Trang 1 / 10 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 97

Chủ đề: Bàn về tính cách người Việt.

Bàn về tính cách người Việt.

Nói thật mình hơi ngại khi viết về đề tài này, vì nó nhạy cảm. Nhiêu người sẽ nói là bôi bác dân tộc VN.
    Nhưng mình muốn viết ở đây, để hiểu hơn, để thấy mình đúng hay sai sau khi người xem góp ý. Chứ giữ trong lòng thì nhiều khi nó thành 1 định kiến, dẫn mình đi theo đường 1 chiều, phiến diện.

Động cơ ban đầu của mình là thế này. Ngày xưa mình đọc thấy rất nhiều câu đại loại: dân tộc VN hiền hòa, hiếu khách. Dân tộc VN thông minh cần cù....Mình cứ tin là vậy, mình tự hào mình rất ưu tú vì là dân VN.
    Cho tới khi đi ra nước ngoài, gặp nhiều sắc dân hơn. Mình mới nhận ra là người VN rất bình thường, rất nhỏ bé trong thế giới này. Nếu ko muốn nói là hơi bị lọt thõm xuống.

Mình có tâm sự chuyện này với vài người bạn. 1 người đưa ra chỉ số IQ của VN là rất khá, tức ko phải cao nhưng cũng ko thấp. Từ đó anh chứng minh là VN giỏi lắm, tại đk xã hội nên nó vậy.
    1 anh khác nói với mình: hãy về đọc lịch sử VN, thống kê các triều đại. Cậu sẽ thấy những chuyện lạ lùng. Hãy tìm thêm lịch sử các nước khác. Rồi hãy bàn tiếp.

Mình làm theo anh thứ 2, và đó là lý do cho bài viết hôm nay.

KHi tìm hiểu về các triều đại của VN thì mình thấy rằng các triều vua thường rất ngắn.
    https://saolinh.wordpress.com/2011/0...E1%BB%87t-nam/

Có thời gian nhà Lê, Trần là dài hơn trăm năm, còn hầu như đa số là tình trạng thay phiên nhau phế truất các dòng họ. Tức là tình trạng nội chiến rất nhiều. Xuyên suốt 1 ngàn năm cai trị độc lập(trừ giai đoạn bị TQ đô hộ ngàn năm), đa số là đánh nhau.

Trong khi đó, mình nhìn qua Thái Lan. Lịch sử của họ có thể chia ra 4 vương triều. Mỗi vương triều tồn tại khoảng 300-400 năm. Vương triều gần nhất là từ 1782 cho tới hôm nay. Mình nhắc 1 điều là hôm nay dù vua Thái ko có thực quyền nhưng vai trò của ông trong người dân là rất quan trọng, rất có địa vị và tiếng nói trong nền chính trị Thái.

1 nước khác mình tìm hiểu, đó là Hàn Quốc. Triều đại của họ cũng rất lâu dài. Từ 300 năm tới 600 năm.
    Cuối cùng là Nhật, họ rất đặc biệt. Thiên Hoàng chỉ có 1 dòng họ duy nhất, được truyền từ xưa tới nay, qua 125 đời. Có những giai đoạn, vai trò Nhật Hoàng bị chia sẽ do lãnh chúa chia cắt khu vực tự trị. Tuy nhiên tuyệt đối ko có chuyện phế vua để mình tự làm vua.

Lý do mình chỉ tìm hiểu vài nước như vậy bởi vì mình biết rằng các nước đó phát triển. Mà động lực cho họ chính là tính cách của người dân, họ khác biệt với phần còn lại.

Chúng ta ai cũng biết dân Hàn, Nhật rất chăm chỉ. cái này chả có gì phải đi chứng minh cả. Vì nếu họ ko chăm chỉ, thì họ ko thể xây dựng được đất nước họ như hôm nay. Các bạn sẽ ko thể nào tìm ra 1 nước giàu nào mà dân lười biếng.

Quay lại chuyện lịch sử VN. Từ các cuộc nội chiến, tranh giành quyền lực liên tục như vậy. Mình dự đoán là tính cách người Việt xưa (và có thể cả nay) họ hiếu chiến, ko phục tùng ai. Và cái quan trọng hơn, họ ít nghĩ tới cái chung, tức ít nghĩ vì đại cuộc.

KHi mà 1 quốc gia thay đổi vua xoành xoạch thì sẽ không bao giờ có 1 thành tựu gì cả. Vì vua này lên sẽ triệt bỏ mọi tàn dư của kẻ thù. Phải giữ ngôi vị của mình, cách hay nhất là triệt mọi gốc tích của vua trước.
    Như vậy có phải là cái tôi cá nhân nó quá lớn hay không?

Cho tới tận hôm nay, chúng ta đều thấy rằng về mặt kinh doanh, người VN ko đoàn kết. Người TQ buôn bán, họ giúp nhau rất nhiều. Họ đi tới đâu là buôn bán tới đó, thành lập 1 khu phố của họ. Còn người VN ta thì có xu hướng triệt nhau để ngoi lên làm độc đại, thay vì hợp tác. Cho nên chúng ta ko có 1 kỹ nghệ gì gọi là thế mạnh cả, kể cả cái mạnh nhất là trồng lúa, cũng bị thương lái o ép nhau. Để cuối cùng ra thị trường, giá thành phẩm tệ hơn Thái, và thua cả Kampuchia.

Sẽ có người nói rằng VN hiện tại bị như vậy là do nền chính trị, XH bị méo mó. Mình nghĩ đúng nhưng ko phải là chủ yếu nhất. Bởi vì ngay từ xưa, những tật xấu đó đã có rồi. Và mình tin rằng trong giai đoạn VNCH ở miền Nam, thì tình trạng ấy cũng không khá hơn bao nhiêu cả.
    Điều thứ 2 nửa là những chuyện như buôn bán trộn chất độc này nọ. Mình tin rằng nó ko phải là do chính trị hay gì khác, mà do lương tâm, tính cách của con người. Các bạn trong này đi nhiều, sẽ thấy nhiều nước còn nghèo hơn VN, nhưng tình trạng gian lận gây hậu quả lên sức khỏe người khác ko rầm rộ, bất chấp như VN.

Điều cuối cùng để mình suy đoán như trên là từ những bài viết của 100 năm trước.http://tusach.thuvienkhoahoc.com/wik...i_Vi%E1%BB%87t

Các bạn đọc những bài thói hư tật xấu người Việt sẽ thấy rằng, sau 100 năm, mọi chuyện vẫn như cũ.

Cho nên tới đây mình tạm kết luận rằng, cái tính cách tệ nhất của dân VN nói chung là tính tự cao tự đại, nghĩ mình luôn trội hơn người khác. Thứ 2 là sự tự lợi, không vì đại cuộc.
    2 tính này phản ánh rõ nhất khi người Việt tụ tập chung với nhau, làm cái gì mà hơi xôm tụ thì sẽ bộc lộ 2 tính này ra. Dĩ nhiên sẽ còn nhiều tật xấu khác nhưng nó ko mạnh bằng.

Nói cái này ra ko phải chê bai ai khác, vì mình cũng là VN 100%. Nói ra để chúng ta cùng nhịn nhận xem có đúng hay không?
    Cũng như các bạn nếu có thể lý giải bằng những lý do khác, thì cũng hoan nghênh tham gia vào.

Phê và tự phê theo chủ trương của đảng và nhà nước :D

aiza cái tính ấy và vận mạng của người việt ta là
    Tiệt nhiên phận định tại thiên thư rồi, ko phải bàn gì thêm hihi, hơn 4k năm vẫn chạy tốt như vậy rồi
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

Mình xin nói thêm về tính cách người Nhật.
    Họ có 1 chế độ phong kiến khá là lạc hậu, bị ảnh hưởng từ TQ. Nhưng khi mà phương Tây đi vào giao thương với Nhật. Có những va chạm về lợi ích.
    Người Nhật họ nhận ra họ tụt hậu khá nhiều so với bên ngoài. Cho nên khi làm Duy Tân, họ cũng mâu thuẫn dữ dội lắm, bởi vì lúc đó quyền là của tướng quân Mạc phủ. Đã nắm quyền hơn 200 năm, giờ nói bỏ ngôi cho người khác làm sao mà chịu. Nhưng khi chuyển giao, ko có phản loạn nội chiến gì cả.
    Nếu ở VN ta thì chắc chắn là binh đao khói lửa ngập trời rồi.

1 điều đặc biệt khác là dù phong kiến nhưng Nhật ko phải đóng cửa triệt để như VN. Họ vẫn du nhập kỹ nghệ phương Tây, có điều ko rầm rộ lắm. Cho nên về tư tưởng thì họ ko bị lạc hậu. Vì vậy khi cần chuyển đổi cái gì, họ làm nhanh hơn.

Nói đến Nhật thì phải kể tới tôn giáo của họ, Thần đạo. Đó cũng là 1 yếu tố để giữ cho Thiên hoàng 1 địa vị liên tục 2000 năm. Tôn giáo của họ giúp giữ vững tinh thần dân tộc. Điều mà hình như ko quốc gia nào có được.

Có nhiều yếu tố dẫn đến 1 nước Nhật hùng mạnh, nhưng chủ yếu nhất là tinh thần vì dân của tầng lớp lãnh đạo. Còn dân chúng có lòng tự hào dân tộc mạnh mẽ. Từ đó họ làm việc siêng năng, ko tư lợi, vì cái chung thay vì tư lợi. Mỗi cái góp 1 ít, làm cho Nhật mạnh mẽ như hôm nay.

Mới đọc cái này..Buồn! Muốn chối cải lại củng ko được..vì là sự thật!

https://xuandienhannom.blogspot.de/2...am-hen-ha.html
    Tiền không thể mua được Hạnh Phúc. Phải cần thêm Vàng, Chứng khoán & Bất động sản!

Buồn quá, khi sinh ra tôi đã là người Việt Nam. Làm sao bi chừ.
    Không ai chọn được cái nôi cho mình. Thôi thì cứ phải sống tốt, sống đẹp ít nhất với chính mình.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Bác apham: dĩ nhiên ko ai chọn được nơi sinh ra, cũng như chọn gia đình giàu có. Vì vậy nếu hiểu rõ bản thân mình, thì sẽ có cách hoàn thiện hơn. Mỗi người góp 1 chút sẽ giúp ích cho XH.

Điều mình thấy cái cần nhất là hiểu rõ chúng ta mạnh yếu ở đâu? Giới trẻ hiện nay vẫn sống trên mây nhiều lắm.
    Cái này mình cũng ko trách họ, vì họ bị bao bọc bởi 1 hệ thống nghe nhìn bị bóp méo. Tuy nhiên, họ có lợi thế hơn thế hệ xưa của chúng mình là họ tiếp cận bên ngoài dễ dàng hơn, đáng lẽ họ phải giỏi hơn.

Điều tiến bộ đáng kể theo mình thấy là sau này, rất ít khi nghe cụm từ VN có rừng vàng biển bạc; người VN cần cù thông minh, hiếu khách...Đó là 1 sự tiến bộ đáng kể, nhưng sẽ tiến bộ hơn nếu chịu thừa nhận là VN đang quá kém rất nhiều thứ.

Về du lịch, về hiếu khách, thua xa Thái Lan.
    Về cần cù, thua rất rất xa Philippin. Mình có cơ hội va chạm với rất nhiều người Phi, ở nhiều nơi. Điều mình ấn tượng nhất là dân lao động xuất khẩu của Phi làm việc rất chăm chỉ. Ở Dubai, mình từng đề cập với 1 người sống ở đó 20 năm, họ nói đúng là người Phi làm việc bằng cả trái tim. Và kết quả là hôm nay, khi kinh tế các nước tụt giảm, visa bị hạn chế khắp nơi, nhưng lao động Phi vẫn đi nhiều, vẫn xin nhập cư rất nhanh. Giờ họ giống như là 1 thương hiệu vậy. lao động xk của VN ko có cửa so với Phi về mọi thứ. Họ kiếm tiền nhiều hơn, việc đa dạng hơn.

1 người quen của mình làm giám đốc 1 cty bên này, hồi xưa khoảng hơn 60 nhân viên. Giờ rút gọn lại quy mô, còn cỡ 40 người, vì chuyển qua TQ 1 phần.
    Năm ngoái họ vừa mua thêm 1 cty khác, giờ sáp nhập 2 cty vào 1. Cty mới kia nhân viên toàn Phi, cty cũ nhân viên 70% là VN. Hôm rồi gặp nói chuyện, ông giám đốc (người Đức) nói: nv cty mới, 7h chuông reo là họ đã ngồi vào bắt tay công việc. NV cty cũ, 7 giờ họ mới bắt đầu cởi áo khoác, còn 8 ít chuyện dở dang, và mất 5-10 phút mới sẵn sàng.

Châm ngôn của em là "thoát" Việt chừng nào tốt chừng ấy!

Quote Được gửi bởi yashicanon View Post
    aiza cái tính ấy và vận mạng của người việt ta là
    Tiệt nhiên phận định tại thiên thư rồi, ko phải bàn gì thêm hihi, hơn 4k năm vẫn chạy tốt như vậy rồi
    Đúng bác ạ. Chạy đi bốn phương tám hướng. Còn lại Vừa chạy vừa ăn vừa xả rác.
    Mong ước một ngày mọi người dừng lại bắt tay (cả hay tay) nhau: dọn rác, xây dựng một đất nước xinh đẹp như trong sách giáo khoa được học hôm xưa, Rừng Vàng - Biển Bạc - không có thế lực thù địch. Người người đều có Bằng khen và huân chương.

Em đang mơ mộng. cứ mơ mộng.
    Máy: có 1 cái, Ống: còn thiếu mấy cái.

Trang 1 / 10 123 ... Cuối cùngCuối cùng