Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: Hùng Nguyễn - Chia sẻ kỹ thuật chụp Food, Product với các Lighting Modifier

Hùng Nguyễn - Chia sẻ kỹ thuật chụp Food, Product với các Lighting Modifier

Hiện do nhu cầu công việc, đam mê dẫn dắt thì nó dẫn mình đến chụp ảnh sản phẩm (Ngoài nghề chính là chụp Baby )

Sẵn trong tháng này có làm cái project cá nhân - May 2016 - do đó, trong quá trình thực nghiệm, Hùng sẽ mạnh dạn lưu lại cách set up, hình thực tế của cách set up.
    Trong Topic này nó có liên quan đến các Lighting Modifier, Hùng cũng sẽ minh họa để các bạn mới chơi hiểu được tác dụng thực tế của nó để khi mua/ đầu tư cho nó đúng.
    Topic: có hình ảnh set up đơn giản, có cái trung bình, có cái cũng hơi phức tạp, tùy mức độ mà Hùng chia sẻ, có thể một số member sẽ hiểu, một số không. Các bạn cứ cmt, Hùng sẽ giải thích theo kiến thức của riêng Hùng
    OK, HÔm nay Hùng chụp chủ thể là Cà Chua Bi.
    Idea: chụp đơn giản thì nó nghèo nàn quá, do đó Hùng tự động set up thêm các vật phẩm phía sau để cho đỡ đơn điệu, bao gồm, oliu, dầu ăn, hoa rau quế, cành ớt có trái, muỗng, cơm,. Cà chua bi thì để vô cái chén bằng thủy tinh. Tại sao bằng thủy tinh, bạn xem hình sẽ rõ.
    Gear: 5d mk2, tam 90mm f2.8
    Lighting:
    (1) Flash Studio MD 1-200 400W, - Găn Modifier là Snoot
    (2) Flash Studio F800 800W - Găn Modifier là Stripbox tổ ong
    (3) Flash 285 HV

Thêm:
    * Stripbox tổ ong nó có miếng tổ ong, dùng để định hướng ánh sáng cho nó đi thẳng ko bị tản ra như Stripbox ko có gắn nó
    * Snoot: dùng để gom sáng, ánh sáng ra nó sẽ tròn. Lưu ý chỗ này xíu: Đèn Flash Studio mà có gắn Snoot thì nên để công suất thấp nhất. Lý do: dù bạn có chỉnh CS cao hơn thì ánh sáng nó ra cường độ sáng cũng vậy, thứ hai CS lớn nó cháy đèn, kỳ mình bị nó khét ra khói hoảng hồn tưởng đi cái đèn mới sắm

OK.
    (3): dùng để đánh vào background. Tại sao Hùng lại đánh vào Background: do Hùng muốn tạo một số light nó mờ mờ ảo ảo, nói chung là cho nó ảo xíu
    (1): dùng để chiếu vào chủ thể chính. trường hợp này là chén cà chua
    (2) Key light, để hight light vào chủ thể, chiều từ bên trái trên vào. Ở đây lưu ý là Hùng đề nó hơi ngang để không high light vào background phá đi sự mờ ảo của shots.

Hình thực tế set up:

Snoot:

Stripbox trên Boom:

Flash background:

Hiện trường chung:

Đây, nếu bạn chỉ đánh Flash BG, nó đẹp như thế này:

Đây, Snoot khai sáng thì hình như lày:

Đây, bật cả 3 light, hình nó ra như thế này, ko chỉnh sửa kể cả chữ ký cũng tự hiện lên khi chụp

Tương tự cho 3 ví dụ khác:

Thêm, cho bạn nào cần thêm thông tin.

Công suất đèn: 285 HV 1/16, Snoot Minimu, Tripbox 1/4 Power
    Thông số chụp: Tốc 1/125, f 9.0, chế độ M

P/s: bài viết mang tính chia sẻ, có thiếu xót là không tránh khỏi, cứ góp ý và chém mạnh tay

Thanks đã xem
    Hùng Nguyễn Photo
    Mobile: 0937 067804
    YM: canhhac.photo

Idea: Phải biết cho men, phải huyền bí xíu, phải chụp cho ra luôn chứ ko ghép. Do đó, Hùng dùng thêm vài cục đá để tôn lên chủ thể. That its
    Canon 5D mk2, sig 24-70 hsm
    Light: 2 studio strobe, 1 speedlight

Một số ảnh với các lighting set up:

Hậu trường:

Bán sẽ thấy cách set up chi tiết và diễn giải như bên dưới

1 cho background: gắn barndoor + filter đỏ. Cái này muốn tạo gardient cho background, và chọn màu đỏ, barndoor để ra ánh sáng tròn phía sau, đặt khá sát để nó gom chặt
    Strobe 2: gắn vào softbox 60-90, muốn đánh từ trên xuống để lấy luôn highlight cho khúc đầu và cổ chai.
    Phát sinh vấn đề là ko có rim bên phải. Giải pháp là dùng giấy bạc đặt bên phải, bạn sẽ thấy có rim nhẹ và tạo gardient khá nhẹ.
    Thêm vấn đề nữa là ko point được brand CK Be --> Flash yn560ii, 1/32, gắn trên grid tự chế
    Vẫn mờ chút đỉnh bên trái gốc --> chiếu gương vào
    Sau vài chục shot đây là thành phẩm khá ổn
    Post process trên PTS, crop, curve, color balance để đỏ thêm xíu, lấy lại nét cái chai. Còn lại là ánh sáng do set light ko thêm, bớt
    Hùng Nguyễn Photo

Anh HungNguyen cho em hỏi các đèn anh sử dụng có bóng dẫn hướng(monolight) để thấy effect của ánh sáng tác động vào mẫu vật ko ạ?

Nếu không dùng monolight và chỉ dùng speedlight(chụp mù) thì anh có thể chia sẽ ít kinh nghiệm để chụp hiệu quả nhất không ạ?

Cảm ơn anh!

Quote Được gửi bởi nghia3d View Post
    Anh HungNguyen cho em hỏi các đèn anh sử dụng có bóng dẫn hướng(monolight) để thấy effect của ánh sáng tác động vào mẫu vật ko ạ?

Nếu không dùng monolight và chỉ dùng speedlight(chụp mù) thì anh có thể chia sẽ ít kinh nghiệm để chụp hiệu quả nhất không ạ?

Cảm ơn anh!
    Hi bạn Nghĩa,

Mình cũng không biết rõ phải chia sẻ như thế nào với câu hỏi của bạn, tuy nhiên mình đề nghị:

1 Monolight: nên có đối với các vật thể phản chiếu mạnh, và cũng nên có để chúng ta thấy được trước ánh sáng tác độn thế nào

2. Để hiệu quả nhất, ngoài việc set up lighting,... bạn nên chụp kết nối trực tiếp với máy tính. Hiện mình dùng Canon EOS Utility (Thích hơn là Lightrooom). Mình sẽ chia sẻ sau

Cheer
    Hùng Nguyễn Photo

Quote Được gửi bởi hungnguyen.photo View Post
    Hi bạn Nghĩa,

Mình cũng không biết rõ phải chia sẻ như thế nào với câu hỏi của bạn, tuy nhiên mình đề nghị:

1 Monolight: nên có đối với các vật thể phản chiếu mạnh, và cũng nên có để chúng ta thấy được trước ánh sáng tác độn thế nào

2. Để hiệu quả nhất, ngoài việc set up lighting,... bạn nên chụp kết nối trực tiếp với máy tính. Hiện mình dùng Canon EOS Utility (Thích hơn là Lightrooom). Mình sẽ chia sẻ sau

Cheer
    Cảm ơn a đã chia sẽ!Hiện tại em ko có điều kiện dùng Monolight,toàn chụp mù,bấm cả trăm tấm mới được vài tấm ưng ý

E xin góp 1 tấm dùng 1 đèn gắn cái tổ ong chiếu từ sau tới,1 cái đèn pin để chiếu vô chữ boss và 1 cái điện thoại chiếu vào bên phải.

BNN_8393 by Jose Mourinho, on Flickr

Bài viết khá hay, cũng đang chụp sản phẩm nhưng chủ yếu là nền sáng. Lưu lại để học hỏi

Quote Được gửi bởi NewBox View Post
    Bài viết khá hay, cũng đang chụp sản phẩm nhưng chủ yếu là nền sáng. Lưu lại để học hỏi
    Thanks bạn
    Chủ yếu là Hùng chia sẻ kinh nghiệm bản thân
    Hùng Nguyễn Photo

Bài viết hay, bổ ích cho người mới tập,tìm hiểu như m. mong đc chia sẻ thêm từ bác.
    hãy là chính mình: goodluck:

bài viết rất hay anh ạ. Em cũng đang bắt đầu tìm hiểu về chụp ảnh sản phẩm.
    mà a chụp vui hay có theo nghiệp này không ạ

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng