Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 37

Chủ đề: XT10 và mùa xuân Nhật Bản

XT10 và mùa xuân Nhật Bản

Sau 6 năm gắn bó với DSLR, mình thật sự muốn đổi sang dòng MRL và trong thời gian tìm hiểu mình phải lòng màu ảnh của Fujifilm

Sau nhiều lần thăm hỏi, đọc review mình quyết định chọn XT10 kit 18-55. Nói chọn đơn giản vậy chứ mình cũng suy nghĩ nhiều lắm bới mình mua máy trước một chuyến đi xa. Đây là chuyến đi mà mình đã chuẩn bị nhiều và đang mong đợi ngày lên đường, một máy ảnh đồng hành sẽ rất quan trọng và nếu như có sơ sót gì thì sẽ rất đáng tiếc. Do đó mình vừa xếp hành lí vừa lo bởi em XT10 mình mới nhận trước giờ khởi hành có 3 ngày

Tuy nhiên, không phụ kỳ vọng của mình, những gì mà em ấy mang lại khiến mình rất hài lòng. Đặc biệt trong chuyến đi mình có dịp sử dụng thêm em fuji XE2 của người bạn và nhờ đó cũng có thêm đánh giá về đời máy được xem là tương đương với XT10 này

Mùa xuân Nhật Bản thật sự rất đẹp, viết bài này mình vừa hy vọng có thể góp thêm review về XT10, vừa có thể góp chút cảm hứng để mọi người có kế hoạch viếng thăm mùa xuân của đất nước xinh đẹp này

Cũng là Nhật Bản mùa xuân, nhưng điểm đến chủ yếu của mình là phương bắc, nơi thiên nhiên khoáng đạt và mùa xuân thì vô cùng rực rỡ

Post trước tấm ảnh khái quát

[IMG][url=https://flic.kr/p/GmPrE3]

Hầu hết khách du lịch đến Nhật đều sử dụng JR Pass, thẻ tàu có hạn 7 ngày trong khi lịch trình ở Nhật của mình là 9 ngày, do đó 2 ngày đầu mình đến thăm vùng núi Phú Sĩ ngay gần Tokyo trong khi chờ kích hoạt JR Pass. Nhiều người nói núi Phú Sĩ rất đặc biệt, muốn nhìn thấy rõ dáng núi cũng phải cần đến duyên. Và duyên may là trong thời gian lưu lại, mình được nhìn ngắm một Fuji-san trọn vẹn ở mọi góc độ

1. Nếu book phòng ở khu vực ga Kawaguchiko, sớm mai bước ra cửa, bạn có thể nhìn thấy Fuji lừng lững trước mặt, như một người bạn thân quen

2. Fuji nhìn từ một con hẻm nhỏ trong thị trấn

3. Khi mình đến cũng là lúc mùa hoa đào vừa rộ ở khu vực ven hồ, rất nhiều người tập trung săn ảnh ở đây, nhất là vào một ngày trời trong xanh như thế này

4. Đúng là mùa xuân, hoa nào cũng rộ. Em XT10 rất ăn màu nên mình càng thích chụp hoa

5. Tiếc là ống 18 - 55 vẫn chưa đủ rộng nên mình ko thể lấy đồng thời núi Fuji và mảng hoa shibazakura ven hồ, cố lắm thì được mỗi thế này thôi :D

Được sửa bởi Sữa lúc 05:47 PM ngày 02-05-2016

6. Điểm đến đầu tiên của mình ở Kawaguchiko là chùa Chureito, view ngắm hoa đào và Phú Sĩ từ ngôi chùa này chắc hẳn là quen thuộc với rất nhiều người, nó thường xuất hiện trong các tờ ảnh lịch hoặc minh họa cho web du lịch. Tuy nhiên các trang web của VN cứ hay nói chung chung kiểu đó là phong cảnh của Nhật mà gần như không nêu thông tin cụ thể. Mò mẫm mãi mình mới phát hiện ra nó là một thắng cảnh của vùng Kawaguchiko.

7. Năm 2016 hoa đào ở Chureito mãn khai ngày 15/04, hôm mình đến là 19/04, một vài trận mưa trước đó khiến hoa tàn nhanh tuy nhiên view vẫn khá đẹp. Điều mình thích nhất khi lên đây chụp ảnh là một lượng lớn các bác thích săn ảnh tụ tập đông đảo, ai nấy đều yên lặng chờ đợi áng mây đang che đỉnh núi bay đi. Việc này đòi hỏi sự kiên nhẫn và có thể trắng tay vì ko ai biết được lúc nào mây tan, tuy nhiên ai nấy đều háo hức chờ đợi. Bắt chuyện với một bác thì bác ấy nói đã đợi hai ngày nay và dù rằng từ năm trước bác đã có bức ảnh ưng ý nhưng vẫn thích quay lại để ngắm nhìn và chờ đợi

Mình thì không có nhiều thời gian như bác ấy, sau khi chụp được bức ảnh tuơng đối ở trên thì mình xuống núi, vòng qua mặt tiền và ngắm nhìn cành đào đang rộ hoa tuyệt đẹp ngay trước tòa tháp của ngôi chùa này

8. Trong chuyến đi mình có nhiều lần nhìn thấy hoa đào, nhưng mà bản thân cũng không phân biệt được các loại với nhau, cành hoa này nói là hoa đào nhưng mình lại thấy nó giống hoa lê hơn, hehe

9. Màu đỏ trắng đan xen, tươi thắm và hài hòa, mình cứ loanh quanh chỗ này một lúc lâu, dù ảnh thì chụp có vài tấm

10. Chureito là một ngôi chùa nhỏ nhưng khuôn viên lại vô cùng rộng lớn, lang thang trong khu này có thể chụp bao nhiêu là ảnh đẹp, nhất là khi hoa đào nở rộ. Lúc mình đến hoa cũng tàn bớt rồi nhưng cảnh thì vẫn rất đẹp với hoa thắm và cỏ xanh

Được sửa bởi Sữa lúc 05:44 PM ngày 04-05-2016

Chureito pagoda đẹp nhưng ngôi làng dưới chân núi mùa này cũng ko kém xinh tươi, mình và những người bạn cứ quấn quýt mãi quanh mấy khóm hoa tulip, cúc dại ven đường đi. Đành rằng Fuji xt10 bắt màu đẹp nhưng vốn dĩ màu sắc tự nhiên của chúng cũng đã rất đẹp, máy ảnh chỉ chuyển tải chân thật màu sắc đó mà thôi. Hoa tươi, nắng vàng, tất cả quyện vào nhau khiến sắc màu của thiên nhiên càng thêm rực rỡ

Mình post ít ảnh hoa lá mùa xuân, nhân dịp cũng để mọi người cảm nhận màu sắc của XT10, tất cả ảnh của mình đều là ảnh gốc. Đợt này chụp Fuji, cuối cùng đã có thể tận hưởng cảm giác chép ảnh ra là post file gốc luôn, không cần nhọc công chỉnh sửa nữa rồi

11.

12.

13.

14.

15.
    Được sửa bởi Sữa lúc 05:45 PM ngày 04-05-2016

Rời Chureito, tụi mình trở lại ga và đón bus đi làng Hakkai. Hakkai là một ngôi làng nhỏ bé nhưng vùng phụ cận lại rất xinh đẹp. Mình từng xem nhiều ảnh chụp hoa đào, phần lớn cho mình cảm giác hoa đào trong thành phố, tức là cây đào giữa phố thị, cho dù chụp bên hồ, trong công viên thì cũng thế. Riêng những cây đào ở vùng phụ cận của làng Hakkai lại mang dáng vẻ của vườn tược, núi rừng sơn dã khi được trồng dọc một con suối nhỏ, nước trong veo, xung quanh là đường mòn nho nhỏ, cỏ mùa xuân xanh mượt....phong cảnh nhìn từ góc độ nào cũng đẹp nao lòng

16.

17.

18.

19.

20.

Mình cứ muốn đi mãi theo con đường mòn xuất phát từ cổng làng nhưng có vẻ con đường này rất xa, một số người đi qua mình toàn đi xe đạp. Một con đường có hoa, có suối và quan trọng là có bóng núi đang chờ ở phía trước, tiếc là thời điểm chụp ảnh là giữa trưa, hướng núi bị ngược sáng nên không đẹp như khi đúng sáng

21.

22.

23.

24.

25.
    Được sửa bởi Sữa lúc 05:46 PM ngày 04-05-2016

Tuyệt quá Bác ơi, hình đẹp thiệt, dẫn nhập hay tạo cho tấm ảnh có hồn hơn.

Nhân tiện Bác chia sẻ luôn cách set máy của Bác ra sao đối với các tấm trên luôn nhé (colour, highlight, shadow, standard hay vivid... )
    "Chụp ảnh để có thêm bạn bè và gìn giữ khoảnh khắc yêu thương"

Quote Được gửi bởi son004474 View Post
    Tuyệt quá Bác ơi, hình đẹp thiệt, dẫn nhập hay tạo cho tấm ảnh có hồn hơn.

Nhân tiện Bác chia sẻ luôn cách set máy của Bác ra sao đối với các tấm trên luôn nhé (colour, highlight, shadow, standard hay vivid... )
    Cảm ơn bạn đã xem ảnh và động viên. Mình nhận máy quá gấp nên không có thời gian nghiên cứu, chỉ set thông số cơ bản thôi. Nút tròn bên trái mình chọn S. Iso để cố định 200 cho ban ngày. Ngoài ra tùy theo điều kiện ánh sáng mình chỉnh khẩu, tốc và bù trừ sáng tương ứng thôi. Mình thích chỉnh tay những phần này chứ không ưu tiên sẵn. Về màu sắc thì mình để chế độ Vivid khi chụp phong cảnh, các thông số khác như highlight thì mình chưa hề mò tới nên có thể coi như là máy có sẵn sao mình để vậy. Cứ test bức đầu thấy ok thì giữ như vậy, chừng nào có điểm nào ko hài lòng mình mới mò tiếp để chỉnh, may là tất cả quá tốt so với nhu cầu của mình nên không phải cài đặt nhiều

Khi chụp mình toàn nhìn trực tiếp trên màn hình, nhiều bạn thích cảm giác ngắm nhưng mình lại thích cảm giác nhìn trực tiếp trên màn hình và xoay chỉnh trước khi bấm máy. Thích nhất là nhìn thế nào bấm ra thế ấy nên ít bị ảnh hỏng, bù lại cho khiếp khuyết tốn pin kinh khủng của bạn XT10
    Được sửa bởi Sữa lúc 08:21 AM ngày 04-05-2016

Thường thì các điểm du lịch vùng Fuji đều xoay quanh ngọn núi này, tức là các điểm đều là nơi có view đẹp để ngắm núi và Shibazakura park cũng là một điểm như vậy. Nếu như ở Kawaguchiko bạn ngắm núi ở mặt trước thì ở công viên này mình ngắm núi ở phía ngược lại nên trong cùng 1 ngày, cùng một ngọn núi nhưng hình ảnh sẽ khác nhau (về mức độ phủ tuyết)

26.

27. Công viên này lấy tên của loài hoa được trông chủ đạo: shibazakura. Mùa hoa bắt đầu từ giữa tháng 4 đến cuối tháng 5. Mình đến sau ngày khai mạc có 3 ngày nên hoa chỉ mới nở lác đác, nếu có dịp đi càng về cuối thì càng đẹp (các bạn có thể tìm trên Google để thấy khi full hoa nơi này đẹp đến mức nào). khi rực rỡ thì Shibazakura có màu đẹp như thế này

28.
    Khi bạn đến quầy mua vé tuyến bus để đi công viên thì ngay từ cửa kính phía trước, người ta đã dán sẵn tấm giấy thông báo mức độ hoa nở, mình thích cách người Nhật minh bạch thông tin như thế nên cho dù họ dán thông báo là thời điểm hiện tại hoa chỉ mới nớ 20% thôi thì mình vẫn mua vé đến thăm. Toàn cảnh công viên khi hoa chưa nở, không biết khi full còn rực rỡ đến mức nào

29. Lúc mình mua vé, có lẽ biết mình sẽ không được ngắm hoa như ý nên cô bán vé có bổ sung, như là an ủi: dưới đó có loài "..." đã nở rồi, cũng rất đẹp (cổ nói tiếng Nhật nhanh quá nên mình nghe ko rõ tên hoa này) Và đây là em nó

30. Một loài hoa khác cũng đang nở rộ, tím tím xinh xinh. Mùa xuân mà, sao thiếu hoa được

Được sửa bởi Sữa lúc 12:17 PM ngày 04-05-2016

Đẹp quá bác ơi. Em cũng đang mong ước đc sang Nhật 1 lần với em XT10
    Từ ngày chuyển sang Fujifilm em cũng có thói quen chụp luôn bằng màn hình LCD giống bác rồi, thấy tiện hơn cả ống ngắm

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng