Trang 2 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 65

Chủ đề: Fujifilm X-E2S có đáng để nâng cấp

Quote Được gửi bởi Vo Doan View Post
    Đang dùng môt bộ y như ảnh minh họa của bác apham! Được gần 2 tháng chổ tay cầm bạc màu, nên chắc phải mua thêm bao da cho nó thọ lâu.
    Nhu cầu chỉ gia đình và du lịch thì không có gì phàn nàn. Mang theo mỗi ngày vì nhẹ và gọn, dù có ngày chẳng lấy ra chụp, kết quả len bị tróc coating 3 điểm nhỏ, chắc vì mình đeo vai và trời quá nóng nên bị, các bác lưu ý đều này để tránh, xót ruột.
    Dùng filter BW, tháo ra chụp, lắp vo chụp, thấy ảnh cũng giống nhau, thôi lắp vô để khi lau bụi bảo vệ cái coating của len.
    Tracking và focus thì chỉ cho vui thôi, chứ lấy nét sai chổ mình muốn, single và đo sáng điểm là tốt nhất đối với em, ko biết mấy bác khác thì sao?

Nếu vì chế độ auto mà bỏ qua xe2 để lấy xe2s thì không đáng, vì mình để auto chụp ra ko đẹp như để mình chỉnh một nữa máy chỉnh một nữa, đưa cho vợ chụp thì chỉnh sẳn rồi chỉ dặn vợ lấy nét cho đúng thôi.
    DR nếu để 100 thì nhiều cảnh bị tối, để auto thì nhiều bức ảnh nhìn máy ok, ra màn hình vì tính nhìn là xóa liền.
    Thành ra mặc dù dùng xe2s nhưng vẫn ko biết nó hơn gì so với xe2 v.4.0 trừ chế độ auto. Nó dường như là sự huyền bí của Fuji, mà em thì cứ tự an ủi thôi thì đời sau tốt hơn đời trước.
    Nói chung chỉ một vài kinh nghiệm cá nhân muốn chia sẽ với máy bác.
    Mấy A mấy Chị cho E hỏi, cái nút Like của diễn đàn nào đâu dậy...???
    Thanks Bác Vo Doan đã góp ý.
    Dien Đàn rẩt cần những mem có tâm như Bác...!!!

Đang dùng môt bộ y như ảnh minh họa của bác apham! Được gần 2 tháng chổ tay cầm bạc màu, nên chắc phải mua thêm bao da cho nó thọ lâu.
    Nhu cầu chỉ gia đình và du lịch thì không có gì phàn nàn. Mang theo mỗi ngày vì nhẹ và gọn, dù có ngày chẳng lấy ra chụp, kết quả len bị tróc coating 3 điểm nhỏ, chắc vì mình đeo vai và trời quá nóng nên bị, các bác lưu ý đều này để tránh, xót ruột.
    Dùng filter BW, tháo ra chụp, lắp vo chụp, thấy ảnh cũng giống nhau, thôi lắp vô để khi lau bụi bảo vệ cái coating của len.
    Tracking và focus thì chỉ cho vui thôi, chứ lấy nét sai chổ mình muốn, single và đo sáng điểm là tốt nhất đối với em, ko biết mấy bác khác thì sao?

Nếu vì chế độ auto mà bỏ qua xe2 để lấy xe2s thì không đáng, vì mình để auto chụp ra ko đẹp như để mình chỉnh một nữa máy chỉnh một nữa, đưa cho vợ chụp thì chỉnh sẳn rồi chỉ dặn vợ lấy nét cho đúng thôi.
    DR nếu để 100 thì nhiều cảnh bị tối, để auto thì nhiều bức ảnh nhìn máy ok, ra màn hình vì tính nhìn là xóa liền.
    Thành ra mặc dù dùng xe2s nhưng vẫn ko biết nó hơn gì so với xe2 v.4.0 trừ chế độ auto. Nó dường như là sự huyền bí của Fuji, mà em thì cứ tự an ủi thôi thì đời sau tốt hơn đời trước.
    Nói chung chỉ một vài kinh nghiệm cá nhân muốn chia sẽ với máy bác.
    Khi chênh sáng tối nhiều thì bác có thể chỉnh thử Shadow tone thành -2, kết quả rất ấn tượng. Nếu không thì lấy sáng thử từ trên xuống dưới, thấy vị trí nào OK thì khoá sáng (AE-L) rồi lấy nét và chụp thôi.

Nói chung máy Fuji dễ chỉnh để có ảnh hài lòng xem trên máy hơn là khi dùng Nikon và Canon.

Quote Được gửi bởi Hungdunghcmc View Post
    Khi chênh sáng tối nhiều thì bác có thể chỉnh thử Shadow tone thành -2, kết quả rất ấn tượng. Nếu không thì lấy sáng thử từ trên xuống dưới, thấy vị trí nào OK thì khoá sáng (AE-L) rồi lấy nét và chụp thôi.

Nói chung máy Fuji dễ chỉnh để có ảnh hài lòng xem trên máy hơn là khi dùng Nikon và Canon.
    Bác có thể nói từng bước để khóa sáng không, em chỉ dùng được khóa nét AFL , bấm AEL không khóa sáng được, dịch chuyển máy láy nét là nó canh sáng lại liền.

Bác có thể nói từng bước để khóa sáng không, em chỉ dùng được khóa nét AFL , bấm AEL không khóa sáng được, dịch chuyển máy láy nét là nó canh sáng lại liền.
    Có setting trong menu để dùng như on/off hay bấm giữ. Chắc máy bác để bấm giữ mói có hiệu lực.

Cám ơn anh em đã tham gia sôi nổi.

Điểm đầu tiên apham thích ở chiếc máy này là sự gọn nhẹ, khi gắn ống kit XF 18-55 vào thì máy vẫn đủ gọn để cầm thoải mái. Apham vừa đạp xe vừa đeo theo máy để chụp trên quãng đường dài 20km mà không cảm thấy quá mệt mỏi trên cổ.
    DSCF8233 by an_duong_pham, on Flickr

DSCF8230 by an_duong_pham, on Flickr

Điểm thứ 2 là rất dễ chụp, X-E2s cũng như các dòng máy X-Series khác của Fujifilm là ảnh JPG rất đẹp, cứ để Auto và chuyện còn lại để máy lo hết. Các bác thấy là các ảnh này đều là nguyên bản và apham chọn chế độ Auto tất tần tật (auto ISO, auto WB, chụp ưu tiên khẩu độ auto aperture, color mode Vivid).
    DSCF8302 by an_duong_pham, on Flickr

DSCF8282 by an_duong_pham, on Flickr
    Được sửa bởi apham lúc 05:46 AM ngày 30-05-2016
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Từ ngày chụp với Fujifilm được cái là apham ít cần đến Photoshop hay Lightroom để chỉnh lại ảnh, cứ thế post lên chia sẻ ảnh gốc luôn. Một điểm tiếp theo mà mình thích trên chiếc máy X-E2s này là hệ thống cân bằng trắng (auto WB) rất tốt, đo sáng chính xác kể cả chụp thuận sáng hay ngược sáng.

Những bức ảnh này apham chụp tại Hồ Suối Giai ở Bình Phước, cách SG khoảng 90km về phía Tây Bắc.
    DSCF8431 by an_duong_pham, on Flickr

DSCF8485 by an_duong_pham, on Flickr

DSCF8442 by an_duong_pham, on Flickr

DSCF8458 by an_duong_pham, on Flickr
    Phạm An Dương

Ở phần trước anh em phân vân giữa X-E2s và X-E2. Thật sự mà nói thì nếu anh em đang có X-E2 thì đừng nên nâng cấp lên X-E2s vì như thế không đáng, nhất là khi Fujifilm đưa ra bản nâng cấp firmware 4.0 cho X-E2 thì con này gần như y chang X-E2s. Như mình có nói ban đầu, nếu các bạn đang muốn mua chiếc máy mới của Fujifilm hay muốn nâng cấp từ X-M/ X-A thì X-E2s là 1 sự lựa chọn đáng giá.

Anh em xem 2 hình so sánh bên dưới.
    Đây là X-E2

Đây là X-E2s

Hai máy rất tương đồng, Fujifilm nói là X-E2s cải tiến hơn về báng cầm bám hơn, nút bấm định vị trái phải lên xuống tuy nhiên không quá khác biệt. Sự khác nhau tương đối giữa 2 máy là X-E2s có thêm nút AUTO (thay vì là Fn2) để giúp cho người dùng (đặc biệt là người mới dùng Fuji) ấn để chọn ngay các chế độ chụp ảnh được thiết lập sẵn như chân dung, thể thao, phong cảnh, pháo hoa hay phơi sáng. Nút này giống X-T10 nằm ở mặt trên của máy.

Ngoài ra độ nhạy sáng của X-E2s lên đến 51200 trong khi X-E2 là 25600.

Chỉ vậy thôi.
    Được sửa bởi apham lúc 06:31 AM ngày 30-05-2016
    Phạm An Dương

Thank bác apham về thông tin về độ nhạy sáng của xe2s, hình đầu tiên của bác ở hồ suối giai ánh sáng rất đẹp, có lẽ em sẽ chuyển về chụp ưu tiên khẩu độ như thời còn dùng canon.
    @ hungdunghcmc có vào chỉnh trong menu, nhưng vẫn ko được, có lẽ em chưa hiểu hết cách thức hoạt động của máy, có lẽ bữa nào mời bác cafe để có thể làm chủ máy của mình nhiều hơn.

Thank bác apham về thông tin về độ nhạy sáng của xe2s, hình đầu tiên của bác ở hồ suối giai ánh sáng rất đẹp, có lẽ em sẽ chuyển về chụp ưu tiên khẩu độ như thời còn dùng canon.
    @ hungdunghcmc có vào chỉnh trong menu, nhưng vẫn ko được, có lẽ em chưa hiểu hết cách thức hoạt động của máy, có lẽ bữa nào mời bác cafe để có thể làm chủ máy của mình nhiều hơn.
    OK bác, mình ở SG, khi nào bác rảnh, trong tuần anh em cà phê ăn trưa, bác trên tay em X-PRO 2 luôn. Mình mói mua được 1 em len used 55-200, rất bất ngờ vì hình ra quá ngon so với giá ( 8tr, ha ha). Chụp thử chuyển động bằng chế độ lấy nét C. ngon. Khoá sáng mình hay dùng khi chụp phong cảnh, hay khi ngược sáng. Ngoài ra set AF-L thành chức năng lấy nét ( bấm và giữ), rồi để nguyên bấm chụp, chụp nhiều hình khi đối tượng không thay đổi khoảng cách, hoặc để bố cục lại. Máy Fuji điều khiển khá thân thiện bác.

XE-2S màu bạc vẫn là em máy mình thích nhất vì design đẹp / gọn, chỉ có điều là có X-pro 2 với cảm biến + chip xử lý nâng cấp, cộng thêm nhiều điểm lấy nét, và tốc độ chụp cao hơn, đổi lại là máy to, thô hơn, và cũng khó cầm hơn XE-2S.

Tuy nhiên theo đánh giá mới nhất của các trang mạng nước ngoài thì khả năng chụp ISO cao của dòng cảm biến mới tăng không đáng kể. chất lượng hình ảnh thì với cảm biến cũ ngon rồi.

Đây là 3 hinh mình chụp bằng X-T10 ( cùng cảm biến XE-2S) tại Cuba, hình đã crop chỉnh bố cục mà độ nét thì vẫn rất ok.

Được sửa bởi Hungdunghcmc lúc 04:06 PM ngày 30-05-2016

Hihi, mình ở gần ngã tư PN, bữa nào rảnh sẽ inbox hẹn bác cafe, máy mình chọn màu đen vì màu bạc rất dễ làm mọi người chú ý khi chụp, len 60 và 55-200 đang trong tầm ngắm của mình,nên mình cũng muốn trãi nghiệm 55-200 trước khi mua. Bác có đk đi du lịch sướng thật. Xpro2 thì trải nghiệm mắc công tối về lại mất ngủ
    Được sửa bởi Vo Doan lúc 06:41 PM ngày 30-05-2016

Trang 2 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng