Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 34

Chủ đề: nhờ tư vấn lens tamron 24-70 f2.8 vs canon 24-70 f2.8 M1

Quote Được gửi bởi Trutek2015 View Post
    Nếu chụp anh giải trí và đa mê. Thì bác cứ yên tâm mà cướii Tamron 24-70mm VC nha. nhược điểm duy nhất của lens nay là cho tone màu hơi ấm tí (vàng). Nhưng cái đó ko quang trọng. vì bác co thể chỉnh trên máy cho đỡ vàng và đàng nào thi hình chụp về cũng PTS hết hàh... nên ko phải quá bận tấm cái vụ bị vàng bác nhé

Cảm ơn bác rất nhiều đã tư vấn cho mình nhé, vậy là cưới em tamron cũng ổn rồi, vì thật ra mình chụp xong mình cũng PTS lại hết chứ đâu để ảnh gốc, mình chụp chủ yếu là giải trí và đam mê nhưng cũng muốn hình mình chụp ra phải chất, mong các bác chụp nhiều có kinh nghiệm chỉ giáo thêm nhé.

Quote Được gửi bởi thaodang View Post
    Cảm ơn bác rất nhiều đã tư vấn cho mình nhé, vậy là cưới em tamron cũng ổn rồi, vì thật ra mình chụp xong mình cũng PTS lại hết chứ đâu để ảnh gốc, mình chụp chủ yếu là giải trí và đam mê nhưng cũng muốn hình mình chụp ra phải chất, mong các bác chụp nhiều có kinh nghiệm chỉ giáo thêm nhé.
    Không cần ps đâu, dùng pic.style xử luôn cũng đc, nhưng phải vài lần với lại cái màn hình chuẩn tí mới đc.
    Lúc đầu tính mua mk1, mà tìm hiểu thì bà con bảo nó không nét tại 2.8 nên chuyển sang 24-70 F4 is, rồi thấy cái 2.8 quan trọng nên quyết định tamron. Lúc đầu chụp da mặt sao cứ vàng như bệnh gan cũng nản nhưng giờ ổn rồi, thấy nó quá tốt so với giá tiền bỏ ra.

Quote Được gửi bởi tâm bờm View Post
    Không cần ps đâu, dùng pic.style xử luôn cũng đc, nhưng phải vài lần với lại cái màn hình chuẩn tí mới đc.
    Lúc đầu tính mua mk1, mà tìm hiểu thì bà con bảo nó không nét tại 2.8 nên chuyển sang 24-70 F4 is, rồi thấy cái 2.8 quan trọng nên quyết định tamron. Lúc đầu chụp da mặt sao cứ vàng như bệnh gan cũng nản nhưng giờ ổn rồi, thấy nó quá tốt so với giá tiền bỏ ra.
    Cảm ơn bác tâm bờm chỉ giáo nhiều nhé, nhưng mà bác giúp cho trót luôn nhé, hì hì.... Cho mình hỏi có phải là bác dùng pic.style do bác tự chỉnh luôn chứ không phải mặc định trên máy có phải không? như vậy bác tăng hay giảm màu nếu dùng tamron, và phần contrast có tăng hay giảm gì không, độ nét nữa bác có tăng lên không? Mình đang học hỏi kinh nghiệm nên hỏi hơi nhiều, bác giúp đở nhé, thanks bác nhiều.

Cái này theo cá nhân thôi, mỗi người 1 sở thích, vả lại body khác nhau hình ra cũng khác nhau.
    Mình cắm trên 1Ds3
    Sharpen 2, nó nét căng rồi nên để thấp để các đường nét trên mặt nó mềm mại, nhìn đẹp hơn
    Tone -2 để giảm vàng
    Contract -1 cho dịu bớt theo tone của canon
    Saturation 0 hoặc 1 tùy trường hợp
    Ngoài ra có giảm vàng và đỏ 1 chút nữa.

Quote Được gửi bởi tâm bờm View Post
    Cái này theo cá nhân thôi, mỗi người 1 sở thích, vả lại body khác nhau hình ra cũng khác nhau.
    Mình cắm trên 1Ds3
    Sharpen 2, nó nét căng rồi nên để thấp để các đường nét trên mặt nó mềm mại, nhìn đẹp hơn
    Tone -2 để giảm vàng
    Contract -1 cho dịu bớt theo tone của canon
    Saturation 0 hoặc 1 tùy trường hợp
    Ngoài ra có giảm vàng và đỏ 1 chút nữa.
    Cảm ơn bác đã hướng dẫn rất nhiều.
    Được sửa bởi thaodang lúc 01:06 PM ngày 18-06-2016

Em hiện đang gắn Tamron 24-70 với 6D của mình, sử dụng để làm việc cũng hơn nửa năm nên có lẽ sẽ có nhận xét khác với mấy bác ở trên. Ưu điểm thì các bác khác đã nói, em chỉ nói về khuyết điểm của ống này:

1. Về zoom, zoom của lens khá cứng, nếu bác nào mua để quay phim thì em nghĩ là không nên.

2. Cao su của lens so với Canon em nghĩ là không tốt bằng. Em đi làm ngoài thiên nhiên và trong nhiều điều kiện thời tiết khác nhau (mưa, nắng, nóng ẩm, lạnh giá...) thì sau một thời gian cao su của lens bị giãn rất nhanh, so với cao su của ống Canon sử dụng trong điều kiện tương tự thì em thấy kém hẳn. Do thiết kế vòng focus rắc rối nên em từng bị từ chối dán lại cao su cho lens vì...rất khó dán.

3. Cái này là quan trọng nhất, lỗi dây khẩu/AF của lens. Cái này thì phụ thuộc vào các bác có lấy phải bad copy hay không. Em thì xui lấy nhầm bad copy nên sau một thời gian dây khẩu/AF của lens bị lỗi không khép khẩu được (chỉ chụp được ở f2.8) hoặc bị lỗi khép khẩu sai (sáng tối không đều nhau dù cùng thông số), khi đó lỗi ERR01 xảy ra thường xuyên sẽ làm các bác rất khó chịu. Ai bị lỗi này như em thì phải thay dây khẩu hoặc xui hơn là thay cả cụm mạch của lens (tầm hơn 1 chai) ở Hoằng Quân.

Vì vậy, nếu ai mua Tamron 24-70 thì theo em nên mua lens có bảo hành chính hãng của Hoằng Quân (thay dây, thay cao su không tốn tiền) và test thật kĩ để không bị dính bad copy như em. Em rất thích chất lượng của ống nhưng cũng vì bad copy nên đang rất mệt mỏi với ống kính này.

Quote Được gửi bởi thaodang View Post
    mình đang sài 6D và lens canon 50 f1.4 vs lens 135l f2.0 đang muốn mua thêm 1 len nữa, nhờ các bạn nào đã từng sài qua 2 lens tamron 24-70 f2.8 vs canon 24-70 f2.8 m1 thì cho mình lời khuyên nhé. Hay với kinh phí khoảng 20tr mình chọn lens nào khác nửa, nhu cầu của mình thì chụp con cháu và gia đình là chính lâu lâu cũng muốn thang thang chụp ảnh cho vui vì lòng đam mê thôi à. Cảm ơn các bạn tham gia tư vấn dùm ạ.
    Em xin có ý kiến với bác như sau: Bác mua lens 16-35f/4 đi.
    So với dải từ 24-70 của 2 lens kia thì hơi kém đa dụng + khẩu một tí (sau này dư dả lên luôn 24-70 mark II để khỏi lăn tăn), tuy nhiên đối với bác đã có 50mm và 135mm rồi nên cũng không cần lăn tăn đâu. Đối với nhu cầu của bác như vậy cũng rất ổn, tiêu cự 35mm để chụp gia đình thì không cần phải suy nghĩ, nhất là ngược sáng - ngoài ra lens này bác chơi phong cảnh nữa thì tuyệt. Thích khẩu bé chân dung đã có 50mm, thích tele một chút đã có 135mm. Mua 16-35f/4 về có khi luôn thường trực trên máy của bác đó.
    Không phải máy móc xịn, mà chính Photoshop mới là đồ nghề thiết yếu của nhiếp ảnh gia thời nay!

Chào bác,em đã dùng qua 2 con này 1 thời gian khá dài,trước tiên em nói về chất ảnh (bác nào hỏi chất ảnh là gì thì em không trả lời nhé,tự mà đi tìm hiểu):
    1.chất ảnh:
    Lén Canon màu đậm đà,nét mềm.
    Lens Tamron nét đanh gần ngang ngửa con M2,màu nhạt hơn 1 chút,ít viền tím hơn.
    2.Phần cơ:
    Lens Canon bắt nét chính xác,buil tốt hơn,cao su ít giãn.
    Lens Tamron zoom cứng,AF kém hơn,mắc lỗi AF nếu chọn nhầm con bad,cao su giãn nếu bảo quản ko kĩ.

Quote Được gửi bởi gk2102 View Post
    Em hiện đang gắn Tamron 24-70 với 6D của mình, sử dụng để làm việc cũng hơn nửa năm nên có lẽ sẽ có nhận xét khác với mấy bác ở trên. Ưu điểm thì các bác khác đã nói, em chỉ nói về khuyết điểm của ống này:

1. Về zoom, zoom của lens khá cứng, nếu bác nào mua để quay phim thì em nghĩ là không nên.

2. Cao su của lens so với Canon em nghĩ là không tốt bằng. Em đi làm ngoài thiên nhiên và trong nhiều điều kiện thời tiết khác nhau (mưa, nắng, nóng ẩm, lạnh giá...) thì sau một thời gian cao su của lens bị giãn rất nhanh, so với cao su của ống Canon sử dụng trong điều kiện tương tự thì em thấy kém hẳn. Do thiết kế vòng focus rắc rối nên em từng bị từ chối dán lại cao su cho lens vì...rất khó dán.

3. Cái này là quan trọng nhất, lỗi dây khẩu/AF của lens. Cái này thì phụ thuộc vào các bác có lấy phải bad copy hay không. Em thì xui lấy nhầm bad copy nên sau một thời gian dây khẩu/AF của lens bị lỗi không khép khẩu được (chỉ chụp được ở f2.8) hoặc bị lỗi khép khẩu sai (sáng tối không đều nhau dù cùng thông số), khi đó lỗi ERR01 xảy ra thường xuyên sẽ làm các bác rất khó chịu. Ai bị lỗi này như em thì phải thay dây khẩu hoặc xui hơn là thay cả cụm mạch của lens (tầm hơn 1 chai) ở Hoằng Quân.

Vì vậy, nếu ai mua Tamron 24-70 thì theo em nên mua lens có bảo hành chính hãng của Hoằng Quân (thay dây, thay cao su không tốn tiền) và test thật kĩ để không bị dính bad copy như em. Em rất thích chất lượng của ống nhưng cũng vì bad copy nên đang rất mệt mỏi với ống kính này.
    Cảm ơn bác đã tư vấn rất nhiều, bác tư vấn làm mình khó nghỉ nên phải chọn lens nào quá

Quote Được gửi bởi thanhoanhung View Post
    Em xin có ý kiến với bác như sau: Bác mua lens 16-35f/4 đi.
    So với dải từ 24-70 của 2 lens kia thì hơi kém đa dụng + khẩu một tí (sau này dư dả lên luôn 24-70 mark II để khỏi lăn tăn), tuy nhiên đối với bác đã có 50mm và 135mm rồi nên cũng không cần lăn tăn đâu. Đối với nhu cầu của bác như vậy cũng rất ổn, tiêu cự 35mm để chụp gia đình thì không cần phải suy nghĩ, nhất là ngược sáng - ngoài ra lens này bác chơi phong cảnh nữa thì tuyệt. Thích khẩu bé chân dung đã có 50mm, thích tele một chút đã có 135mm. Mua 16-35f/4 về có khi luôn thường trực trên máy của bác đó.
    Cả ơn bác đã tư vấn nhiều, cho mình hỏi thêm nữa là lens 16-35 dùng để chụp nội thất tốt kg ạ, mình không mua 24-70 M2 là vì để dành tiền mua thêm 1 lens để chụp nội thất nữa nhưng chưa biết chọn lens nào.

Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng