Trang 9 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 78910 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 81 đến 90 / 97

Chủ đề: Bàn về tính cách người Việt.

Trước đây đến với VNphoto vì bộ môn nhiếp ảnh cho một thú vui, nhưng giờ đây lại có nhiều bài viết không còn liên quan đến ảnh nữa. Tuy nhiên nó lại mở ra cho em một hướng nhìn mới, có cái cách nhìn nhận mới về xã hội với các đóng góp to lớn của các bác như Accord, Văn Khoa, ASAV, Nikonian,...
    Cũng là khủng hoảng về môi trường nhưng ở 2 đất nước khác nhau thì lại có cách giải quyết rất khác nhau, nhớ lại cách đây không lâu tại Flint, MI cũng có vấn đề về nước mà sao họ không làm giống mình nhỉ? Mong các bác giúp em so sánh 2 vụ khủng hoảng này ạ!

1. Em trả lời bạn trancuong trước rồi em nói về bài của anh Accord về sự kiện VTV sau nhe.

2. Điều đầu tiên là em rất mừng khi thấy FB đã trở thành một công cụ hữu ích cho người Việt ở VN nói lên tiếng nói của mình. Ở mặt này, mọi người ở VN nên cám ơn anh Mark vì ngoài việc mục đích chính của anh ta là kinh doanh thì anh ta đã vô tình tạo ra một cơ hội cho các bạn ở VN nói lên được tiếng nói của mình mà không cần phải dùng đến báo lề phải vốn bị kiểm duyệt gắt gao. Và cũng đồng nghĩa là gây ra sự lo ngại cho những người chỉ muốn bạn nói theo ý của họ muốn bạn nói. Nhưng cho dù có mười cái như facebook hay twitter đi nữa, bạn vẫn phải nhớ là đáp trả bằng sự sợ hãi vẫn là phương pháp hữu hiệu nhất.

3. Chính vì chuyện nói trên cho nên, bạn trancuong, box tán gẫu phải thay đổi cách giới hạn phạm vi đề tài của mình để bản thân forum còn tồn tại trước FB. Bạn chỉ cần nhớ là chuyện bạn ở VN phải nói theo ý của người khác muốn bạn nói là chuyện sẽ còn tồn tại rất lâu, cho nên chúng ta ở đây hiện tại chỉ nói cái gì mà báo lề phải đã nói qua. Ví dụ gần nhất là việc dân cõng quan. Tờ Tuổi Trẻ là tờ đầu tiên nhất nói lên tiếng nói của mình, không ai biết thật rõ tại sao bài viết bị gỡ xuống ngay sau đó. Chỉ có thể đoán mò là vì nó vượt lề phải. Cho nên thôi kệ, nhưng mình vẫn vui cho các bạn là cho dù không có bài báo ở báo lề phải, sự lan truyền của báo lề trái trên FB là không thua kém, và mình mừng cho các bạn ở VN vì điều đó.

4. Anh Accord, cám ơn đề tài mới của anh. Thật sự em đã không để ý đến mấy chuyện đem nhau ra đấu tố như vậy đâu anh cho đến khi em thấy anh nói. Vấn đề đó nó chỉ một lần nữa khẳng định cho anh thấy là ai ở trong VN đều phải nói theo ý người khác muốn họ nói. Nhưng qua đó, em học được nguyên lý về mục đích nhu cầu phải chia sẻ gồm ba cái là achievement, affliation và power. Sau khi em xem qua định nghĩa bằng tiếng Anh của vấn đề này (em không xem tiếng Việt dịch vì không chuẩn xác từ ngữ), em thấy anh MC nói ra không liên quan gì đến 3 cái này cả. Anh ấy nói đúng cái anh ấy suy nghĩ là anh ấy nêu lên vấn đề cá chết là thể hiện ra quan điểm cá nhân của anh ấy về vấn đề, nêu ra một vấn đề đơn giản vậy.

5. Ở mặt này, anh Accord sẽ thấy cách thức như sau. Khi người ta muốn anh không tự do nói nữa điều đầu tiên họ phải là làm "hợp pháp hóa" lý do cấm anh trước người thứ ba. Sau đó họ sẽ tính sổ với anh.

6. Bạn trancuong, mình đã có biết chuyện nước bị ô nhiểm ở Flint (Michigan) khi mình xem ứng viên TTM đã tranh luận với nhau về vấn đề này. Mình đã không nói lên ở trong đây bởi vì nó sẽ ít tạo ra sự chú ý do vấn đề đó là của người Mỹ không liên quan đến người Việt. Chứ chúng ta mà muốn kiếm ra cách giải quyết ra sao cao điểm là hàng loạt quan chức bị sa thải và thống đốc phải lên xin lỗi dân và làm lại hệ thống nước thì chuyện đó bây giờ anh google cái ra hết từng chi tiết. Cái mà liên quan hơn và em có nói qua là vụ cá chết ở Florida tháng 3 năm nay, và cách mà tiểu bang nó giải quyết nhanh gọn lẹ ra sao. Sau vài ngày là ra kết quả ngay nguyên nhân cá chết. Mỗi ngày website chính phủ đều có thông tin update cho dân xem tình hình nước ra sao cho đến khi nào hết chuyện. Google xem thử đi, thông tin nằm rõ ra đó cả.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Quote Được gửi bởi nguoi ko co may View Post
    Tôi có xem toàn bô cai clip đó , như 1 phiên toà , nguoi làm MC như 1 quan toà và mấy vi khacks mời thì chỉa mủi dùi vào, đông thái vài cử chỉ ánh mắt của cái ống măt áo trắng đeo Kính ngôi canh MC giống như 1 con Bulldog chỉ trưc chờ cắn xe con mồi
    Em xem đoạn ông áo trắng đấy, ổng chửi "ngụy biện" gì đó. Thật bó tay.
    VTV đã thấy bị hố nên xóa nhẹm, mà sau này người ta cũng sẽ có bài học về những vụ như vậy. Trước nay truyền thông thì kín, mạng XH thi ko có. Nên ko ai biết phản ứng của người xem thế nào.
    Bây giờ thì họ làm gì cũng phải suy nghĩ cho kỹ.

Bạn nào quan tâm vụ nước nhiễm chì ở Flint thì xem cái link này, wiki, nó tổng hợp nên dễ theo dõi. Họ trích dẫn các nguồn tham khảo rất cụ thể nên độ chính xác ko có gì nghi ngờ.
    https://en.wikipedia.org/wiki/Flint_water_crisis

Họ đã có đơn kiện, vài năm nửa sẽ thấy số tiền bồi thường khủng lồ cho người bị hại.
    3 quan chức bị buộc tội.
    http://viendongdaily.com/ba-gioi-chu...-FiTLjKgX.html

Còn câu hỏi tại sao Mỹ ko thể làm như VN? Em nghĩ Mỹ họ sợ bị mất ghế, mất chức, nên họ phải thay đổi (khi bị lộ). Ở VN có làng ung thư ở Phú Thọ, gần nhà máy hóa chất Lâm Thao. Tỷ lệ chết vì ung thư trong làng là 35%. Không biết các bác có hình dung nó cao cỡ nào ko? Và nó kéo dài cả vài chục năm nay, lên TV phản ánh ko ăn thua.
    Tức là ko có ai bị mất chức vụ, vậy thì vì sao phải giải quyết vụ này? Nếu thủ tướng ra lệnh, 1 năm mà ko cải thiện tình hình, từ chủ tịch tỉnh tới xã đều về vườn...bảo đảm 3 ngày là khác ngay. Nhưng nó liên quan tới lợi ích kinh tế doanh nghiệp + nhà nước, nên dân đành chịu.

Đến lúc này các bác mới hiểu tác dụng của biểu tình. Mình ngạc nhiên là vì sao cả làng họ ko biểu tình nhỉ? Họ phải lên trụ sở tỉnh, ăn nằm 1 tuần trên ấy. Tạo áp lực để người ta giải quyết. Nó liên quan tới mạng sống dân làng cơ mà.
    Nếu vụ cá chết mà dân ko làm mạnh, có lẽ cũng ko ai sợ đâu.

http://vtc.vn/khung-khiep-ngoi-lang-...394.331828.htm

Tôi trò chuyện với chị bán nước: “Bụi bặm thế này chắc cả làng bị bệnh hô hấp chị nhỉ?”. Chị bán nước bảo: “Bệnh đấy có là gì đâu anh? Làng em chết hàng trăm người vì bệnh ung thư anh ạ. Giờ người ta không gọi làng là Tử Lạc nữa, mà gọi là Tử Tiệt anh ạ”.

Tôi tiếp chuyện: “Chết thế nào hả chị? Có bằng làng Thạch Sơn ở Phú Thọ không?”. Chị bán nước: “Em không biết làng Thạch Sơn chết thế nào, nhưng quá nửa số người chết ở làng em là ung thư. Chẳng tháng nào không có người về với đất vì bệnh ung thư”.

@bác Nikonian: em cũng ko để ý mấy vụ lùm xùm này, nhưng mà vô tình xem cái clip đấu tố đó. Thấy họ hùng hổ quá, nên xem 3 phút là tắt luôn. Tại sao phải đấu tố nhau như vậy, giữa các đồng nghiệp với nhau. Chỉ vì share 1 clip từ 1 đài truyên hình lớn. Phải chi cái clip nó có gì ghê gớm thì cũng được. Đằng này....

Người Việt có máu mê showbiz! Sàn diễn nếu vắng hoe chỉ có một người mà lại không phải là diễn viên nổi tiếng thuộc giới showbiz thì ít người hứng thú theo dõi, dù người đó có là ... tổng thông như ông OB đi nữa!
    Tại diễn văn đọc tại trung tâm Hội nghị Quốc gia Hà Nội ngày 24 tháng 5 năm 2016, OB đã phát biểu:
    "...
    Khi có quyền tự do biểu đạt và tự do ngôn luận, và khi người dân có thể chia sẻ ý tưởng và tiếp cận internet và mạng xã hội mà không bị cấm đoán, điều đó sẽ tạo đà cho đổi mới sáng tạo mà các nền kinh tế cần để có thể vươn lên. Đó là nơi nảy ra những ý tưởng mới. Đó chính là cách thức khởi đầu của Facebook. Đó chính là cách thức mà nhiều trong số những công ty vĩ đại nhất của chúng tôi đã khởi nghiệp – nhờ ai đó có ý tưởng mới. Ý tưởng khác biệt. Và họ có thể chia sẻ ý tưởng đó. Khi có tự
    do báo chí – khi nhà báo và blogger có thể vạch trần những bất công và lạm dụng – điều đó sẽ buộc các quan chức phải có trách nhiệm và sẽ xây dựng niềm tin của người dân để hệ thống có thể hoạt động. Khi các ứng viên có thể chạy đua vào các vị trí và tranh cử tự do, và cử tri có thể lựa chọn những người lãnh đạo của mình trong các cuộc bầu cử tự do và công bằng thì điều đó sẽ làm cho các quốc gia ổn định hơn, bởi vì người dân biết rằng tiếng nói của họ được lắng nghe và rằng những thay đổi một cách hòa bình là điều có thể. Và điều đó sẽ đưa những con người mới vào hệ thống.
    ..."

(em trích dẫn từ bản Việt ngữ được đăng trên đăng trên website của Đại sứ quán Hoa Kỳ Hà Nội. Em không biết đây có phải là cơ quan chính thống được phía VN mình thừa nhận không.)
    Thực ra những điều OB phát biểu không có gì mới. Một bộ phận nhỏ ở VN đã đề cập. Chỉ có điều ngài OB nói xong thì lên máy bay đi về nước khỏe re còn bộ phận nhỏ thì còn đang ở trong những căn phòng rất nhỏ!

Nhưng cũng ý đó nếu xuất hiện trong kịch bản của chương trình 60 phút mở của VTV thì sẽ được nhiều người hào hứng tham gia bàn luận sôi nổi theo nghĩa 'tích cực' có, 'tiêu cực' có, 'trung thực' có, 'ngụy biện theo kiểu động cơ' cũng có ... Và gạch đá đã bay tứ lung tung. Đến độ để bảo đảm sức khỏe và an toàn cho người xem, VTV đã phải vội vã gỡ clip xuống. Có người nói do chtrình định hướng phản tác dụng, do đang ở giai đoạn thử nghiệm ý tưởng nên clip không có tính ... bền vững ...

em thích vở diễn này trong chương trình 60' mở của VTV. Vì em cũng là thằng mê ... giới showbiz trong những lúc rảnh rỗi chẳng biết làm gì khác! Chỗ nào chẳng có cái đáng để học hỏi suy nghĩ?
    Tạ Bích Loan là tác giả kịch bản cùng các vai diễn em không có ý kiến. Em chỉ hơi bất ngờ khi hai đối thủ ở ngoài đời vì khác biệt suy nghĩ - về con cá - lại đồng có mặt trong chương trình này: HTQ & PA. Ít ra nó cho thấy vỡ diễn không phải dàn dựng hoàn toàn, ít ra nó cho thấy đối đáp giữa hai người là ... tự nguyện!

Cảm ơn VTV, TBL, HTQ, PA vì ít nhiều gì cũng đã cho thấy Facebook VN vượt mặt Facebook TQ!

Tính cách người việt nam ta: nói một đằng làm một nẻo, đã được chứng minh :D

nhu nhược, nghĩ ngắn, không đoàn kết, sẵn sàng đâm sau lưng nhau vì một chút lợi ích cá nhân, ngại đấu tranh, tranh luận, chửi nhau và gọi đó là tranh luận, nói chuyện, tư tưởng an phận.

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    KHi tìm hiểu về các triều đại của VN thì mình thấy rằng các triều vua thường rất ngắn.
    https://saolinh.wordpress.com/2011/0...E1%BB%87t-nam/

Có thời gian nhà Lê, Trần là dài hơn trăm năm, còn hầu như đa số là tình trạng thay phiên nhau phế truất các dòng họ. Tức là tình trạng nội chiến rất nhiều. Xuyên suốt 1 ngàn năm cai trị độc lập(trừ giai đoạn bị TQ đô hộ ngàn năm), đa số là đánh nhau.

Trong khi đó, mình nhìn qua Thái Lan. Lịch sử của họ có thể chia ra 4 vương triều. Mỗi vương triều tồn tại khoảng 300-400 năm. Vương triều gần nhất là từ 1782 cho tới hôm nay. Mình nhắc 1 điều là hôm nay dù vua Thái ko có thực quyền nhưng vai trò của ông trong người dân là rất quan trọng, rất có địa vị và tiếng nói trong nền chính trị Thái.

1 nước khác mình tìm hiểu, đó là Hàn Quốc. Triều đại của họ cũng rất lâu dài. Từ 300 năm tới 600 năm.
    Cuối cùng là Nhật, họ rất đặc biệt. Thiên Hoàng chỉ có 1 dòng họ duy nhất, được truyền từ xưa tới nay, qua 125 đời. Có những giai đoạn, vai trò Nhật Hoàng bị chia sẽ do lãnh chúa chia cắt khu vực tự trị. Tuy nhiên tuyệt đối ko có chuyện phế vua để mình tự làm vua.

Lý do mình chỉ tìm hiểu vài nước như vậy bởi vì mình biết rằng các nước đó phát triển. Mà động lực cho họ chính là tính cách của người dân, họ khác biệt với phần còn lại.

Chúng ta ai cũng biết dân Hàn, Nhật rất chăm chỉ. cái này chả có gì phải đi chứng minh cả. Vì nếu họ ko chăm chỉ, thì họ ko thể xây dựng được đất nước họ như hôm nay. Các bạn sẽ ko thể nào tìm ra 1 nước giàu nào mà dân lười biếng.

Quay lại chuyện lịch sử VN. Từ các cuộc nội chiến, tranh giành quyền lực liên tục như vậy. Mình dự đoán là tính cách người Việt xưa (và có thể cả nay) họ hiếu chiến, ko phục tùng ai. Và cái quan trọng hơn, họ ít nghĩ tới cái chung, tức ít nghĩ vì đại cuộc.

KHi mà 1 quốc gia thay đổi vua xoành xoạch thì sẽ không bao giờ có 1 thành tựu gì cả. Vì vua này lên sẽ triệt bỏ mọi tàn dư của kẻ thù. Phải giữ ngôi vị của mình, cách hay nhất là triệt mọi gốc tích của vua trước.
    Như vậy có phải là cái tôi cá nhân nó quá lớn hay không?

Cho tới tận hôm nay, chúng ta đều thấy rằng về mặt kinh doanh, người VN ko đoàn kết. Người TQ buôn bán, họ giúp nhau rất nhiều. Họ đi tới đâu là buôn bán tới đó, thành lập 1 khu phố của họ. Còn người VN ta thì có xu hướng triệt nhau để ngoi lên làm độc đại, thay vì hợp tác. Cho nên chúng ta ko có 1 kỹ nghệ gì gọi là thế mạnh cả, kể cả cái mạnh nhất là trồng lúa, cũng bị thương lái o ép nhau. Để cuối cùng ra thị trường, giá thành phẩm tệ hơn Thái, và thua cả Kampuchia.

Sẽ có người nói rằng VN hiện tại bị như vậy là do nền chính trị, XH bị méo mó. Mình nghĩ đúng nhưng ko phải là chủ yếu nhất. Bởi vì ngay từ xưa, những tật xấu đó đã có rồi. Và mình tin rằng trong giai đoạn VNCH ở miền Nam, thì tình trạng ấy cũng không khá hơn bao nhiêu cả.
    Điều thứ 2 nửa là những chuyện như buôn bán trộn chất độc này nọ. Mình tin rằng nó ko phải là do chính trị hay gì khác, mà do lương tâm, tính cách của con người. Các bạn trong này đi nhiều, sẽ thấy nhiều nước còn nghèo hơn VN, nhưng tình trạng gian lận gây hậu quả lên sức khỏe người khác ko rầm rộ, bất chấp như VN.

Điều cuối cùng để mình suy đoán như trên là từ những bài viết của 100 năm trước.http://tusach.thuvienkhoahoc.com/wik...i_Vi%E1%BB%87t

Các bạn đọc những bài thói hư tật xấu người Việt sẽ thấy rằng, sau 100 năm, mọi chuyện vẫn như cũ.
    Lịch sử việt nam, ngoài triều lý kéo dài 216 năm ra, các triều đại khác cũng như các triều đại của trung quốc, đều phạm những điều đại kị dẫn đến vương triều diệt vong, nhưng trung quốc thì triều đại của nó kéo dài hơn vì vua tại vị lâu hơn. Một khi chọn thái tử là mưa máu ngút trời, chuyện này không tránh được, ai cũng muốn ngồi trên ngai vàng, kẻ thực sự không muốn ngồi trên ngai vàng cũng khó sống yên, đành tham gia chém giết. Ngai vàng, vương miện tượng trưng cho quyền lực, vinh hoa phú quý đồng thời là trách nhiệm, nghĩa vụ nhưng hầu hết các vị vua đều chỉ mong hưởng lạc quên đi trách nhiệm, chỉ biết quyền lực quên đi nghĩa vụ. Vinh hoa không tự đến, phú quý muốn bền nước phải mạnh, dân phải giàu, nhưng các vị vua chỉ thích hưởng lạc, tin dùng nịnh thần, sủng ái loạn thần, lộng thần, ép chết, chém hết công thần, mãnh tướng, bóc lột nhân dân, đến lúc dân oán nổi dậy, ngoại xâm đánh vào là vương triều diệt vong. Hay như nguyễn huệ nguyễn nhạc... 3 anh em vừa mới thành công thì nguyễn huệ nguyễn nhạc quay ra đánh giết lẫn nhau, huy động tới 10 vạn đại quân đánh nhau, đọc nhiều nguồn sử nguyễn nhạc còn hiếp vợ nguyễn huệ là công chúa lê ngọc hân, thế là loạn luân, đúng là loạn, lúc nguyễn huệ đánh vào thì xin tha. Vương triều vừa dựng, đế khí chưa vững đã tranh nhau vương quyền, làm vương xưng đế rồi, cuối cùng để triều đại bị diệt sau khoảng 24 năm. Các triều vua của việt nam chính vì thế toàn bị trung quốc nó đánh mà khó gượng dậy nổi.

Để kể ra những cái chưa được của người Việt thì cả ngày không hết. Theo e thì nguyên nhân sâu xa là do dân mình vẫn còn nghèo + tính liều, biết sai mà vẫn làm vì miếng cơm manh áo =.=

Các bác, xem như thế hệ em không thể thay đổi, chấp nhận những gì hiện tại. Nhwng em quan tậm là vậy thế hệ kế tiếp nên định hướng như thế nào:

1. Liệu có thể chờ đợi một sự thay đổi theo hướng tích cực khi mà chiếu hướng phát triển xã hội ở đâu cũng có trải qua những vấn đề tương tự, chỉ khác ở chổ là bị kéo dài lê thê như VN hay được khắc phục rút ngắn như Hàn Quốc (chỉ trong vòng 20 năm, từ một xã hội cũng đầy những tiêu cực đã phát triển thành như hiện tại)

2. Tìm cơ hội để tiếp cận những xã hội tiên tiến, các bác có thể cố gắng, chịu đựng, mất niềm tin chỉ cho bản thân chứ không thể cho các thế hệ tiếp theo cùng chung hoàn cảnh như vậy.

3. Hay là cứ chấp nhận như vậy, chấp nhận như đó là định mệnh.

Thân,
    Lx_Nikon + iphone

Trang 9 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 78910 Cuối cùngCuối cùng