Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Thắc mắc về đèn flash: Pre-flash nháy trước flash thật bao lâu

Thắc mắc về đèn flash: Pre-flash nháy trước flash thật bao lâu

Em đang dùng đèn Pixel X800N chụp chế độ TTL mà em ko thấy đèn đánh pre flash mà chỉ nháy có 1 phát.

Các bác cho hỏi về thời gian giữa lần đánh preflash và flash chính nó có nhanh đến mức mình ko thể nhận ra bằng mắt thường?
    D600 + 20f2.8D + 30f1.4A + 35f2D 50f1.4G + 85f1.8G + 70-300VC

bác chỉnh qua chế độ mắt đỏ sẽ thấy

Bình thường khi nhìn bên ngoài em vẫn thấy đèn flash chớp 2 lần với chế độ TTL, khoảng cách giữa 2 lần chớp cỡ như bác đọc 2 số 1 - 2 thật nhanh vậy đó.

Có một cách khác dễ thấy hơn là khi chụp bác nhìn vào ống ngắm, nếu bác thấy đèn flash chớp thì đó chính là pre-flash.

Quote Được gửi bởi pious View Post
    Em đang dùng đèn Pixel X800N chụp chế độ TTL mà em ko thấy đèn đánh pre flash mà chỉ nháy có 1 phát.

Các bác cho hỏi về thời gian giữa lần đánh preflash và flash chính nó có nhanh đến mức mình ko thể nhận ra bằng mắt thường?
    Cái chính là bác thắc mắc là:
    1/ cần thấy cái tia pre-flash hay là
    2/ việc đo sáng khi đặt chế độ TTL có đúng sáng như mong muốn hay không?

Em trả lời nhé:
    1/ Tia pre-flash bác không thể nào thấy trong trường hợp chụp thông thường với flash mặc định ở đầu kỳ (Front Curtain Sync)
    [bác trantieu nói vụ chế dộ mắt đỏ là chuyện khác, pre-flash là để chống mắt đỏ, không có liên quan trong việc đo sáng]

2/ Nếu bác thấy ổn rồi thì thôi, còn nếu gặp khó, cụ thể khi nào nếu thì em biết sẵn sàng trả lời giúp tiếp ạ.

Ps: em gần như chỉ sử dụng canon eos là chính, nên kết quả lấy từ đây, các thuơng hiệu khác có thể có hoạt động khác đi chút.
    Được sửa bởi BinhInfocus lúc 03:32 PM ngày 04-06-2016

Có một cách khác để kiểm tra xem có pre=flash hay không là:
    - Cài đặt trên body chế độ đèn flash là Rear-curtain sync.
    - Đặt body ở chế độ M với tốc độ =/> 1giây. Khi để tốc độ càng chậm, khoảng cách giữa pre-flash và main-flash càng rõ ràng.
    - Đèn flash chọn chế độ TTL.

Mời các bác lấy máy ra thí nghiệm cái cho vui.
    Được sửa bởi vbdt lúc 02:54 PM ngày 04-06-2016

Em đã thử như anh vbdt bày và đã rõ là có pre-flash khi chọn chế độ eTTL/TT, khi chụp với tốc độ thấp và chọn flash cuối kỳ sẽ thấy rõ. Em sẽ edit post trên lại cho đúng. Cám ơn anh vbdt.

Quote Được gửi bởi BinhInfocus View Post
    Em đã thử như anh vbdt bày và đã rõ là có pre-flash khi chọn chế độ eTTL/TT, khi chụp với tốc độ thấp và chọn flash cuối kỳ sẽ thấy rõ. Em sẽ edit post trên lại cho đúng. Cám ơn anh vbdt.
    Khi chụp bình thường em vẫn kiểm tra xem đèn flash có đánh hay không bằng cách quan sát trong viewfinder xem pre-flash có chớp trước khi gương phản xạ lật lên hay không, nếu không thấy thì phải kiểm tra lại đèn flash.

Quote Được gửi bởi vbdt View Post
    Có một cách khác để kiểm tra xem có pre=flash hay không là:
    - Cài đặt trên body chế độ đèn flash là Rear-curtain sync.
    - Đặt body ở chế độ M với tốc độ =/> 1giây. Khi để tốc độ càng chậm, khoảng cách giữa pre-flash và main-flash càng rõ ràng.
    - Đèn flash chọn chế độ TTL.

Mời các bác lấy máy ra thí nghiệm cái cho vui.
    Cảm ơn bác, em đã thử theo cách này và thấy đúng là có pre flash thật. Bác siêu quá.
    D600 + 20f2.8D + 30f1.4A + 35f2D 50f1.4G + 85f1.8G + 70-300VC