Trang 4 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 97

Chủ đề: Bàn về tính cách người Việt.

Công nhận dân mình chuộng Mỹ thật chứ, Putin, rồi vài chủ tịch TQ, Nhật...đâu thấy ai nửa đêm đi đón. Rồi ngồi hóng hớt vui như hội thế này?
    VNphoto có bác nào đi săn ảnh đoàn xe Cadilac ko?

Đây là photographer chăng? (Otosaigon)

Em cũng nghĩ giống bác, em đã tìm được đồng minh

Bác thử ra đường mà nói dân VN xấu tính xem, bị đập bể đầu như chơi. He he.

4000 năm đã vậy, thì tuơng lai chắc sẽ vẫn vậy...
    Được sửa bởi dr@gonfly lúc 04:43 PM ngày 23-05-2016

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Các bác xem người dân bất kể đêm khuya ra đứng chật đường đón tổng thống Obama thì thấy người dân họ vẫn còn mong mỏi dân chủ lắm, mong chờ chuyến viếng thăm này đến thế nào. Đâu có ai rủ rê lôi kéo đâu, toàn tự phát thôi. Lòng người đáng nói là ở chỗ đó.

Một quốc gia giống như một cá nhân, đều cần nhận thức về bản thân một cách trung thực, thẳng thắn và sáng suốt. Dân tộc Việt Nam từ sâu thẳm lịch sử là một dân tộc không hề kém cỏi mà ngược lại là một dân tộc mạnh mẽ cương cường. Nhưng điều gì đã dẫn đến sự yếu hèn như hiện nay?

Nếu ở một nơi nào đấy, các vị vua, những hiền tài của dân tộc còn tồn tại ở một thể nào đấy, họ sẽ nổi giận.

Apham share bài báo này hơn là hàng trăm báo lề phải luôn cập nhật từng phút Obama làm gì, ăn gì, ở đâu vì trong lúc nước sôi lửa bỏng thì vào trang này vẫn có bản tin tiếng Việt về tình hình đất nước:
    http://www.bbc.com/vietnamese/vietna...a_arives_hanoi
    Em lại nghĩ khác VN mình không thèm dân chủ vì có nhiều cơ hội để chọn dân chủ thế mà dân ta luôn chọn cái khác! Không thèm dân chủ !!!!!

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    @Bác Blue: mình nói điều hành XH đúng hướng nghĩa là chính quyền phải điều hành đúng hướng. Vì toàn XH, chả ai có quyền ngoài nhà nước cả.
    Mình quan niệm dân nào cũng là dân gian hết. Có lẽ các dân tộc khác nhau thì tỷ lệ gian nó hơi khác. Nhưng tựu chung nếu điều hành XH mà tệ quá thì người gian nhiều lắm.

Đơn cử là người VN nhưng sống ở Mỹ thì hành xử khác ở VN.
    Không hẳn như vậy theo như mình thấy Chỗ nào nhiều người việt thì vẫn sinh lắm chuyện !! Còn hãng nào nhiều vn làm cũng vậy .Kèn cựa Nhỏ nhen ,chơi ngầm nhau để ngoi lên .trong khi những sắc dân khác làm chung với mình thì không dám làm gì họ Mà toàn chơi bẩn với nhau thôi !! Đó là sự thật em đã từng kinh qua khi ở chính môi trường đó !!!

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Các bác xem người dân bất kể đêm khuya ra đứng chật đường đón tổng thống Obama thì thấy người dân họ vẫn còn mong mỏi dân chủ lắm, mong chờ chuyến viếng thăm này đến thế nào. Đâu có ai rủ rê lôi kéo đâu, toàn tự phát thôi. Lòng người đáng nói là ở chỗ đó.
    Coi chừng Việt Tân trà trộn lôi kéo đấy!

"Kiên quyết không để các thế lực thù địch, phản động lôi kéo quần chúng".

Trên tinh thần 4 tốt, 16 chử vàng..môi hở răng rụng! Ko thể chấp nhận như thế được!

Đề nghị đc bác cảnh giác nhé!

Mà hải thật! mấy chiêu PR của mấy cố vấn cho Obama!
    Cái gì mà đòi uống Cafe sửa đá rồi đi ăn bún chả nửa..Mấy chiêu này hay..Rất lấy được lòng mọi người.

Híc! Mấy trò này bác Tập có nằm mơ củng ko thể nghỉ ra ..
    Có nghỉ ra củng chả làm được..Dân nó ném cà chua, trứng thúi thì pỏ mee!
    Tiền không thể mua được Hạnh Phúc. Phải cần thêm Vàng, Chứng khoán & Bất động sản!

1. Mình thật cảm động khi thấy người dân thường của Việt Nam đón tiếp ông TT Mỹ nồng nhiệt như vậy y chang như là chào đón một đội bóng mới thắng trở về. Chúng ta phải nhớ là không phải chỉ ông là người quyền lực lớn cho nên ai cũng thích. Putin và TCB đều là những người có quyền rất lớn nhưng xem thử coi bao giờ mới được mọi người tự nguyện chào đón như vậy. Và bản thân mỗi chúng ta phải tự hỏi tại sao.

2. Anh Accord có hỏi mình về luật pháp trong trang trước, thật ra câu hỏi của anh mọi người đã nói rất nhiều rồi kể cả không phải là ls cũng đã thấy và đã nói chỉ là kiến thức họ không chuyên sâu thì họ đã không nói sâu hơn thôi. Kinh nghiệm quốc gia đã sẵn ở đó không cần phải lo lắng nếu áp dụng có tốt hay không. Vấn đề là có muốn áp dụng hay không. Anh Accord hãy nhìn lại quan điểm cai trị.

3. Nếu như quan điểm cai trị của anh Accord là chỉ một đảng không cho phép thằng nào lên thay, cấm tất cả những chỉ trích bất kể đúng sai nếu anh nói ra mà làm sao lạc lòng dân là anh sẽ phải im lặng và luật pháp cho phép một thiểu số người nằm trên hiến pháp nghĩa là không ai dám dụng đến anh và người thân của anh thì không bao giờ anh xây dựng được một xã hội pháp trị. Một xã hội cần phải có hai điều phải có cạnh tranh và phải có sự bình đẳng tương đối nghĩa là nếu phải ra tòa một người có tiền/có quyền phải có quyền cãi ngang như một người không có, lúc đó thì mới gọi là xã hội cai trị bằng luật pháp the rule of law. Ngoài ra, nếu anh không tạo ra sự cạnh tranh chính trị, người nắm quyền anh nó không cảm thấy có áp lực phải thay đổi, tại sao nó phải đổi khi không có ai bình đẳng cạnh tranh với nó. Nó chỉ cần đi đêm vay cánh với nhau là nó giữ chức.

4. Đất nước hơn 20 năm qua từ lúc Clinton đến 1998 rõ ràng là đã thay đổi nhưng mà sự thay đổi đó không bền vững. Anh xem coi giao thông, mật độ dân số, và an toàn thực phẩm và y tế bây giờ thế nào? Nếu anh Accord muốn thay đổi lâu dài và bền vững, phải xây dựng lại từ bây giờ. Em không nghĩ rằng khi em còn sống VN sẽ thay đổi. Cho nên cứ để vậy đi, mỗi lần em về đến VN em thấy trẻ con dân lao động bình dân sao nó khác với con của em cũng dân lao động bình dân quá, em rất đau lòng. Em đã nói chuyện này với anh namthang chứ không phải em không nói đâu. Nhưng cơ chế nó vậy, không làm gì được. Cho nên đừng hỏi nữa anh.

5. Về việc mà mọi người nói về tính cách người Việt cho dù sóng ở xã hội tốt đẹp như Mỹ họ vẫn xấu, em xin trả lời ngắn gọn. Cái xấu đó là do nhập thẳng từ VN sang. Em nghĩ là em đã viết bài này. Những người đó họ không hội nhập được với xã hội mới, họ không thấy cái hay của xã hội mới, họ có thể đã quá lớn tuổi tư tưởng bảo thủ không thay đổi. Để làm bằng, bạn hãy nhìn mấy đứa nhỏ người Việt sinh ra ở xã hội phát triển xem. Anh yashi làm chung với mấy người Việt anh nói, mấy người Việt làm ở trong văn phòng em một đại đa số 98% số họ đều là phải nói tiếng Anh mẹ đẻ cho nên phong cách của họ như người bản xứ. Cho nên như anh Silky nói là chính xác, con người phải là do xã hội và môi trường tạo ra họ chứ không phải người Việt hay không người Việt.

6. Cái hại của một xã hội mà tạo ra con người xấu là cho dù có thay đổi thể chế đi nữa thì con người xấu lên lãnh đạo vẫn xấu. Hãy nhìn nước Nga thử xem.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Bác phanhung: Obama thèm bún chả và mê cà phê sửa đá mới đòi những món đó đấy! Haha. Em rất đồng ý với bác là mấy advisors của ông ta rất khôn lanh trong mấy chiêu PR này. Đúng ngay tâm lý dân Việt Nam mình. Chỉ là politics thôi, chứ chẳng phải tha thiết gì cả.

Dân Việt Nam túa ra đường xem nườm nượp vì say mê ửng hộ Obama, hay vì hiếu kỳ. Em nghĩ vì hiếu kỳ nhiều hơn, vì họ có hiểu biết chính sách của Obama thế nào đâu mà ủnh hộ hay không. Nếu Obama có qua nơi em ở thì có lẽ em cũng không màng. Ngày hôm nay Bill Clinton tới đây để vận động cho vợ Hillary, nhưng cũng không bao nhiêu người đi xem, và em cũng chỉ biết nhờ xem báo.

Trùm mền mới biết có rận chấy hay không. Điều làm em ngạc nhiên là nhiều người không sống ở Mỹ lại ca tụng chính sách của Obama, rõ ràng là vì họ không bị ảnh hưởng bởi chính sách đó, mà chỉ đọc/nghe về các chính sách đó qua các PR. Cũng như bây giờ nói Obama thương dân VN nên muốn ăn bún chả và uống cà phê sửa đá. Ngớ ngẫn thế!

@ASAV: không phải hiếu kỳ đầu bác. Lý do thì xem lại post ngay trên của bác nikonian2006.
    TCB cũng đại diện cho nước lớn mà dân có chào đón đâu. Bác có thấy dân cầm giấy giơ lên nói là cút mẹ mày về nước hay không?
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Bác phanhung: Obama thèm bún chả và mê cà phê sửa đá mới đòi những món đó đấy! Haha. Em rất đồng ý với bác là mấy advisors của ông ta rất khôn lanh trong mấy chiêu PR này. Đúng ngay tâm lý dân Việt Nam mình. Chỉ là politics thôi, chứ chẳng phải tha thiết gì cả.

Dân Việt Nam túa ra đường xem nườm nượp vì say mê ửng hộ Obama, hay vì hiếu kỳ. Em nghĩ vì hiếu kỳ nhiều hơn, vì họ có hiểu biết chính sách của Obama thế nào đâu mà ủnh hộ hay không. Nếu Obama có qua nơi em ở thì có lẽ em cũng không màng. Ngày hôm nay Bill Clinton tới đây để vận động cho vợ Hillary, nhưng cũng không bao nhiêu người đi xem, và em cũng chỉ biết nhờ xem báo.

Trùm mền mới biết có rận chấy hay không. Điều làm em ngạc nhiên là nhiều người không sống ở Mỹ lại ca tụng chính sách của Obama, rõ ràng là vì họ không bị ảnh hưởng bởi chính sách đó, mà chỉ đọc/nghe về các chính sách đó qua các PR. Cũng như bây giờ nói Obama thương dân VN nên muốn ăn bún chả và uống cà phê sửa đá. Ngớ ngẫn thế!
    1. Em muốn đính chính lại cho anh được rõ. Ở bài viết của em, nếu anh đọc lại ngay ở trên, em ghi rõ ràng ngay item 1 là Tổng thống Mỹ chứ không phải. Em biết sẽ có người không thích nếu em sơ ý ghi chữ Obama để hiểu rằng chỉ nói về tên ông Obama. Em tin chắc chắng rằng TTM cho dù ai đến VN nếu đi ra đường cũng sẽ được chào đón nồng nhiệt như vậy. Không phải vì ông ta là người có quyền lực bởi vì có rất nhiều người có quyền lực đến VN tại sao lại không được rước như vậy.

2. Về vấn đề một vị tổng thống như thế nào tốt hay xấu với dân Mỹ, theo em nghĩ cách đo đạc chính xác nhất là Gallup rating (google nó nếu không biết).

3. Trong một xã hội dân chủ, một người lãnh đạo phải có người thích và không thích không phải như kiểu chỉ có một người ra ứng cử xong bỏ phiếu trên 90% đồng ý và thắng cử. Chính vì cách bầu cử không cạnh tranh như vậy cho nên một xã hội lẽ ra nó còn phát triển hơn nữa nhưng nó không phát triển được như ý.

4. Em nói câu này trước, đoạn này em hoàn toàn không có nói là em ủng hộ ông Obama hay đảng dân chủ mà không coi nặng đảng CH. Đối với em hiện tại, em cho rằng bất cứ TTM nào mà đã được bầu lên họ đều là giỏi thật sự và họ có chính sách đúng và sai. Chúng ta hãy so sánh cả hai ông Bush và Obama, cả hai ông đều có cái hay và cái dở. Hãy xem Gallup, vào cuối năm thứ 8 Bush rating không hơn gì Obama y chang như nhau. Trong một chính sách đưa ra, nó không bao giờ tốt cho tất cả mọi người mà có người có lợi có người có hại. Những người có hại chắc chắn họ không thích ông TT kia.

5. Obama được dân Mỹ bầu lên cả hai kỳ không phải kiểu bầu như ở đâu kia. Nếu ông ta có cái dở, lẽ ra đa số dân chúng Mỹ đã không còn bầu cho ông năm 2012. Em xin lấy ví dụ cái dở của ông ta chẳng hạn và em tin rằng ông Bush nói đúng lúc đó báo Mỹ chỉ nói là ông Bush trách Obama, sau này em thấy đúng. Obama cho rút quân khỏi Iraq nhưng lại không để ý đến chuyện ISIS hoành hành cho đến khi nhận ra khi nó đã cắm rễ ở Iraq và Lybia, bây giờ diệt nó theo kiểu Obama không thiệt hại lính Mỹ là cực kỳ lâu.

6. Theo em nghĩ, khi sống trong một xã hội dân chủ và khi có thể làm được, chúng ta có ý kiến của mình nhưng đừng ngạc nhiên tại sao người khác lại có ý kiến khác về một vị lãnh đạo. Vấn đề là đại đa số người họ chọn ai. Cả năm nay cũng vậy, em cho rằng cả Trump và Clinton đều là những người thật giỏi và cứ để xem coi đa số người Mỹ sẽ chọn ai. Sau khi chọn xong rồi, cho dù chúng ta không thích chúng ta cũng phải nên công nhận kết quả. Đó mới là dân chủ thật sự, người Mỹ họ chọn ra lãnh tụ cho họ không ai ép họ phải làm khác đi.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Trang 4 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng