Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: Màu sắc chụp hình

Màu sắc chụp hình

Chào các bác..
    Em chụp hình, cây cối, đồ vật, phong cảnh... màu vẫn tươi bình thường, nhưng chụp phần da, mặt, mũi,....
    màu hay bị nhợt như này (nhất là ở phần mặt, da và môi nhìn nhợt quá ạ), các bác cao thủ chỉ giúp em với, chỉnh chế độ hay thông số như nào để chụp hình màu sắc mặt mũi trông hồng hào hơn vậy T_T...
    em đang dùng A5000, chụp hay để chế độ P...
    Xin cảm ơn sự chỉ giáo và giúp đỡ của các bác rất nhiều ạ.

Theo mình nghĩ để ảnh có màu sống động hơn mà không cần photoshop bạn có thể vào Menu phần creative style bạn chuyển sang vivid hoặc landscape. Mặc định thì phần đó là standard, màu sắc hơi nhạt. Và trong những phần đó bạn có thể vào điều chỉnh contrast, saturation cho thích hợp. Sau khi chỉnh xong bạn sẽ thấy màu sắc khác biệt ngay.

Tấm đầu dư sáng + thiếu contrast (em nghĩ vậy). Creative Style em thấy để màu standard rồi tăng contrast, sat, sharp là tốt nhất....mấy cái màu kia dòm kì kì.

Cách khác là nếu bác chụp jpeg thì để extra fine, xong copy vào điện thoại hoặc tablet rồi dùng các phần mềm chỉnh màu như vsco, camly, psexpress v.v... để chỉnh. Màu ra rất đẹp và chỉnh chọt đc nhiều cái khá nhanh. Nhiều lúc em test nhanh trên đt, xong đến hồi vào lightroom cũng dùng màu vsco mà kết quả ra lại k hài lòng bằng.
    Được sửa bởi cieumeo lúc 10:53 PM ngày 30-05-2016
    If your pictures aren't good enough, you're not close enough - Robert Capa

Quote Được gửi bởi altoni View Post
    Theo mình nghĩ để ảnh có màu sống động hơn mà không cần photoshop bạn có thể vào Menu phần creative style bạn chuyển sang vivid hoặc landscape. Mặc định thì phần đó là standard, màu sắc hơi nhạt. Và trong những phần đó bạn có thể vào điều chỉnh contrast, saturation cho thích hợp. Sau khi chỉnh xong bạn sẽ thấy màu sắc khác biệt ngay.
    Cảm ơn bạn, mình sẽ thử cách của bạn.

Quote Được gửi bởi cieumeo View Post
    Tấm đầu dư sáng + thiếu contrast (em nghĩ vậy). Creative Style em thấy để màu standard rồi tăng contrast, sat, sharp là tốt nhất....mấy cái màu kia dòm kì kì.

Cách khác là nếu bác chụp jpeg thì để extra fine, xong copy vào điện thoại hoặc tablet rồi dùng các phần mềm chỉnh màu như vsco, camly, psexpress v.v... để chỉnh. Màu ra rất đẹp và chỉnh chọt đc nhiều cái khá nhanh. Nhiều lúc em test nhanh trên đt, xong đến hồi vào lightroom cũng dùng màu vsco mà kết quả ra lại k hài lòng bằng.
    Em sẽ check lại xem. Còn chụp xong dùng app thì nói làm gì bác hehe... Tính up 50 tấm, dùng app chỉnh cả 50 tấm cũng mất thời gian lắm ạ, chất lượng dùng app xong cũng ko bằng ảnh chụp gốc, e muốn chụp hình phát ra màu chuẩn là ok rồi. Thank bác nhé ^^

Mình đang dùng a6k, thường chụp về phải tăng contrast lên một tí. thấy một vài ae khác review chụp ăn liền ko phải thế mạnh của sony mà là fuji, sony mạnh ở file raw.
    Mình ban đầu cũng lười nên chụp jpeg, sau toàn chụp raw về chỉnh lại mới vừa mắt

nói thật 2 tấm của bác bị out focus rồi. làm sao chỉnh màu cho nó ngon dc. bác nên focus chuẩn. chụp ra raw thì ae vào LR biết đường chỉ bác chỉnh màu da
    EOS R + 35f2, 100L macro, 17-40L, 24-105L , 135L, 70-200L II