Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Review hành trình 2 ngày 1 đêm trên Vịnh Hạ Long

Review hành trình 2 ngày 1 đêm trên Vịnh Hạ Long

Nhân dịp 30/4 và 1/5 vừa qua, chẳng là do mụ vợ em chẳng hiểu ai xui ai khiến thế nào mà máu đăng ký tour du lịch ngủ đêm trên Vịnh Hạ Long 2 ngày 1 đêm, nên cực chẳng đã vợ quyết rồi thì em cũng đành lọ mọ vác máy lẽo đẽo theo hầu cho đỡ bị giận. Đây là kết quả để về bá cáo với cả nhà.

Sáng ngày 1/5 em tay xách nách mang lỉnh kỉnh balo quần áo, túi xách cho vợ, máy ảnh đeo hông chực chỉ Bến tàu Đảo Tuần Châu:
    Tuan Chau Island - Ha Long Bay by MR. DAT TITO, trên Flickr

Mặc dù trời hơi bị âm u nhưng không sao, dự báo khí tượng thủy văn cho biết kiểu gì trong ngày cũng có nắng, chỉ là ko biết nắng lúc nào mà thôi.

Chờ mãi từ 11h đến 12h30 trưa em mới lê thân được lên tàu.
    Ha Long Bay by MR. DAT TITO, trên Flickr

Đúng 12h45' tàu nhổ leo và tới lúc này em biết chắc mình đã rời xa đất liền lênh đênh trên biển
    Luon Cave - Ha Long Bay by MR. DAT TITO, trên Flickr

Sau khi lên tàu làm thủ tục nhận phòng thì đến 13h30' chủ tàu cho chúng em ăn bữa trưa đầu tiên, lúc này tàu vẫn tiếp tục di chuyển và Luồn Cave là điểm đến đầu tiên trên hành trình của chúng em.

Kayak - Luon Cave - Ha Long Bay by MR. DAT TITO, trên Flickr

Không có gì đặc sắc với 1 cái hang tên Luồn nối thông giữa Vịnh và khoảng bên trong của 1 hòn đảo nhỏ là 1 cái hồ nước với bốn xung quanh là núi đá điều thu hút khách ở đây là tiết mục chèo thuyền Kayak, chèo thuyền không khó nhưng cái khó là hướng dẫn cho của nợ ngồi đằng trước em biết cách chèo. Suýt chút thì thuyền trưởng Kayak này của em cho em lật 2 lần vì cái tội em hô chèo trái mà mụ lại chèo phải, càng hô càng chèo thế mới đau.

Titop beach island - Ha Long Bay by MR. DAT TITO, trên Flickr

Sau khi có 30' chèo luồn ra luồn vào rồi bơi thuyền Kayak loanh quanh cái vịnh nho nhỏ gần Hang Luồn thì tụi em leo lên tàu trung chuyển để về tàu mẹ, từ dây chúng em được đưa thẳng tới Đảo Titop. Không có gì đặc sắc cho lắm ngoài 1 hòn đảo nho nhỏ được gia cố 1 bên là cầu tàu bê tông với chốt chặn bắt mua vé và bên kia là 1 cái cầu tàu nho nhỏ khác nằm cạnh nhà vệ sinh công cộng để đỗ mấy chiếc ca nô phục vụ các khách du lịch muốn thử cảm giác mạnh. Ngoài ra thì thú thật cái bãi tắm bé tí vây quanh toàn tàu là tàu và được quây vành đai bơi an toàn cho rất nhiều người đến để bơi. Toàn người là người thôi ạ.

Kayak - Ha Long Bay by MR. DAT TITO, trên Flickr

Bơi được 1h tính cả thời gian nằm ngủ trên bãi Titop thì chúng em lại theo tàu đi đến điểm ngủ đêm trên vịnh, trên đường về em bắt được 2 bác này đang Kayak lẻ.

Squid fishing on Ha Long Bay by MR. DAT TITO, trên Flickr

Ngủ đêm trên vịnh thì không có gì ngoài nước, gió và mùi biển. Cái mà em háo hức là quả câu mực ban đêm. Chẳng là kết thúc bữa tối thì sẽ có tiết mục câu mực, xem phim và dạy nấu ăn, 2 cái kia em không ham nhưng mà câu mực thì cũng khá là thú vị. Chỉ có điều số em nó nhọ, đứng đến cả h đồng hồ mà chẳng em mực nào xực mồi cho, đành vất cần câu vác máy đi lên tầng 3 boong tàu chúc máy xuống chụp tụi Khoai Tây nó câu vậy. Cái tụi Tây hay ra phết, lúc mình câu thì họ ngó lố nhố trên tầng 3 xì xồ rồi cười hí hí lúc xem mình câu, lúc mình chán trả cần câu thì cả bọn châu đầu vào 3 cái cần chăm chỉ câu mà tổng kết là cũng chẳng được con nào, em chán quá vào phòng nằm ngủ 1 lúc thì tầm 9h tối ra chẳng ma nào câu cả, tất cả Khoai Tây lên boong ôm nhau nhảy nhót theo nhạc hết rồi.

Vì buổi tối tính em nó cũng đú đởn, 2 vợ chồng leo lên tầng 3 tàu ngắm tụi Khoai Tây nhảy nhót theo nhạc và học nấu ăn trên tàu nên quên béng cái việc chụp ảnh, thế là đoạn này chẳng có gì review bằng hình cho các bác cả, mong được mọi người thông cảm nhé, lần sau em rút kinh nguyệt.
    Sáng sớm hôm sau, loa tàu báo thức: 7h30 ăn sáng, 8h đi Hang Sửng sốt, 9h30 ăn trưa, 11h tàu về bến.
    Cái đường biển vào Hang Sửng Sốt thì nó là vầy. Khá đẹp và em cũng may mắn chụp được vào cái thời điểm cũng khá ok.

Sung Sot Cave - Ha Long Bay by MR. DAT TITO, trên Flickr

Về cơ bản thì Hang này khá hoành tráng, rộng rãi, thoáng mát, khung cảnh đẹp và nhũ đá đẹp.

The Fern in Sung Sot Cave - Ha Long Bay by MR. DAT TITO, trên Flickr

Trên đường ra khỏi hang thì tình cờ mà thực ra là nó sờ sờ trước mắt vì người ta còn để hẳn quả đèn công suất lớn chiếu vào chỗ này: Cái đám dương xỉ mọc trong hang, duy nhất 1 đám và em làm được 3 kiểu ngắm chơi cho nó lạ.

Trong Mai Island - Ha Long Bay by MR. DAT TITO, trên Flickr

Tạm biệt Hang Luồn, chúng em về tàu với bữa trưa đợi sẵn. Vừa dùng bữa trưa xong thì em leo lên boong trên cùng chụp được cái hòn Gà chọi hay còn gọi là Hòn Trống mái này.

Tàu em về bến, tàu bạn cũng lẽo đẽo về ngay đằng sau tàu em.
    Tuan Chau island - Ha Long Bay by MR. DAT TITO, trên Flickr
    Kết thúc chuyến hành trình, chúng em về bến sau 2 ngày 1 đêm lênh đênh trên biển, tính đúng ra là vừa tròn 24 tiếng đồng hồ, nhà tàu ăn gian chơi từ 12h trưa hôm nay tới 12h trưa hôm sau mà dám quảng cáo 2 ngày 1 đêm như đúng rồi.
    Kể ra thì do em lười chụp ảnh chủ yếu hú hí chụp cho mụ vợ nhà em nên chẳng có mấy khung cảnh đẹp đem khoe, thêm nữa cái vốn từ vựng và dòng văn của em nó ngắn nên không thể nêu hết được những gì em trải nghiệm để mọi người có thể cảm nhận hết được, cá nhân em đánh giá là địa điểm dừng chân hơi ít, nhưng cung cách phục vụ tốt, dịch vụ ok, khách trên tàu lịch sự, điều kiện cơ sở vật chất vừa đủ tiện nghi thiếu mỗi tivi, đêm nằm ôm vợ mà nhìn ra biển 1 chốc là díp cả mắt vào, ngủ lúc nào chẳng biết. Nhưng câu mực rất vui, học nấu ăn và giờ hạnh phúc được miễn phí mua 1 tặng 1 món đồ ăn thức uống bất kỳ cũng khá hấp dẫn. Trải nghiệm 1 lần cũng đáng.

Xin cảm ơn các bác đã theo dõi, comment cổ động giúp em để em có động lực review những lần sắp tới nhé.
    Được sửa bởi mrdattito lúc 07:38 PM ngày 04-05-2016

Bác kể chuyện tếu quá, em đọc mà không ngưng được cười, hì hì
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Ối giồi ôi, quái nhân, à quý nhân, em thấy bác comment mà suýt rớt nước mắt. Sao mà cái forum thì to mà người đâu hết, thấy có view mà sao chẳng thấy ai comment. Người Việt mình công nhận tính xấu bác nhể, rõ ràng đã bôi đậm dòng cuối mà vẫn ko ai thèm com mèn

Người Việt ta kiệm lời khi cần phải khen, nhưng thừa lời khi cần phải chê.
    Mời bác chủ tiếp tục nhen.
    Mình có tạt qua HL 1 lần, hên trời ko mù nhưng đi nhanh quá. Chắc phải đi dài hơn mới "cảm" được vẻ đẹp.

cảm ơn b chủ đã chia sẽ

Cảm ơn bác chủ chia sẻ, giờ thì e biết thêm chút chút về Hạ Long rồi.

Vịnh Hạ Long đẹp quá, mà em chưa có cơ hội đi bao giờ :((

Em đã đi qua mấy điểm mà bác nêu trên, tuy nhiên em đi tàu gỗ trong ngày thôi chứ không được đi cái cruiser 2 ngày 1 đêm như bác. Hôm em đi trời nắng to, nhưng không hiểu sao chụp ảnh lại rất mù, nước ảnh rất chán. Em chụp xong về xem lại chả muốn up nên không biết là copy vào đâu mất rồi, lúc nào em tìm lại ảnh post lên mong các bác chỉ giáo. Rõ ràng là trời nắng đẹp, cảnh đẹp mà lên ảnh rất vớ vẩn, mù mù, xám xám, hic.
    Mong sớm có dịp trở lại HL, đi thuyền và chèo kayak trên vịnh quả thật là rất phê. Tắm biển ở các bãi biển ngoài đảo cũng rất thích, tuy nhiên chỉ hơi dị ứng 1 chút là thỉnh thoảng bị sứa đốt, sưng hết cả người kkk