Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 26

Chủ đề: Trang bị Máy ảnh + Ống kính xịn đắt Tiền hay kiến thức Photoshop hậu kỳ cho Ảnh ?

Trang bị Máy ảnh + Ống kính xịn đắt Tiền hay kiến thức Photoshop hậu kỳ cho Ảnh ?

Chắc chắn rằng câu hỏi này cũng là một câu hỏi thắc mắc mà các bạn, anh chị mới bước vào con đường nhiếp ảnh cũng đều bận tâm như tôi. Có người thì nhận thức rằng để có thể cho ra một bức ảnh đẹp thì trước tiên phải sắm được một bộ máy ảnh và ống kính phải thật tốt và thậm chí là thật xịn.....Và cũng có người không đặt nặng vấn đề về thiết bị mà chỉ chú trọng vào một máy ảnh & ống kính trung bình vừa túi tiền mà vẫn có thể cho ra ảnh không đến nỗi Tệ.
    Trước đây khi tôi mới dấn thân vào con đường Nhiếp ảnh, mối bận tâm của mình lúc đó là mình có bao nhiêu tiền để có thể thỏa mãn được nhu cầu mà mình muốn, và tất nhiên là ai cũng muốn bộ máy ảnh đó phải chụp được ra hình Đẹp.
    Dạo quanh các Forum diễn đàn nhiếp ảnh tôi càng thêm đắn đo và suy nghĩ, có người khuyên nên chọn Canon, Nikon có người bảo chọn Sony, Fuji, Pentax......
    Và Tôi suy nghĩ chỉ với số tiền hạn hẹp như vậy thì làm sao dám mơ sở hữu được bộ máy ảnh và ống kính thương hiệu cao cấp. Sau một thời gian tìm hiểu về máy ảnh DSLR, cầm trong tay chưa đầy 10 triệu tôi quyết định mua bộ máy ảnh DSLR đầu tiên trong đời mình, bộ Gear Pentax K20D và ống kính SMC 50mm F1.7 giá thời điểm tôi mua cách đây 5 năm là 9tr900. (giá Body Canon 5Dm2 lúc đó tôi nhớ không lầm là 35 triệu, giá khá cao và tôi không thể mơ đến em nó được)
    Tập làm quen và chụp với dòng máy DSLR mới tôi thật thích thú và mê mệt với em nó khi tui chụp được những tấm ảnh xóa phông mù mịt mà trước đây máy ảnh powershot không làm được....tôi chụp và đi chụp rất nhiều....từ chụp cảnh vật, hoa lá, côn trùng cho đến chân dung..v.v....Và cuối cùng tôi yêu thích thể loại chụp Chân dung nhất....có lẽ vì tôi là một Designer tôi đã từng học Chương trình Photoshop căn bản khi còn ngồi ghế nhà trường nên với tôi hậu kỳ Chân dung cũng là một lợi thế vì những kiến thức đã được trang bị từ trước tôi áp dụng vào những ảnh Chân dung mà tôi chụp được tự máy ảnh của mình. Ngày qua ngày tôi thường xuyên cập nhật cho mình những kiến thức vững chắc về Photoshop và Blend màu...tôi học hỏi thêm nhiều kiến thức mới từ các trang web, diễn đàn và các anh em trong hội chia sẽ kinh nghiệm cho nhau. Cố gắng sao với bộ máy ảnh rẻ tiền này, tôi cũng cho ra được những tấm ảnh ưng ý trước tiên là thỏa lòng mình, kế tiếp là nhận đựợc những lời khen từ các anh chị và các bạn chơi chung nhóm nhiếp ảnh cũng là một niềm vui và hảnh diện.
    Nhớ lại những chuyện xưa cũng là một kỷ niệm đẹp trong đời mà mình chia sẽ cho các bạn anh chị đọc cho vui....! Các bạn thân mến, nếu các bạn cũng đang đắn đo suy nghĩ giống như tôi những ngày đầu bước vào nhiếp ảnh tôi khuyên các bạn một điều, các bạn đừng bận tâm về vấn đề nan giải: Phải chi mình có nhiều tiền để mua máy ảnh xịn, ống kính xịn thì tốt biết mấy. Các bạn cứ mua những bộ máy ảnh nào vừa tầm, vừa túi tiền vừa sức của các bạn trước hết là để thỏa niềm ước mơ được chụp máy ảnh DSLR xóa phông mờ mờ ảo ảo.....đừng đặt nặng vấn đề Máy ảnh xịn sẽ cho ra hình ảnh Đẹp hơn máy rẻ tiền. Nếu như vậy thì các bạn đang tự làm khổ bản thân mình. Đừng phân vân hãy mua nó nếu các bạn đã nghiên cứu kỹ lưỡng về chất ảnh và chất lượng của từng hãng khác nhau đang có trên thị trường.
    Hãy trang bị thêm cho các bạn kiến thức vững chắc về Photoshop và retouch blend màu để cải thiện những bức ảnh do chính các bạn sáng tác, photoshop thực sự rất mạnh mẻ trong việc xử lý hình ảnh, nó đủ sức can thiệp vào những tấm ảnh được chụp từ những dòng máy ảnh, ống kính bình dân & trung bình mà cho ra ảnh không hề Tệ, kém như mọi lời đồn đại hồi xa xưa: "Mày muốn hình đẹp thì mày phải sở hữu bộ máy ảnh & ống kính xịn và đắt Tiền....." Câu nói đó chỉ đúng khi chúng ta không có phần mềm xử lý ảnh Photoshop.
    Chúc các bạn vui vẻ và thành công!

Vài tác phẩm mà tôi chụp với bộ máy ảnh Pentax cổ lổ xỉ và hiện tại tôi cũng đang sở hữu bộ máy ảnh trung bình: Nikon D7100 + 35mm F1.8G xin chia sẽ cùng các bạn để các bạn hiểu thêm về bài viết này.

Ảnh trước & sau khi hậu kỳ

1.

2.

3.

4.

5.

6.

7.

8.

9.

10.

11.

12.

13.

14.

Follow me: https://www.flickr.com/photos/tribaget/albums

Cám ơn bác Chủ bài viết , với quan niêm của bác thì bác thành công ròi , với thể laoi portrait Vì thể laoi này lúc nào củng phải cần đến hâu kỳ nếu nhừng gear phổ thông thi sư can dư PTS càng nhiều nếu ban sài laoi cao cấp thi phần hâu kỳ đở phải vất vả hơn
    chỉ cần lens 50mm 85m 70-200- 200f2.8 Loai phổ thông thì có thể cho các ban búc ảnh tương đối hoàn hảo. nếu laoi hàng cáo cấp như 50mm f1/2 85mm f1.2II hay 200mm f2.0 sể cho ra bức ảnh xuât sắt hơn , và đô bền của nó , và giá tri của nó sẻ ko bi mất giả nhiều như laoi phổ thông { you pay what you get} or good is not cheap
    Còn thể laoi khác thi không thể áp dung như bác chủ đươc
    Thân
    Người đi một nửa hồn tôi mất .
    Một nửa hồn kia đứng chửi thề .

Đồng ý với bác chủ về một số vấn đề. Nhưng thể loại nào nó cũng có bộ gear phù hợp cho nó . Đối với mấy bác như NKCM hay bác Kevin họ chủ yếu chụp wild, thể thao cần tốc độ thì phải có dòng "máy trâu" để đáp ứng .
    Cá nhân mình theo đổi về thể loại macro phóng đại cao phải đầu tư cũng một loạt thiết bị cho phù hợp .(Microscope , rail, stage ).
    Được sửa bởi nthieu lúc 02:41 PM ngày 23-06-2016

Quote Được gửi bởi nthieu View Post
    Đồng ý với bác chủ về một số vấn đề. Nhưng thể loại nào nó cũng có bộ gear phù hợp cho nó . Đối với mấy bác như NKCM hay bác Kevin họ chủ yếu chụp wild, thể thao cần tốc độ thì phải có dòng "máy trâu" để đáp ứng .
    Cá nhân mình theo đổi về thể loại macro phóng đại cao phải đầu tư cũng một loạt thiết bị cho phù hợp .(Microscope , rail, stage ).
    Mình nghĩ ở thể loại nào cũng cần phải biết đôi chút về Photoshop để có thể hoàn thiện bức ảnh tốt hơn nữa....chứ 1 phát ra hình ngay thì mình nghĩ Khó có hình như ý....lúc trước cứ nghĩ máy ảnh DSLR nó thần kỳ là sẽ Chụp 1 tấm hình rồi cho ra Lò ngay luôn...nhưng chụp hoài cũng kg thấy nó thay đổi được....cuối cùng cũng phải can thiệp Photoshop thì mới ưng được.....
    Được sửa bởi A Tri Foto lúc 04:17 PM ngày 23-06-2016

Quote Được gửi bởi A Tri Foto View Post
    Mình nghĩ ở thể loại nào cũng cần phải biết đôi chút về Photoshop để có thể hoàn thiện bức ảnh tốt hơn nữa....chứ 1 phát ra hình ngay thì mình nghĩ Khó có hình như ý....lúc trước cứ nghĩ máy ảnh DSLR nó thần kỳ là sẽ Chụp 1 tấm hình rồi cho ra Lò ngay luôn...nhưng chụp hoài cũng kg thấy nó thay đổi được....cuối cùng cũng phải can thiệp Photoshop thì mới ưng được.....
    Mình đâu phủ nhận về step post procesing đâu. Nhưng bạn chưa thử một số thể loại mà cần đầu tư vào thiết bị đó thôi
    Còn suy nghĩ bạn nói thì mới chơi ai cũng nghĩ vậy

Quote Được gửi bởi A Tri Foto View Post
    Trong tất cả thể laoi nhiêp ảnh thi Natrue ,Wildlife, Sport, Streetlife Ko tâỷ sửa add layer vào , chỉ đuoc sử dung WB ánh sáng và đô nét
    do đó cần phải dòi hỏi nhiều về Gear
    toi đi chup chung nhóm ban của tôi thể laoi Cưởi Bò điên thê laoi Sport
    đa sô ban toi sài 7DII lens 100-400 II
    Toi sử dung 1DX lens 200 mm F 2.0 có khi dùng TC 1/4 đúng chung 1 góc ho chưa kip lấy nét thi tôi đả chup xong rồi sô luong Frame thi ho thiếu chup cho đến lúc ánh sang yếu thi ho chup ko đuoc tôi vẩn chup cho đến khi ISO lên hơn 6400
    do đó cho dù Kỷ năng ban cao giỏi đến đâu nêu ko có trang bi dàn gear tốt nhứt thì ban vẩn thua nguòi có dàn gear tốt hơn
    trong thể laoi nhiếp ảnh Dàn gear tốt nhưt đả giúp ban đat đươc bức ảnh trên 50% thành công sao đó đến Kỷ năng và may mắn ,
    có rất nhiều ngươi hay nói chup đep hay ko do tai năng chứ ko cần đến máy Xin, nhửng nguoi tôi quen biết tưng tuyên bố nhu vây ,
    nhửng nguoi ban quen biết của tôi bao nhiêu năm chinh chiến + đi biết bao nhiêu lần Workshop của nhưng Nhiếp anh gia Nôi tiếng nguòi Mỷ ,Có thể nói là nhửng nguòi ban tôi chup rất nhiều kinh nghiêm rât nhiều so với tôi thi tôi chiw đi chup 1/10 của ho
    Khi đi chup chung với tôi rồi ho chấp nhân Phải nhờ đến Gear, sao này mổi lần đi chup nhủng nôi quang trong ho điều Mươn máy và léns của Canon goi là CPS để đi chup
    do đó trong nhiếp ảnh rất bao la , thích 1 thể laoi nhiếp ảnh thì ko tốn lắm nhưng nhiều thể laoi nhiếp ảnh thi càng nghèo thêm hihhiih
    Thể laoi nhiếp ảnh
    Portrait đầu tư lens 50mm 85 70-200 , 200

Macro M 65 ,100m 180m

streetlife Landcape fisheye 14m 17 -40 16-35 _ 24-70 70 -200 đầu tư nhieu vào Filter và Filter holder rất cán Kỉ năng dùng filter ko rẻ đâu

Sport Wildlife Lens 200 ,200-400 , 300, 400, 400 DO , 500, 600, 800. và TC 1/4 và 2Xtc, nhửng đồ phu như TRipod tốt nhứt và heatball tot nhứt để đam bảo sức năng cho dàn gear
    đó là nhửng nhân xét trong giới han kiến thúc của tôi và nhửng dàn gear tôi có và có xử dung qua và từng đi chup
    Thân
    Người đi một nửa hồn tôi mất .
    Một nửa hồn kia đứng chửi thề .

Quote Được gửi bởi nguoi ko co may View Post
    Trong tất cả thể laoi nhiêp ảnh thi Natrue ,Wildlife, Sport, Streetlife Ko tâỷ sửa add layer vào , chỉ đuoc sử dung WB ánh sáng và đô nét
    do đó cần phải dòi hỏi nhiều về Gear
    toi đi chup chung nhóm ban của tôi thể laoi Cưởi Bò điên thê laoi Sport
    đa sô ban toi sài 7DII lens 100-400 II
    Toi sử dung 1DX lens 200 mm F 2.0 có khi dùng TC 1/4 đúng chung 1 góc ho chưa kip lấy nét thi tôi đả chup xong rồi sô luong Frame thi ho thiếu chup cho đến lúc ánh sang yếu thi ho chup ko đuoc tôi vẩn chup cho đến khi ISO lên hơn 6400
    do đó cho dù Kỷ năng ban cao giỏi đến đâu nêu ko có trang bi dàn gear tốt nhứt thì ban vẩn thua nguòi có dàn gear tốt hơn
    trong thể laoi nhiếp ảnh Dàn gear tốt nhưt đả giúp ban đat đươc bức ảnh trên 50% thành công sao đó đến Kỷ năng và may mắn ,
    có rất nhiều ngươi hay nói chup đep hay ko do tai năng chứ ko cần đến máy Xin, nhửng nguoi tôi quen biết tưng tuyên bố nhu vây ,
    nhửng nguoi ban quen biết của tôi bao nhiêu năm chinh chiến + đi biết bao nhiêu lần Workshop của nhưng Nhiếp anh gia Nôi tiếng nguòi Mỷ ,Có thể nói là nhửng nguòi ban tôi chup rất nhiều kinh nghiêm rât nhiều so với tôi thi tôi chiw đi chup 1/10 của ho
    Khi đi chup chung với tôi rồi ho chấp nhân Phải nhờ đến Gear, sao này mổi lần đi chup nhủng nôi quang trong ho điều Mươn máy và léns của Canon goi là CPS để đi chup
    do đó trong nhiếp ảnh rất bao la , thích 1 thể laoi nhiếp ảnh thì ko tốn lắm nhưng nhiều thể laoi nhiếp ảnh thi càng nghèo thêm hihhiih
    Thể laoi nhiếp ảnh
    Portrait đầu tư lens 50mm 85 70-200 , 200

Macro M 65 ,100m 180m

streetlife Landcape fisheye 14m 17 -40 16-35 _ 24-70 70 -200 đầu tư nhieu vào Filter và Filter holder rất cán Kỉ năng dùng filter ko rẻ đâu

Sport Wildlife Lens 200 ,200-400 , 300, 400, 400 DO , 500, 600, 800. và TC 1/4 và 2Xtc, nhửng đồ phu như TRipod tốt nhứt và heatball tot nhứt để đam bảo sức năng cho dàn gear
    đó là nhửng nhân xét trong giới han kiến thúc của tôi và nhửng dàn gear tôi có và có xử dung qua và từng đi chup
    Thân
    Yeah bác, mình kg phủ nhận là bộ Gear tốt là kg phải không cho ảnh đẹp....ý mình là khi bắt đầu chơi, mọi người sẽ rất phân vân, kg biết có dám bỏ hết số tiền ra để mua 1 dàn máy xịn để về tập chụp hay không nè....Chứ bộ Gear xịn thì sẽ tốt hơn Gear bình dân rồi....nhưng đó là với những ai có khả năng thôi, còn những người kg đủ khả năng....mình khuyên họ nên học thêm PTS để nâng cáp tấm hình lên cho tốt hơn...! hihihi

Với máy như trên thì chỉ chụp được như trên là đúng rồi.
    Một ông già 67, một body 1DX, một ống 28-300
    Hõi Ngả Bất Phân

Điều đầu tiên trước khi mình trả lời câu hỏi của bạn chủ topic thì mình hoàn toàn không có ý tiêu cực, mình chỉ nhận xét thật sự để bạn chủ xem có đúng không, nếu không thì bỏ qua, nếu đúng thì phải cần rèn luyện thêm. Mình thấy bố cục ảnh của bạn chủ chụp rất phức tạp. Chụp chân dung đòi hỏi phải có sự đơn giản ở background để người xem chỉ tập trung vào chủ thể là model mà thôi.

Về câu hỏi của bạn chủ, câu hỏi đó chưa đủ hết ý để trả lời cần phải có thêm chi tiết trong câu hỏi như sau.

1. Nếu bạn hỏi câu đó và đặt ở mức là sản phẩm hình tạo ra phải ở mức thật cao ở chuẩn mực professional thật cao cho bất cứ thể loại nào của nhiếp ảnh thì bạn sẽ cần

(i) dụng cụ đủ tốt để phục vụ cho mục đích chụp,
    (ii) kỹ năng chụp thật tốt, và
    (iii) kỹ năng xử lý ảnh thật tốt sau khi chụp.

Bạn không thể nào thiếu bất cứ chi tiết nào trong ba. Chỉ có một lĩnh vực bạn có thể không cần dùng đến điểm 3 (nhưng bạn cũng phải có kỹ năng đó) là khi bạn chụp ảnh thời sự và ảnh action phục vụ cho thời sự.

2. Ở thể loại đó, bạn không được phép dùng kỹ năng xử lý hậu kỳ để thay đổi nội dung hay background của bức ảnh. Nếu bạn làm như vậy mà bạn là phóng viên ảnh thời sự đi kiếm tiền ở các nước phát triển là bạn vi phạm đạo đức nghề nghiệp, thay đổi nội dung một bức ảnh không thể hiện đúng sự thật của bức ảnh đó. Có rất nhiều phóng viên chuyên nghiệp đã mất việc vì lý do này, nổi tiếng nhất là việc phóng viên ảnh AP thay đổi nội dung khói trong bức ảnh ở Lebanon (google xem) và bị mất việc ngay lập tức.

3. Nếu như bạn là người mới bắt đầu bước vào như bạn chủ hỏi, bạn tất nhiên không thể nào bỏ ra rất nhiều tiền để đầu tư cho dụng cụ thật tốt. Nếu bạn làm như vậy, bạn sẽ không có kỹ năng để sử dụng hết những gì dụng cụ có sẵn cho bạn. Đó là sự lãng phí. Vào lúc đó, mức độ dụng cụ phải tỉ lệ thuận với kỹ năng chụp và kỹ năng xử lý ảnh của bạn. Cho nên bạn sẽ bước vào từ mức thấp cho cả ba tiêu chí và bạn đi dần lên. Tất cả ba yếu tố phải tỉ lệ với nhau.

4. Trong forum box kỹ thuật đã có nhiều topic thể hiện cho thấy người cầm máy đã có rất nhiều tiền nhưng sp ảnh cho ra không khác gì một người chụp một máy ảnh rẻ hơn nó rất nhiều.

5. Vì vậy, câu trả lời chính xác nhất cho tất cả mọi trường hợp là cả ba yếu tố phải có và phải tỉ lệ đều với nhau từ thấp đến cao theo thời gian. Không thể nào một cái quá nhiều một cái quá ít.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

(i) dụng cụ đủ tốt để phục vụ cho mục đích chụp,
    (ii) kỹ năng chụp thật tốt, và
    (iii) kỹ năng xử lý ảnh thật tốt sau khi chụp.

Em tán thành ý kiến của anh....!

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng