Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Nhờ tư vấn giữa Canon 100D và Sony Nex 5T

Nhờ tư vấn giữa Canon 100D và Sony Nex 5T

Xin nhờ anh em tư vấn dùm giữa 2 dòng máy Canon 100D và Sony Nex 5T

- Cá nhân mình đã sử dụng qua 100D và rất ưng ý vì màu sắc cũng như khả năng em này mang đến, tuy cũng còn vài khúc mắc nhỏ không đáng kể

- Hiện giờ một phần muốn trải nghiệm thử dòng mới vì đọc bài thấy nhiều anh em khen ngợi Nex 5T cho ảnh còn ngon hơn cả 60D nên mình cũng tò mò và muốn trải nghiệm thử. Một phần cũng ham muốn tiền ít mà hít thơm

- Mình không quan tâm đến ngoại hình, mình chỉ quan tâm đến chất lượng ảnh mà máy cho ra

- Anh em cho mình hỏi một vài điểm mà mình quan tâm trên dòng Nex 5T có hơn được khi so với Canon 100D không (Tất nhiên là trong cùng một điều kiện ống kính như nhau):

1/. Độ tương phản

2/. Màu sắc

3/. Độ nét

4/. Độ rộng của dải tương phản động (không tính chế độ HDR hoặc các chế dộ hỗ trợ khác)

5/. Độ nổi khối của chủ thể

6/. Mức ISO cao nhất mà tấm ảnh bị nhiễu có thể chấp nhận được (ở ảnh RAW)

Mình chỉ là người mới chơi, nên có nhiều điểm chưa rõ hoặc từ ngữ chưa chuẩn xác lắm mong anh em bỏ qua

Anh em nào dùng qua rồi xin tư vấn cho mình ít kinh nghiệm. Cảm ơn anh chị em đã đọc bài

P/S: Xin vui lòng nói rõ hơn kém điểm nào, xin đừng tư vấn theo kiểu nói cho có bài kiểu như "đương nhiên là hơn rồi", "so sánh vậy là khập khiễng" hay "máy này tuổi gì so với ..." Cảm ơn
    Được sửa bởi Cafe2fone.com lúc 12:10 AM ngày 23-05-2016

up nhờ anh em chỉ giáo

Sony Nex có ít lens cho hệ thống của mình (giá lại cao, chất lượng TB), vì bây giờ Sony tập trung hết cho dòng Fullframe A7, bạn thích Sony thì cứ mua Sony chụp (nếu chịu khó chơi MF). 100D là có hệ thống lens AF phong phú và hệ thống hổ trợ đầy đủ.

Quote Được gửi bởi benkhang View Post
    Sony Nex có ít lens cho hệ thống của mình (giá lại cao, chất lượng TB), vì bây giờ Sony tập trung hết cho dòng Fullframe A7, bạn thích Sony thì cứ mua Sony chụp (nếu chịu khó chơi MF). 100D là có hệ thống lens AF phong phú và hệ thống hổ trợ đầy đủ.
    Mình nhờ tư vấn về ảnh bác ạ. Chứ hệ thống lens và ngoại hình Body với mình thì không quan trọng lắm ạ.

Bác có thể phân tích so sánh ảnh 2 em này không bác? Nếu có ảnh nữa thì quá ngon Thank bác

Quote Được gửi bởi Cafe2fone.com View Post
    Mình nhờ tư vấn về ảnh bác ạ. Chứ hệ thống lens và ngoại hình Body với mình thì không quan trọng lắm ạ.

Bác có thể phân tích so sánh ảnh 2 em này không bác? Nếu có ảnh nữa thì quá ngon Thank bác
    Ảnh đẹp là phụ thuộc đằng sau cái viewfinder, thiết bị là phần hổ trợ mà lens là bộ phận quan trọng nhất để có file hình đẹp trước khi retouch.

Quote Được gửi bởi benkhang View Post
    Ảnh đẹp là phụ thuộc đằng sau cái viewfinder, thiết bị là phần hổ trợ mà lens là bộ phận quan trọng nhất để có file hình đẹp trước khi retouch.
    Mình cần biết các tiêu chí trên của Body ạ, trong cùng 1 lens mỗi body cũng có thể cho ra các tiêu chí khác nhau đúng không bác? Còn đằng sau cái viewfinder là em ạ

Quote Được gửi bởi Cafe2fone.com View Post
    Mình cần biết các tiêu chí trên của Body ạ, trong cùng 1 lens mỗi body cũng có thể cho ra các tiêu chí khác nhau đúng không bác? Còn đằng sau cái viewfinder là em ạ
    Em chỉ có thể nói là sensor của 100D ngon, chụp đẹp, bác có thể xem hình của e chụp rồi up lên Flickrs

sông Năng - hồ Ba Bể by Ben Khang, on Flickr

Đẹp quá ạ ... em cũng đang xài Canon 100D mà đang lăm le đổi sang 7D Mark ii