa RẤT tốn thời gian, nên để dịp hoặc ngày khác) -> vườn Tulerie -> Grand Place de Paris + cầu Pont de Alexandre III -> quảng trường Place de la Concord -> điện Elysee -> đại lộ Champs Elysee -> cổng Arc de Triomphe (Place de Charles de Gaule) -> tháp Eiffel -> khu đô thị mới La Defense.
    (Phù, đấy chỉ mới là 1 tour hoàn toàn đi bộ, liên hoàn, chưa chắc 1 ngày mà đủ).
    + Ngày 2, bằng metro: La defense (nếu ngày 1 không đi kịp) -> đồi Monmatre (có nhà thờ và view nhìn xuống Paris đẹp), lâu đài Versaille (phải đi nhanh các điểm trước, ko thì ko kịp đi hết vườn trong lâu đài, rất đẹp)
    + Ngày 3: Vào Louvre (3/8 cũng là ngày CN đầu tiên của tháng, trước đây vào cửa miễn phí, bây giờ cần check lại) và offline ăn uống nghỉ ngơi chỗ nào đấy tạm thời em chưa nghĩ ra, chẳng hạn khu phố Tàu hay Basstil..., rất đặc trưng, cũng là 1 dịp để thọc sâu vào Paris, rất thú vị.

Kết luận, em thấy 3 ngày vẫn chưa chắc đủ cho PARIS, đừng bàn đến các vùng xa hơn mất công.
    Xin hết ạ.
    Được sửa bởi hien_it lúc 04:53 PM ngày 07-06-2008

Cảm ơn Bác hien_it rất nhiều, hy vọng sẽ được cùng offline với sự giúp đỡ hướng dẫn của Bác trong dịp đi Paris lần này!
    Vietis!

Quote Được gửi bởi Xman View Post
    Bác kyanh2007,
    Để tôi sắp xếp thời gian xem hôm bác qua có thể gặp bác ngày nào không, có gì sẽ thông báo với bác sau.

Giấy tờ tiền bạc khi đi du lịch thường bỏ vô cái túi vải mỏng có dây đeo cổ xong luồn vô bên trong áo trước ngực (bên này có bán loại túi đặc biệt này, VN nếu không có thì chắc đặt may cũng được). Mùa hè trời nóng nên không có áo khoác ngoài nên nếu cất ví tiền vô túi quần hay túi áo rất dễ bị móc. Thường người ta bị móc túi khi chen lấn trong métro, nhất là khi vừa mới bước lên xe.
    Khi đến Paris là phải học ngay cách sử dụng các phương tiện giao thông công cộng, nhất là métro và phải có bản đồ các lịch trình (có thể xin ở các quầy bán vé)
    Bác có mấy ngày thăm viếng Paris? và dự tính đi những đâu?
    Cám ơn bác Xman rất nhiều về các thông tin trên. Theo lịch trình thì em đến Paris vào ngày thứ 7 (chưa biết giờ giấc cụ thể ) và sẽ tự do đến hết ngày CN nên thời gian cũng không nhiều do đó em chỉ dự kiền chắc vòng vòng trong nội thị Paris thôi chứ đi xa không đủ thời gian.Rất mong được gặp bác và cả bác hien_it nữa.
    Được sửa bởi kyanh2007 lúc 10:06 PM ngày 07-06-2008

Quote Được gửi bởi kyanh2007 View Post
    Cám ơn bác Xman rất nhiều về các thông tin trên. Theo lịch trình thì em đến Paris vào ngày thứ 7 (chưa biết giờ giấc cụ thể ) và sẽ tự do đến hết ngày CN nên thời gian cũng không nhiều do đó em chỉ dự kiền chắc vòng vòng trong nội thị Paris thôi chứ đi xa không đủ thời gian.Rất mong được gặp bác và cả bác hien_it nữa.
    Vâng, hen gap bac sau.
    Note : post truoc cua em danh cho ca'c ba'c chi dê'n Paris trong vo`ng 3 ngày nhe', ca'c ba'c kha'c dê'n so'm hon thi e ko co' y' kiê'n

(mo'i setup lai ma'y, chua co' bo go, ca'c ba'c thông cum )

Quote Được gửi bởi vietis View Post
    @TrauVang: Không biết hành trình du lịch Châu âu của các Bác liệu có sắp xếp trùng thời gian gặp nhau tại Paris được không. Rất vui mà 2 nhóm cùng gặp nhau trong thời gian đó.
    Vâng, nếu đi được thì bọn em sẽ cố lái. Cũng mong được gặp các bác bên đấy ạ.

@Xman: Cám ơn bác đã thông tin giúp mọi người.

Trauvang.
    www.sondoan.com | another way of telling

Người ta có thể may mắn chụp được một tấm ảnh đẹp nhưng nhận ra nó đẹp thì không.

Quote Được gửi bởi trauvang View Post
    Vâng, nếu đi được thì bọn em sẽ cố lái. Cũng mong được gặp các bác bên đấy ạ.
    Trauvang.
    Hy vọng gặp được các Bác!
    Vietis.

Nghe các bác bàn chuyện off Paris mà thèm. Năm ngoái cũng tầm này em sang bên đấy (du lịch bụi) mà ở những một tuần còn chẳng đi hết Paris (sau đấy lại còn đi Ý và TBN nên chỉ được ở có vậy thôi). Kinh nghiệm để không bị móc túi: em sắm một quả túi du lịch đeo luôn vào bụng (phía trong áo) đựng cả tiền, passport và thẻ (đoàn em có 2 người bị móc túi bên Madrid). Loại này em mua bên HongKong, ở VN thấy có bán trong siêu thị Metro khoảng 60k. Còn có 2 loại nữa: đeo cổ (cho vào trong áo) và đeo vào bắp chân.
    Một vài thông tin hy vọng giúp ích cho các bác. Chúc các bác có một chuyến đi vui vẻ.

Mặc dầu đi Paris rất thừơng xuyên nhưng tôi vẫn rất muốn tham gia offline với các bạn, ngặt thời gian eo hẹp qúa. Tuy nhiên, tôi sẽ cố gắng để có thể thu xếp và nếu có thể tham gia đựơc thì tôi sẽ ghi danh sau.

Xin đề nghị 1 điều rằng với chỉ 3 ngày thì không thể đi xa hơn Paris và vùng phụ cận. Paris có qúa nhiều nơi để thăm viếng và vì thời giờ hạn hẹp thì không nên vào thăm những nơi phải mua vé như các viện bảo tàng.....Vì vào những nơi này, thì ít nhất bạn phải mất 1/2 ngày, dù chỉ thoáng qua.

Chúc các bạn có một chuyến offline thật tốt đẹp và có nhiều hình ảnh đẹp.
    Chữ tâm kia mới bằng 3 chữ tài

Trang 3 / 15 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng