Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 26

Chủ đề: Trang bị Máy ảnh + Ống kính xịn đắt Tiền hay kiến thức Photoshop hậu kỳ cho Ảnh ?

Kỹ thuật của bác chủ chia sẻ thì hiện nay ở VN đang là mốt, các bạn trẻ cần sử dụng để chụp linh tinh sự kiện, chụp mẫu, chụp người yêu rồi thay đổi blend màu tá lả sao cho hợp nhãn rồi quăng lên FB câu like, câu view... Mà bây giờ có nhiều người than vãn là hình của mình up lên mà ít like thì họ phát ổm... ôi khổ quá.

Chứ còn chụp ảnh nghiêm túc thì các anh ở trên có nói hết rồi.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Hình này tôi chup thể laoi đất nước & con người , ko set up Ko can dư PTS chỉnh ÁS

masaimar child 1 by Hung Ta, on Flickr
    Người đi một nửa hồn tôi mất .
    Một nửa hồn kia đứng chửi thề .

Quote Được gửi bởi A Tri Foto View Post
    Mình nghĩ ở thể loại nào cũng cần phải biết đôi chút về Photoshop để có thể hoàn thiện bức ảnh tốt hơn nữa....chứ 1 phát ra hình ngay thì mình nghĩ Khó có hình như ý....lúc trước cứ nghĩ máy ảnh DSLR nó thần kỳ là sẽ Chụp 1 tấm hình rồi cho ra Lò ngay luôn...nhưng chụp hoài cũng kg thấy nó thay đổi được....cuối cùng cũng phải can thiệp Photoshop thì mới ưng được.....
    Đấy là bác nghĩ, mình ko phủ nhận sự có mặt của PTS là cần thiết nhưng mình chỉ xem nó là công cụ hỗ trợ thôi, trên 90% hình mình chụp ra lò luôn ko cần PTS vì cái cần xử lý thì mình đã xử lý ngay khi chụp rồi.

1. Cám ơn bác chủ đã chia sẽ, bài này có ích đối với một số TV cần hậu kỳ hơn là hoàn chỉnh từ khi bấm máy. Nhất là thể loại post ảnh cá nhân đẹp để khoe.
    2. Có những thể loại mà không có thiết bị phù hợp thì không có ảnh, cho dầu hậu kỳ giỏi đến đâu cũng phải chịu thua.
    3. Nếu bác chủ chụp hình sự kiện, khách y/c khoảng 500 ảnh giao file ngay hay up file ảnh lên web chậm nhất là 30 phút phải hoàn tất. Lúc đó mở và duyệt 500 ảnh còn không kịp, đừng nói đến việc PS.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Kỹ thuật của bác chủ chia sẻ thì hiện nay ở VN đang là mốt, các bạn trẻ cần sử dụng để chụp linh tinh sự kiện, chụp mẫu, chụp người yêu rồi thay đổi blend màu tá lả sao cho hợp nhãn rồi quăng lên FB câu like, câu view... Mà bây giờ có nhiều người than vãn là hình của mình up lên mà ít like thì họ phát ổm... ôi khổ quá.

Chứ còn chụp ảnh nghiêm túc thì các anh ở trên có nói hết rồi.
    Yeah anh Apham....em thấy xu hướng các bạn trẻ bây giờ kg thích ảnh gốc nữa, có lần em chụp rồi chỉnh sơ sơ các bạn kg chịu....nên em phải nhờ PTS thì các bạn mới ưng...! Có những điểm khuyết như da, mụn, tóc, răng, lỗi make up .... phải dùng PTS mới gỡ được....!

Quote Được gửi bởi nguoi ko co may View Post
    Hình này tôi chup thể laoi đất nước & con người , ko set up Ko can dư PTS chỉnh ÁS

masaimar child 1 by Hung Ta, on Flickr
    Wow thích tấm nầy đẹp quá.

Mình hiểu ý bác chủ là đề cao vai trò của khâu hậu kỳ (post processing) nhưng quả thật mình không ...hợp lắm với những ảnh minh hoạ chân dung của bác: da trắng, bóng mịn, phông nền như vẽ (kiểu như người ta hay nói chụp xong người được chụp không nhận ra mình và thấy như tài tử xi-nê)
    Có những bức của bác nguyên gốc còn đẹp và đời hơn theo ý mình

Mình thì lại nhìn hậu kỳ theo một góc khác. Hậu kỳ không nhất thiết phải là mịn da, hay để trở thành một người khác, mà với mình hậu kỳ là để tạo ra chất ảnh của bản thân, góc nhìn thế giới theo cách của riêng mình. Có thể người khác chụp cùng một bức ảnh cách nhìn của họ sẽ khác, mình sẽ khác, nên khi bạn xem hình của mình, nghĩa là bạn đang nhìn thế giới theo góc nhìn của tác giả.

Nếu hình sao chụp ra như vậy thì có lẽ giống chụp lưu niệm hơn.

Mình thường xài lightroom để làm cho bức ảnh thêm phần góc cạnh, tăng tương phản những vùng ảnh mình muốn làm cho nó nổi bật hơn. Và với mình thì hậu kỳ cũng quan trọng không kém thiết bị và kỹ năng chụp, tất nhiên, thiết bị tốt cực kỳ quan trọng, vì nó giữ được chi tiết, dynamic range..v.v, và hậu kỳ không phải dùng để thay thế cho thiết bị tốt, mà nó chỉ giúp thể hiện cái tôi và câu chuyện của tác giả muốn truyền tải mà thôi.

Một số hình mình chụp bằng RX1R và LX100:

Đối nghịch, RX1R

Đôi mắt, RX1R

Bà lão bán vé số

Không đề
    Được sửa bởi tumivn lúc 10:50 PM ngày 25-06-2016
    Flickr. Instagram: tumivn

Về kỹ thuật photoshop portait của bác tui thấy mới thường thường bậc trung thôi, chưa gọi là đỉnh cao được. Có những cái PTS ko bao giờ thay thế đc thiết bị :D
    PTS là giải pháp ngon bổ rẻ cho những người ít tiền. Có tiền tui vẫn muốn đầu tư 1 bộ cho xứng đáng. PTS chỉ dành cho retouch thôi
    Được sửa bởi Silver lúc 02:10 PM ngày 26-06-2016

1. Có lẽ tùy thuộc vào cá nhân của mỗi người.

2. Nhưng cố gắng tiệm cận tối đa cái đẹp, cái mong muốn đạt được ngay khi chụp vẫn hay hơn, "đã" hơn và đúng nghĩa chụp ảnh hơn.

3. Bằng chứng thực tế là các giải thưởng uy tính về nhiếp ảnh đều hầu như không có Pts, tất nhiên đó là cái đích của đa số người chụp ảnh muốn đạt đến và được thừa nhận.

4. Tuy nhiên cũng vì mong muốn tiệm cận được cái đẹp, cái sáng tạo mà không có điều kiện, không có cơ hội, thời gian, khoảng khắc... do đó Pts và các phần mềm khác sẽ là cách được thỏa mãn, được khắc phục những hạn chế đó. Và em cũng có biết mấy cái vụ kêu trời vì ảnh ít like do.......

5. Do vậy em cũng đồng quan điểm với ý kiến là không bác bỏ Pts và nên dung hòa giữa Pts và điều kiện hiện có. Nhưng cá nhân vẫn mong muốn tiệm cận bức ảnh ngay khi chụp, và vẫn thích bộ gear đủ tốt để làm điều đó hơn thay vì tập trung vào hậu kỳ.

Thân
    Lx_Nikon + iphone

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng