Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 34

Chủ đề: nhờ tư vấn lens tamron 24-70 f2.8 vs canon 24-70 f2.8 M1

Quote Được gửi bởi Boyyeumua View Post
    Chào bác,em đã dùng qua 2 con này 1 thời gian khá dài,trước tiên em nói về chất ảnh (bác nào hỏi chất ảnh là gì thì em không trả lời nhé,tự mà đi tìm hiểu):
    1.chất ảnh:
    Lén Canon màu đậm đà,nét mềm.
    Lens Tamron nét đanh gần ngang ngửa con M2,màu nhạt hơn 1 chút,ít viền tím hơn.
    2.Phần cơ:
    Lens Canon bắt nét chính xác,buil tốt hơn,cao su ít giãn.
    Lens Tamron zoom cứng,AF kém hơn,mắc lỗi AF nếu chọn nhầm con bad,cao su giãn nếu bảo quản ko kĩ.
    Cảm ơn bác tư vấn rất nhiều, nhưng theo bác thì chọn lens nào ạ, khó nghỉ quá?

Tôi chỉ dùng lens Tamron mới một lần ( thử ở cửa hàng cho thuê lens thôi) nhưng thấy cơ khí lens này rất khó chịu, zoom cứng quá nên khó thao tác lắm bác ạ!

có 2 người bạn em biết làm dịch vụ cũng sài tamron ... thấy cũng ok... mua được con tốt thì focus ổn... nếu chụp chỗ thiếu sáng thì chiệu khó dùng cái LED portable chiếu sáng lên mặt hoặc dùng AF assist trên flash...
    con mark 1 cũ quá... không nên sài... sài tamron kiếm lời 1 thời gian có tiền thì nâng cấp lên con 2470ii luôn
    Được sửa bởi petertruong83 lúc 05:23 PM ngày 30-06-2016

Các bác có thể tham khảo một số sự kiện em chụp bằng con Tamron 24-70 f2.8 VC USD này. Em có để EXIF để các bác tham khảo ạ.

https://www.flickr.com/photos/140602706@N08/albums

Đọc qua nhiều bài thấy các bác nói cái màu sắc ko quan trọng vì PS là xong, tuy nhiên theo mình thì cái đó quan trọng hơn hết. Ảnh mà ám màu PS phê và khó chuẩn vô cùng chưa tính đến cái LCD.. nếu khó tính ko chơi vô.. các bác nói chỉnh picture style hết ám tuy nhiên qua một môi trường ánh sáng khác thì phải tiếp tục kéo picture style, đi chụp cơm gạo mà chỉnh hết giờ.
    Canon 24 70 mk1 tớ mua từ lúc còn hàng new sài đến giờ.. nó nét ở 2.8 tuy nhiên có tiêu cự nét căng còn có tiêu cự ko bằng chứ ai nói ko nét.
    Riêng tamron trước đây tớ lăn tăn có thử thì một hai tiêu cự bị soft còn lại nét căng.
    Về body thì canon ko biết tamron là thằng nào nên ko có profile còn canon 24 70 mk1 gắn vào là profile của canon tối ưu rất tốt nên hình ra ưng ý lắm... nhìn cái màu phê lòi nhất là màu hổ phách.
    Tớ đề xuất 24 70 canon, chất hơn hẵn lens for.

Quote Được gửi bởi taifoto View Post
    Đọc qua nhiều bài thấy các bác nói cái màu sắc ko quan trọng vì PS là xong, tuy nhiên theo mình thì cái đó quan trọng hơn hết. Ảnh mà ám màu PS phê và khó chuẩn vô cùng chưa tính đến cái LCD.. nếu khó tính ko chơi vô.. các bác nói chỉnh picture style hết ám tuy nhiên qua một môi trường ánh sáng khác thì phải tiếp tục kéo picture style, đi chụp cơm gạo mà chỉnh hết giờ.
    Canon 24 70 mk1 tớ mua từ lúc còn hàng new sài đến giờ.. nó nét ở 2.8 tuy nhiên có tiêu cự nét căng còn có tiêu cự ko bằng chứ ai nói ko nét.
    Riêng tamron trước đây tớ lăn tăn có thử thì một hai tiêu cự bị soft còn lại nét căng.
    Về body thì canon ko biết tamron là thằng nào nên ko có profile còn canon 24 70 mk1 gắn vào là profile của canon tối ưu rất tốt nên hình ra ưng ý lắm... nhìn cái màu phê lòi nhất là màu hổ phách.
    Tớ đề xuất 24 70 canon, chất hơn hẵn lens for.
    Màu bị vàng là vàng tất cả, độ lệch màu là cố định chứ có phải chụp ngoài đường nó khác trong nhà đâu. Do đó, chỉ cần cân chỉnh được độ lệch màu giữa 2 ống kính rồi save thành action hay pic.style là giải quyết được thôi.
    Còn canon 24-70 m1, mình đi tìm mua, cắm 3 ống chụp thử chắc cũng vài chục tấm mọi tiêu cự ở 2.8 vì mình cần độ mở này mới tìm mua, nhưng chẳng tấm nào đủ độ nét mong muốn, nói thẳng ra độ nét chẳng khác gì 24-105 F4 is. Khi chụp thử tamron thì quá ok, móc tiền mua luôn khỏi về suy nghĩ. Sau 4-5 lần đi chụp thì cũng chỉnh được cái pic.style vừa ý. Mình chụp dich vụ cưới, không phải tham gia thi ảnh hay ảnh sản phẩm, nên không đòi hỏi màu sắc chính xác 99%, miễn là người xem thấy thích là được. Cho nên hồng hồng hay vàng vàng thì cũng đều phải chỉnh lại hết. Duy chỉ có cái độ nét chưa có kỹ thuật nào tăng độ nét lên đẹp như ống kính mang lại.

Tớ không hiểu là lens bị sai màu chỉnh làm sao để nó đúng tất cả trường hợp, đúng với mắt của bạn hay là đúng với cái thật của vật, mình thử lấy một ảnh bị ám vàng khi mình chỉnh hết ám vàng thì một số màu trong ảnh không đúng với màu thực tế của nó, còn nếu chỉnh đúng cho tất cả thì kì công lắm.. việc chỉnh màu chỉnh nhắm vào một đối tượng trong ảnh mà chỉnh như da con người thì dể nhưng để tấm ảnh thể hiện đúng các màu sắc trong ảnh thì chạy action là thánh. Còn picture style của máy ảnh còn hẹp hơn là PS nữa bạn có thử cái picture style đó trên tamron và so với standard trên canon L chưa ?

như bạn nói bạn nói bạn chụp cưới nên chẳng cần màu sắc chính xác, vậy chẳng khác nào lens đó giá trị thấp. Xin dẫn chứng một trang nói về vấn đề màu sắc và độ nét là quan trọng như thế nào.

http://www.the-digital-picture.com/R...ns-Review.aspx

I'm often asked - can images shot with a consumer zoom lens be post-processed to result in images similar to 24-70 L images? The answer is: you can adjust contrast and saturation, but you cannot add missing detail. And, color can be very difficult to match later. So, using a better lens will usually result in better post-processed images. Most primes and L lenses are noticeably better than consumer zooms.

Mình nghỉ lens bạn test có vấn đề rồi vì 24-70L từ trước giờ không có chuyện không nét các tiêu cự đâu, không những bài review này mà mình đang có mình thật sự không thấy 24-70L ngang với 24-105L về độ nét, bài review kết luận đây

The Canon EF 24-70mm f/2.8L USM Lens is a very sharp lens - few zoom lenses reach this level of sharpness. The 24-70 L is sharp in the center at f/2.8 at all focal lengths and performs very well in the corners.

Tiền nào thì của đó thôi, không có chuyện tamron hơn được 24-70L dù chỉ là mk 1.

Quote Được gửi bởi tâm bờm View Post
    Màu bị vàng là vàng tất cả, độ lệch màu là cố định chứ có phải chụp ngoài đường nó khác trong nhà đâu. Do đó, chỉ cần cân chỉnh được độ lệch màu giữa 2 ống kính rồi save thành action hay pic.style là giải quyết được thôi.
    Còn canon 24-70 m1, mình đi tìm mua, cắm 3 ống chụp thử chắc cũng vài chục tấm mọi tiêu cự ở 2.8 vì mình cần độ mở này mới tìm mua, nhưng chẳng tấm nào đủ độ nét mong muốn, nói thẳng ra độ nét chẳng khác gì 24-105 F4 is. Khi chụp thử tamron thì quá ok, móc tiền mua luôn khỏi về suy nghĩ. Sau 4-5 lần đi chụp thì cũng chỉnh được cái pic.style vừa ý. Mình chụp dich vụ cưới, không phải tham gia thi ảnh hay ảnh sản phẩm, nên không đòi hỏi màu sắc chính xác 99%, miễn là người xem thấy thích là được. Cho nên hồng hồng hay vàng vàng thì cũng đều phải chỉnh lại hết. Duy chỉ có cái độ nét chưa có kỹ thuật nào tăng độ nét lên đẹp như ống kính mang lại.

Nghe mấy bác tranh luận mình cũng nhứt đầu rồi, cuối cùng hg biết chọn lens nào luôn, các bác nào có kinh nghiệm tư vấn thêm cho mình nhé, tại mình muốn chừa thêm 1 phần kinh phí để mua thêm 1 lens chụp nội thất nữa vì lens này mới quan trọng với mình, chứ bỏ tiền ra mua 24-70M2 thì hơi đau bụng tí. Bác nào có kinh nghiệm chụp nội thất nhờ tư vấn cho mình 1 lens nhé, riên lỉnh vực này thì thích là múc à kg phải đắng đo tiền bạc.

Quote Được gửi bởi thaodang View Post
    Nghe mấy bác tranh luận mình cũng nhứt đầu rồi, cuối cùng hg biết chọn lens nào luôn, các bác nào có kinh nghiệm tư vấn thêm cho mình nhé, tại mình muốn chừa thêm 1 phần kinh phí để mua thêm 1 lens chụp nội thất nữa vì lens này mới quan trọng với mình, chứ bỏ tiền ra mua 24-70M2 thì hơi đau bụng tí. Bác nào có kinh nghiệm chụp nội thất nhờ tư vấn cho mình 1 lens nhé, riên lỉnh vực này thì thích là múc à kg phải đắng đo tiền bạc.
    Chụp nội thất thì ultrawide 16-35f4L chiến quá ngon. 2 lens 2nd Tamron 24-70 và 16-35f4L cộng lại mới bằng 1 lens 24-70LII mới, như vậy chắc bác có quyết định rồi ha. Tamron ko kém bao nhiêu so với 24-70LII, chi tiêu lại hợp lý hơn, tội gì phải cố nhiều đâu bác
    EOS 6D vs EOS 70D

Quote Được gửi bởi barrel_dragon View Post
    Chụp nội thất thì ultrawide 16-35f4L chiến quá ngon. 2 lens 2nd Tamron 24-70 và 16-35f4L cộng lại mới bằng 1 lens 24-70LII mới, như vậy chắc bác có quyết định rồi ha. Tamron ko kém bao nhiêu so với 24-70LII, chi tiêu lại hợp lý hơn, tội gì phải cố nhiều đâu bác
    Nghiên mình cảm ơn bác rất nhiều à, cái vụ này mình lăn tăng rất nhiều nhưng nhờ bác tư vấn mình rỏ rất nhiều rồi vì cái chính của mình là chụp nội thất là chính, còn lại là chụp chơi nhưng cũng muốn chơi nhưng phải chất 1 tí vì đam mê nên phải nhờ mấy bác tư vấn sao cho ổn tí là đc ạ.

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng