Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4

Chủ đề: [CẦn tư vấn] NÊn hay không dùng filter hoya cho lens Sigma 17-50 for Ca

Post [CẦn tư vấn] NÊn hay không dùng filter hoya UV cho lens Sigma 17-50 for Ca

Em vừa chơi nhiếp ảnh được 1 thời gian ngắn, thời gian tới định sắm 1 con Sig 17-50 cho body Ca 600D.
    Thấy có bác bảo mua thêm cái filter hoya UV mà dùng. BÁc nào đã dùng rồi cho em hỏi dùng em nó có cải thiện được nhiều chất lượng hình so với giá tiền bỏ ra không ạ ? (em xem là gần 500k thì phải).
    Em xin cảm ơn mọi người trước.
    Được sửa bởi binhmafia94 lúc 08:31 PM ngày 28-06-2016

Cũng ko cải thiện gì cho lắm, nhưng bắt buộc phải gắn fi UV để bảo vệ cái kính của lens, bác ko gắn khi trầy rồi thì vô phương cứu !!
    Canon 5D Mark III + 85L II + 135L + 35Yn+ 50 1.4 + 16-35 F4 L + 24-70 F4 L

UV Filter chủ yếu bảo vệ ống kính, chống bụi thôi bác.
    Em có đọc về các tác dụng của UV Filter như lọc tia cực tím làm ảnh trong hơn, nhưng thực tế sử dụng thì thấy gần như không có sự khác biệt cho lắm (em từng dùng nhiều loại filter khác nhau)
    Trước em có mua 1 filter Hoya cho lens Ca 16-35, có thể do mình ko check kĩ, phải hàng ko đảm bảo chất lượng (dù em mua ở 1 cửa hàng khá uy tín ở HN), về filter bị ám vàng cũng đành bỏ

Filter rẻ tiền chỉ tổ làm giảm chất lượng ảnh chứ tăng sao được tuy nhiên vẫn cần gắn để bảo vệ kính trước khỏi xước, xui xẻo làm rơi hay va vào đâu đó nó cũng bảo vệ được phần nào.