Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 22

Chủ đề: Giải mã sự kiện...

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Nói thêm là công nghệ (máy phóng chữ đặt ở 2 bên) giúp ông diễn thuyết ko cần nhìn giấy.
    Còn bài diễn thuyết thì do thư ký soạn. Tất nhiên rồi.

Để apham lấy link dẫn chứng 2 mục này.
    1. Để em lấy hình cho mọi người xem nhe. Đây là link nói về sản phẩm máy teleprompter của Obama sử dụng từ khi ông còn vận động tranh cử đã dùng bạn hãy xem hình ở trong sp bán của amazon sẽ hiểu rõ. Nó là hai tấm màn hình xuyên suốt ở hai bên của ông và hiện chữ lên ông thấy bạn ở phía khán giả bạn không thấy chữ gì cả http://www.amazon.com/LCD-Obama-pres.../dp/B00LGBFHUA.

2. Em đồng ý với anh apham về việc câu hỏi trai hay gái. Khi một người nếu trích dẫn một vấn đề mà không hoàn chỉnh và lấy một câu nào đó ra khỏi ngữ cảnh của nó thì rất dễ làm cho người khác khi đọc thiếu hiểu lầm. Em nghĩ rất có thể là nhà sư hỏi vậy thôi như xã giao không phải đề nghị gì cả.

3. Em quên một số điều em nói thêm. Nếu có ai đã không quan tâm đến bài phát biểu của TTM hôm kia ở Hanoi trước thanh niên thì bạn hãy nên xem lại ở những đoạn quan trọng ông nói về tại sao một chính phủ cần phải lắng nghe ý kiến trái chiều. Trong đó ông nhấn mạnh là VN sẽ như thế nào là tùy thuộc vào nhân dân VN sẽ ra sao chứ Mỹ tôn trọng chủ quyền lãnh thổ VN và không có ý VN phải vận hành như Mỹ.

4. Mình nghĩ là các bạn phải nên nghe để hiểu rõ nếu có thể nên nghe youtube tiếng Anh của White House ban hành.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 07:58 AM ngày 25-05-2016 Reason: Mình sửa lại lời văn cho tế nhị hơn ở đoạn 3.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Gúc gồ 2 sự kiện của 2 nguyên thủ đến từ nước lớn (chọn TAB xem theo hình ảnh)

TT Hoa Kỳ

CT nước Trung Hoa

Những hình ảnh tự nói lên tất cả. Miễn bàn.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    Các bác có thể giải thích vì sao sự kiện Obama lại nóng như vậy hay ko?
    Hồi Putin qua VN, cũng ko mấy gây chú ý trên báo đài, còn dân săn đón thì có lẽ ko có ai luôn.

Hồi Tập cận Bình qua VN, cũng đóng đường cấm xe, nhưng 2 bên đường thì chỉ có an ninh, làm gì thấy dân? Chưa kể 1 nhóm bị cho là phản động ôm biểu ngữ mời Tập về nước. Chỉ có khác 1 điều là lễ tiếp Tập long trọng hơn obama, có 9 phát đại bác chào đón, có tứ trụ welcome.

Còn Obama thì khỏi bàn, mấy ngày nay xem tin tức, cả ngàn người dân đổ ra đường, chờ 2-3 tiếng để xem. Báo phỏng vấn 1 bà cụ, bà nói ước mơ 1 lần trong đời nhìn thấy Obama, Nghe mà rưng rưng nước mắt. Obama nói rằng: tình cảm của VN đã chạm vào trái tim tôi, mình tin ông nói thật chứ ko làm màu.
    ...
    Câu hỏi dễ trả lời nhưng khó diễn đạt ... trọn ý!
    thôi thì trích dẫn câu nói truyền khẩu:
    he he ... mình phải như thế nào người ta mới tiếp đón mình như thế chứ!

và mình phải như thế nào người ta mới lần đầu hát quốc ca như thế chứ!
    Không còn kiểu hùng hồn thúc giục xông trận máu me...

Những chia sẽ của các bác rất hay. Người Vn mình có vẻ rất chào đón nền dân chủ...

Nói thêm về vụ đền (chùa) Ngọc Hoàng, mình xem vài trang tin trên mạng, người ta đặt câu hỏi vì sao Obama chọn nơi này, vốn ko mang bản sắc VN mà gần như 100% là của người Hoa (kiến trúc TQ, người TQ xây dựng). Ko ai biết câu trả lời chính xác cả.

Nếu các bác đề cử thì sẽ chọn nơi nào cho thuần sắc Việt? Mình ko rành chùa chiền, kiến trúc cổ ở SG.

@Bác tudy: bài quốc ca ấy nghe rùng rợn quá, cứ liêu trai thế nào ấy, ko hợp gu của em.

Thật ra quốc ca thì nó chả liên quan gì tới quan điểm chính trị hiện thời cả. Nếu muốn ngụ ý cải tiến thì thiếu gì cách. Ví dụ đừng chặn đường bắt các nhà hoạt động dân chủ, để họ đi gặp Obama. Khi tiếp xúc ở cấp cao, đừng có mang bộ mặt hình sự (em ko xem nên ko rõ, nghe bạn bè kể trên fb là các lãnh đạo VN tiép xúc Obama mà cứ hầm hầm, nghiêm nghị, cứ như có thù với Obama)

Nói tóm lại là sau vụ này, VN ko tỏ ra có cải tiến gì về dân chủ. Cũng ko có động thái gì gọi là kết thân với Mỹ? Chỉ có dân cuồng Obama, có lẽ cũng làm lãnh đạo nhột.

@ Anh Accord 2000,

- chùa Ngọc Hoàng (Phước Hải Tự) là chùa nổi tiếng về cầu tự của người SG và các tỉnh lân cận đối vói các cặp hiếm muộn và mong có con trai

- đa phần khách du lịch khi ghé SG đều ghé thăm chùa này như 1 điểm văn hóa Á Châu ( kiến trúc...)

nên theo em, thì Ô Obama ghé chùa này cũng chỉ là tham quan cho biết như là 1 khách du lịch vậy thôi và Trụ trì chùa hỏi Ô có muốn cầu con trai không cũng 1 điều hết sức bình thường thôi ah.

Đúng y như apham đã post lên VNPhoto 2 ngày trước, đại ý là chúng ta đừng vội phán xét nếu chưa biết rõ vụ việc. Chùa Ngọc Hoàng đối với anh em nhiếp ảnh ai cũng đều biết và ghé tham. Ngôi chùa này rất đặc sắc về mặt văn hóa, tâm linh.

Một bầy báo lá cải xuyên tạc sự thật nói vị sư trù trì khuyên Obama xin con trai là láo toét. Hãy xem người trong cuộc nói về vấn đề này.

Anh em xem ở đây: http://www.baomoi.com/nguoi-huong-da...campaign=share

Giáo sư tôn giáo học Dương Ngọc Dũng chia sẻ với Zing.vn hành trình trở thành người giới thiệu của Tổng thống Mỹ Barack Obama tại chùa Ngọc Hoàng (quận 1, TP HCM).

- Theo ông, tại sao chùa Ngọc Hoàng lại được chọn để trở thành điểm đến của Tổng thống Mỹ?

- Tôi đánh giá sự chọn lựa đó là hoàn toàn đúng đắn. Điều thứ nhất, chùa Ngọc Hoàng nhỏ, việc bảo vệ Tổng thống khá dễ dàng. Nếu chọn ngôi chùa quá to như Vĩnh Nghiêm thì lực lượng đặc vụ không đủ để bao phủ toàn bộ cả bên trong và bên ngoài. Ở chùa Ngọc Hoàng thì rất gọn, Tổng thống đứng ở giữa, xung quanh là đặc vụ, hai bên là nhà báo quốc tế và Việt Nam, trước mặt là bàn thờ, không ai có thể ẩn nấp ở những chỗ như vậy.

Tôi và đặc vụ Mỹ đã làm việc suốt 3 tuần trước chuyến thăm của Tổng thống Obama. Họ vào kiểm tra kỹ đến tận thùng rác. Thấy thùng cao, họ bỏ luôn vì sợ có người nấp bên trong. Thùng phước sương, thùng công đức cũng được mở ra xem. Họ làm việc rất kỹ. Việc đó cho thấy sự lựa chọn ngôi chùa là đúng, vì ngôi chùa rất bé, bảo vệ dễ hơn.

Tổng thống Obama: Tôi thích con gái

Khi tôi đang giải thích về Quan Âm, Tổng thống Obama hỏi tôi: "Hầu hết mọi người đến đây cầu xin điều gì?". Tôi nói chùa này nổi tiếng cầu con. Người hiếm muộn thường đến đây cầu xin và họ hay xin con trai vì tâm lý người Việt Nam thích con trai hơn. Đôi khi có con gái rồi, họ đến đây để cầu xin con trai nữa. Ông Obama bật cười nói: "I like daughters" (Tôi thích con gái). Tôi nói: "Me too" (Tôi cũng vậy).

Có một số tờ báo đăng trụ trì Thích Minh Thông gợi ý với Tổng thống Obama rằng ông hãy cầu xin một đứa con trai đi. Thông tin đó hoàn toàn sai sự thật.

Tôi là người trong cuộc và sư thầy Thích Minh Thông không nói câu gì trong suốt hôm đó. Tôi là người giới thiệu về toàn bộ ngôi chùa từ đầu đến cuối, cũng hiểu rất rõ bối cảnh tại sao Tổng thống Obama nói câu đó. Tôi cảm thấy cần phải giải thích rõ để mọi người hiểu và không trách lầm thầy Thích Minh Thông.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

em thấy mấy người chỉ trích sự lựa chọn đền Ngọc Hoàng, tại sao ko tới thăm chùa thuần Việt, thật là ngớ ngẩn đến ngu dại, có thể nói là tâm lý kỳ thị. Chúng ta ko thể chối từ sự đóng góp của cộng đồng người Việt gốc Hoa với Sài Gòn hoặc các nơi khác trên đn VN.

Chúng ta không thể hòa giải để thay đổi cđ nếu cứ chia rẽ, kỳ thị như thế này mãi được
    chữ ký vi phạm chính trị

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    Nói thêm về vụ đền (chùa) Ngọc Hoàng, mình xem vài trang tin trên mạng, người ta đặt câu hỏi vì sao Obama chọn nơi này, vốn ko mang bản sắc VN mà gần như 100% là của người Hoa (kiến trúc TQ, người TQ xây dựng). Ko ai biết câu trả lời chính xác cả.
    Theo bài cúa zing: http://news.zing.vn/nguoi-huong-dan-...ost652496.html

- Theo ông, tại sao chùa Ngọc Hoàng lại được chọn để trở thành điểm đến của Tổng thống Mỹ?

- Tôi đánh giá sự chọn lựa đó là hoàn toàn đúng đắn. Điều thứ nhất, chùa Ngọc Hoàng nhỏ, việc bảo vệ Tổng thống khá dễ dàng. Nếu chọn ngôi chùa quá to như Vĩnh Nghiêm thì lực lượng đặc vụ không đủ để bao phủ toàn bộ cả bên trong và bên ngoài. Ở chùa Ngọc Hoàng thì rất gọn, Tổng thống đứng ở giữa, xung quanh là đặc vụ, hai bên là nhà báo quốc tế và Việt Nam, trước mặt là bàn thờ, không ai có thể ẩn nấp ở những chỗ như vậy.

Tôi và đặc vụ Mỹ đã làm việc suốt 3 tuần trước chuyến thăm của Tổng thống Obama. Họ vào kiểm tra kỹ đến tận thùng rác. Thấy thùng cao, họ bỏ luôn vì sợ có người nấp bên trong. Thùng phước sương, thùng công đức cũng được mở ra xem. Họ làm việc rất kỹ. Việc đó cho thấy sự lựa chọn ngôi chùa là đúng, vì ngôi chùa rất bé, bảo vệ dễ hơn.

Em thấy các bác tán ngẫu sôi động thế này,em cũng tham gia tám vài câu cùng các bác, hihi...

Chuyện mà đòi sát nhập 1 bang của Mỹ hay trưng cầu ý kiến theo sát nhập gì gì đó thì mình nghĩ là không bao giờ có chuyện đó xảy ra cho dù là giả dụ vì mình nghĩ là:

Người dân Việt Nam cần phải đứng trên đôi chân của chính mình và vận mệnh đất nước phải do chính người dân Việt Nam làm chủ và quyết định nên chuyện sát nhập trên của 2 bác nói là chuyện tiếu lâm và nhảm nhí.

Việc TT Obama đến thăm chùa Ngọc Hoàng là vì nó khá nổi tiếng với nhiều du khách đã đến đây cùng với ngôi chùa nhỏ, dễ kiếm soát an ninh. Du khách nược ngoài gọi chùa này là "Jade Pagoda", chứ không có ẩn ý gì hết.

Tuy nhiên sau những bài phát biểu của Obama từ Bắc chí Nam thì em đã ngẫu hứng viết ra bài thơ con cóc tiếng Anh thế này:

Do NOT fear !

Just say reality and be true. Do not fear !
    Only liars fear for reality
    Only cowards fear for change
    You have to fight back those liars and cowards.
    People needs reality than lies
    People needs hero than coward
    Do not fear lah !

Liars, Cowards, Hero ở đây là ai thì qua những sự kiện vừa rồi, mọi người đã thấy và hiểu rõ cả rồi, em không cần phải bàn luận thêm ở đây nữa.

Chúc các bác tán ngẫu tiếp và vui !

Quote Được gửi bởi Toki60 View Post
    @ Anh Accord 2000,

- chùa Ngọc Hoàng (Phước Hải Tự) là chùa nổi tiếng về cầu tự của người SG và các tỉnh lân cận đối vói các cặp hiếm muộn và mong có con trai

- đa phần khách du lịch khi ghé SG đều ghé thăm chùa này như 1 điểm văn hóa Á Châu ( kiến trúc...)

nên theo em, thì Ô Obama ghé chùa này cũng chỉ là tham quan cho biết như là 1 khách du lịch vậy thôi và Trụ trì chùa hỏi Ô có muốn cầu con trai không cũng 1 điều hết sức bình thường thôi ah.
    Cảm ơn thông tin của bác.
    Thường người ta hay đi tìm thông điệp ẩn ý đằng sau mỗi lời nói, sự kiện, nên họ hay xoi. Ví dụ có người nói sao Obama ăn bún chả mà ko ăn phở chẳng hạn.
    Mình thì thấy đôi khi người ta nghĩ quá lên, chứ muốn làm gì mà ko làm cụ thể, thì ko có tác dụng gì, huống chi chỉ là ẩn ý. Giờ muốn ai làm gì theo mình, ko lấy súng, lấy dao, lấy tiền ra ép , ai mà theo. Nói chi là ẩn ý nhỉ?

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng