Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: [Hỏi] Lens tốt cho Nikon D7100 ?

Smile [Hỏi] Lens tốt cho Nikon D7100 ?

Chào các bác ? Em làm bên kiến trúc , đang định đầu tư 1 bộ máy để chụp kiến trúc, phong cảnh và người .

Lương về là em có tầm 18tr . Em vào box d7100 thì có ưng em máy này rồi . Nhưng lens thì em đang phân vân quá .

Nikon d7100 . dưới 10k shot là tầm 10,5tr-11tr .

Thêm lens thì :

lens 85 1.8 tầm 5.5tr ( con này chụp chân dung đẹp )

sigma 17-50 f2.8 5,5 ( em thấy con này tốt mà nó chung chung quá , nửa vời nên phân vân , thà tập trung vô 1 hướng còn hơn )

35f2d 4-4,5tr ( em ko biết so với 1.8 thì sao nhưng có vẻ con này nhiều bác dùng rất nhiều , mà thấy ảnh chụp phong cảnh cũng đẹp , phân vân quá )

phong cảnh , kiến trúc thì đặc trị là lens nào vậy ạ

Các bác giúp em với ạ ? Em cảm ơn . vào box nikon d7100 có nhiều ảnh đẹp ) phong cách , kiến trúc thì đặc trị là lens nào vậy các ạ
    Được sửa bởi cchio142 lúc 05:27 PM ngày 25-06-2016

Phong cảnh, kiến trúc mà lại phải đặc trị nữa thì lens 85 cũng là giải pháp đặc biệt!

Phong cảnh, kiến trúc thì phải dùng lens ultrawide rồi.

Phong cảnh thì Tokina 11-16 đi bác.

Chơi nguyên bộ dòng Sigma Art lens vừa mới ra

Quote Được gửi bởi SonyChicago View Post
    Chơi nguyên bộ dòng Sigma Art lens vừa mới ra
    Bác muốn thể hiện gì với dòng Sigma Art? Suy nghĩ và tư vấn có "tâm" giùm chút đi ạ. Ngoài đắt tiền, to, nặng ra thì em chưa thấy nó nổi trội ở điểm nào cả!

Quote Được gửi bởi cchio142 View Post
    Chào các bác ? Em làm bên kiến trúc , đang định đầu tư 1 bộ máy để chụp kiến trúc, phong cảnh và người .

Lương về là em có tầm 18tr . Em vào box d7100 thì có ưng em máy này rồi . Nhưng lens thì em đang phân vân quá .

Nikon d7100 . dưới 10k shot là tầm 10,5tr-11tr .

Thêm lens thì :

lens 85 1.8 tầm 5.5tr ( con này chụp chân dung đẹp )

sigma 17-50 f2.8 5,5 ( em thấy con này tốt mà nó chung chung quá , nửa vời nên phân vân , thà tập trung vô 1 hướng còn hơn )

35f2d 4-4,5tr ( em ko biết so với 1.8 thì sao nhưng có vẻ con này nhiều bác dùng rất nhiều , mà thấy ảnh chụp phong cảnh cũng đẹp , phân vân quá )

phong cảnh , kiến trúc thì đặc trị là lens nào vậy ạ

Các bác giúp em với ạ ? Em cảm ơn . vào box nikon d7100 có nhiều ảnh đẹp ) phong cách , kiến trúc thì đặc trị là lens nào vậy các ạ
    Bác chủ đòi hỏi khó quá, kiến trúc, phong cảnh và người là 3 cái khác biệt nhau hoàn toàn. Không thể gom chung để thỏa mãn được. Phong cảnh và kiến trúc thì cần lens góc rộng đến siêu rộng (UWA - Ultra Wide Angle), còn chân dung thì cần lens tiêu cự từ trung bình đến tele. Đặc biệt với Kiến trúc cần dòng lens chuyên dụng PC (Perspective Correction) để tránh hiện tượng méo hình ảnh hưởng đến chi tiết công trình.

Đối với Nikon bác có thể tham khảo các lens chuyên dụng cho kiến trúc - Dòng lens có ký hiệu PC đi kèm và đều là các lens MF. Mình thấy bên bác zin đang có bán thì phải.

Phong cảnh thì cần góc rộng, mà dòng góc rộng của lens phong cảnh thường khuyến mãi đi kèm với hiệu ứng "cong". Một trong những lens góc rộng phong cảnh được sử dụng nhiều, đánh giá chất lượng tốt là Tokina 11-16 f/2.8. Mình đã sử dụng lens này và rất hài lòng với những gì mà nó mang lại.

Chụp chân dung thì lens 85 1.8 là sự lựa chọn hợp lý, tuy nhiên dùng D7100, nên lấy lens dòng G sẽ tốt hơn.

Đối với lens 35 f/2D, nếu bạn có ý định nâng cấp body trên fullframe trong thời gian ngắn 06 tháng đến 1 năm sắp tới thì mua còn không thì mua 35 f/1.8G. Trên body D7100, 35mm f/1.8G hơn hẳn 35mm f/2D về mọi mặt bao gồm cả giá tiền và độ nét.

Sigma 17-50 là một lens đa dụng đúng nghĩa. Chụp đa dụng cái gì cũng được, cảnh cũng được, chân dung cũng được, kể cả kiến trúc cũng được nhưng không thật sự xuất sắc.

Nếu phải lựa chọn giữa sự đa dụng của Sigma 17-50 và chất lượng của 35 f/1.8G thì em sẽ lấy 35!

Tóm lại, với 7tr cho lens và mục đích/nhu cầu của bác. Mình nghĩ bác nên lấy 35 f1.8G trước hết 3tr, chịu khó zoom bằng chân và hậu kỳ lightroom khi chụp kiến trúc, phong cảnh. 4tr còn lại để dành nâng cấp lens về sau, lên hẳn 85 f/1.8G chứ đừng lăn tăn 1.8D

Kiến trúc mà sài lens 35 thì thua bác ơi. Quất con tokina 11-16 là phù hợp nhu cầu phong cảnh kiến trúc của bác rồi.