Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 26 / 26

Chủ đề: Trang bị Máy ảnh + Ống kính xịn đắt Tiền hay kiến thức Photoshop hậu kỳ cho Ảnh ?

Mình chỉ góp ý một tí thôi. Hầu như tấm ảnh nào cũng phải cần hậu kỳ, xử lý cho đẹp hơn. Nhưng xử lý và lạm dụng là 2 khái niệm khác nhau hoàn toàn.

Hậu kỳ bằng phần mềm hoặc bất cứ dụng cụ gì cũng được miễn là đạt được mục đích.

Nhưng hậu kỳ giỏi là nhìn vào một tấm ảnh và không nhận ra được là nó đã được can thiệp, đó mới gọi là đẹp. Chứ làm da như sáp, dùng liquify tool để bóp thân hình, mặt và blend màu thì chỉ thích hợp với một vài trường hợp thôi. Đó không thể gọi là "ảnh đẹp" được.

Cho nên, muốn ra một tấm ảnh đẹp thì cần phải có nhiều yếu tố. Chứ không phải đơn giản là lựa chọn giữa thiết bị mắc tiền và lạm dụng phần mềm. Hai yếu tố đó phải đi song song với nhau và còn phải cộng thêm một mớ điều kiện khác nữa mới ra được một tác phẩm như ý.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Mình cầm 1200D và luôn bị người khác cười, nhưng đến giờ vẫn thấy vui với mớ ống manual ^^ - bài post thứ 3/5 để được post hình

Mình mới thực sự bước vào còn đường nhíp ảnh được vài tháng , sau khi trãi qua 2 khóa học trong vòng 1 tháng . Trước kia dự định học xong khóa này sẽ học thêm lớp hậu kỳ ( trong đầu thì đã chọn lightroom ) . Nhưng khi biết ý định của mình thì Thầy dạy nhíp ảnh khuyên không nên học hậu kỳ quá sớm , hãy cố gắng thực hành và chụp thật nhiều hình đẹp về ngẫm nghỉ . Và cuối cùng mình tạm gác việc học hậu kỳ lại chờ cơ hội khác .
    Nay nghe lời khuyên của bạn làm mình tiếp tiếp suy nghĩ .
    Nhưng không biết tại sao mình vẫn thích các tấm ảnh mộc , nhìn nó vẫn thật thật . Photoshop để cắt gọt hay chỉnh chút màu sắc thì thấy đẹp chứ biến ngày thành đêm , biến xanh đỏ thành vàng , tím ... thì thấy ảo quá .

Quote Được gửi bởi trantri View Post
    Mình mới thực sự bước vào còn đường nhíp ảnh được vài tháng , sau khi trãi qua 2 khóa học trong vòng 1 tháng . Trước kia dự định học xong khóa này sẽ học thêm lớp hậu kỳ ( trong đầu thì đã chọn lightroom ) . Nhưng khi biết ý định của mình thì Thầy dạy nhíp ảnh khuyên không nên học hậu kỳ quá sớm , hãy cố gắng thực hành và chụp thật nhiều hình đẹp về ngẫm nghỉ . Và cuối cùng mình tạm gác việc học hậu kỳ lại chờ cơ hội khác .
    Nhưng không biết tại sao mình vẫn thích các tấm ảnh mộc , nhìn nó vẫn thật thật . Photoshop để cắt gọt hay chỉnh chút màu sắc thì thấy đẹp chứ biến ngày thành đêm , biến xanh đỏ thành vàng , tím ... thì thấy ảo quá .
    Bạn phải xác định từ bây giờ là bạn đến với nhiếp Ảnh vì mục đích gì:
    1. Chơi nhiếp ảnh cho vui, giải trí, đam mê....
    2. Đến với nhiếp ảnh chụp Chân Dung, Cưới để tìm kiếm cơ hội có thêm 1 tay trái để có thêm thu nhập từ nó.

Nếu bạn chọn số 2, thì mình khuyên bạn nên đi học hậu kỳ từ bây giờ để trao dồi và tích lũy kiến thức thật tốt...vì Ảnh Chân Dung chụp cho khách, bạn kg thể không hậu kỳ & blend màu. Bạn phải làm thật tốt các bức ảnh của khách hàng.

Có gì thắc mắc, hãy gọi cho mình 012 6708 6708 - trí 37t. Thanks bạn

Tôi nghĩ quan trọng nhất là cái kiến thức thẩm mỹ " thế nào là đẹp " .

Quote Được gửi bởi trantri View Post
    Nhất trí với thầy giáo của bác.

Bởi vì em cũng đã từng đi theo con đường đó ^^ Thấy nó là sự lựa chọn đúng đắn

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123