Trang 24 / 40 Đầu tiênĐầu tiên ... 14222324252634 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 231 đến 240 / 391

Chủ đề: Khu kinh tế Formosa

Đúng là vụ này chìm rồi, họ bảo là đã có kết quả, họp chờ xét xử vì ko muốn oan sai ai cả.

Giờ thì im im, chắc thằng có tội nó quá to nên cho qua. Tuy nhiên niềm hy vọng còn ở chỗ: ai làm sai thì sau này sợ, ko dám lập lại.
    Chứ 1 loạt vụ cá chết tiếp diễn thì sẽ loạn to đấy.

Các bạn

Về chuyện hứa lèo và thất hứa mình nói thế này. Bạn phải nghĩ vấn đề này ở mặt cao hơn ở mặt vĩ mô của nó không nhìn xuống mà phải nhìn lên một cách toàn diện. Bản chất con người lúc nào nó cũng muốn giấu diếm những gì nói ra không có lợi cho nó, cho dù ở bất cứ nơi đâu. Nhưng nếu mà bạn sống ở một nơi mà cơ chế của nó cho phép sự tồn tại nhiều ý kiến khác nhau thì bạn không thể giấu được nếu bọn mà ở một số quốc gia bị liệt vào "bọn chống phá" nó biết được nó sẽ đem lên mặt báo. Vì ở đó những ý kiến chống phá đều được tự do nêu lên cho nên, bạn giỏi thì bạn giấu mà phải giấu cho kỹ nhe, đừng để báo nó điều tra ra.

Ở điểm thứ hai nữa là ở đó nhân dân bạn có sự lựa chọn có cạnh tranh chính trị, cho nên người lãnh đạo nó phải làm theo ý dân nó muốn từ dó nó tạo ra cơ chế minh bạch là nếu giấu mà không nói đến lúc bầu cử là rất phiền. Cho nên cực chẳng đã nó phải nói ra. Còn nếu bạn ở nơi mà bạn thất hứa, rút kinh nghiệm, rồi cũng chẳng ảnh hưởng gì đến bạn thì bạn không cần gì phải giữ lời, nếu bạn muốn.

Nếu đã chưa xem bạn hãy tìm đọc bài báo Tuổi Trẻ mới viết nói về vấn đề tại sao nước Anh chính phủ nó không quyết định chuyện đi hay ở mà nó phải hỏi ý đa số dân của nó, cho dù kết quả đi ngược với ý muốn của đảng lãnh đạo. Đó là một bài báo rất hay và trong hoàn cảnh hiện tại chỉ sơ suất nói không đúng ý ai đó là mất thẻ nhà báo mà TT vẫn dũng cảm viết một bài như vậy về cái gọi là nhà nước vì dân. Bản thân mình lúc Brexit mình còn không dám viết vấn đề xã hội vì dân ở đây vì mình không muốn nói những gì gây hại cho forum. May là có báo vẫn dám nói, vẫn tin rằng một xã hội phải lắng nghe tiếng nói của dân, bất chấp là thế nào hoặc có đi ngược lại ý muốn của người lãnh đạo hay không.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Về vấn đề Brexit, nếu bạn nào suy nghĩ rằng lẽ ra không được phép để cho dân Anh tự quyết định vấn đề này thì họ còn non kém hoặc họ sẽ bị bọn xấu (bọn Brexit của Boris) nó lôi kéo nó dèm pha và phải để cho chính phủ Anh quyết định nghĩa là ở lại theo ý của Cameron thì bạn hãy đơn giản hóa vấn đề thế này cho dễ hiểu nhe.

Nó giống như bạn có một đứa con, bạn cho rằng nó còn rất ngu ngốc cho nên bạn không rèn luyện cho nó khả năng tự quyết định các vấn đề của nó và bạn chỉ tham tán cho nó thôi. Thay vào đó, lúc nào vấn đề của nó bạn cũng quyết định không cần biết ý của nó có ngược lại ý bạn hay không. Khi bạn làm vậy, suốt cuộc đời bạn phải đi theo nó. Nó không bao giờ học được kinh nghiệm từ quyết định sai của nó và suốt đời nó phải thuộc vào người khác. Và con của bạn sẽ không bao giờ lớn được không đủ sức tự lập.

Thay vào đó, bạn cung cấp thông tin cho nó, giải thích và tư vấn cho nó hiểu các sự lựa chọn sẽ dẫn đến tốt xấu ra sao, và bạn lắng nghe hay rèn luyện cho nó tự chọn lựa các quyết định cho cuộc đời nó. Bạn làm như vậy bạn sẽ rèn luyện được khả năng tồn tại độc lập của nó. Nếu nó sai lần đầu, nó sẽ tự học kinh nghiệm để quyết định tốt hơn cho lần sau.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Lên nha, các bác đọc còm men của dân chúng thấy hài lắm, niềm tin ở VN thật rẻ rúng ah

http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su...t-3427698.html
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

FOMOSA ni đã có thư gửi Thủ tướng nhận tội hôm ngày 18/6 rồi, với lý do là tại bị mấy ngày cúp điện trong tháng 4 nên hệ thống quản lý xử lý bị mất kiểm soát...tê ! vậy thôi nhá các bác khỏi phải thắc mắc chi mô nữa.

Mọi chuyện sáng tỏ rồi ni các bác nhá !

http://video.vnexpress.net/xa-hoi/la...m-3428129.html

http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su...g-3428561.html

Nhân dân biểu tình có sai chi mô đâu mà ĐCSVN ra sức đàn áp, bắt bớ rồi lại năng nỉ dân không đi biểu tình hỷ ?
    Được sửa bởi crazyfoto lúc 05:29 PM ngày 30-06-2016

Coi như 1 cái kết có hậu cho người dân miền Trung. Hy vọng sau này chúng nó ko dám làm liều như vậy.
    Vụ này ko có áp lực từ biểu tình là ko có hậu như vậy đâu. Nó cũng là 1 liều thuốc cho chính phủ, đừng nghĩ dân ngu. Ko chìm xuồng là tiến bộ rồi, có lời khen cho CP.

Nói thêm điều này cho công bằng, cái thằng Formosa này nó còn hơn khối cty to của VN, ví dụ hóa chất Lâm Thao, nó làm cái làng gần đó dân bị ung thư 30-40%. Nhưng ko có 1 đồng nào để cải tạo, bồi thường, hỗ trợ...Tóm lại nó cứ trơ ra đó, ko ai làm gì nổi nó.

Cho nên mình mới nói ở trên kia, ko có biểu tình thì thằng formosa này nó sẽ cãi như cuội, nó sẽ hỏi muốn thép hay cá. Nhờ cái vụ biểu tình mà dân được "1 tẹo" bồi thường, đúng là tiền xương máu ko hề oan tý nào. Vụ này nó ko chứng minh môi trường ở VN tốt hơn, nó chỉ do áp lực từ dư luận thôi, 1 loạt thằng cà chớn vẫn nhỡn nhơ.

Xem qua cách hành xử vừa rồi sau mấy cuộc biểu tình của ĐCSVN thì thấy rõ bọn này yêu bản thân chúng hơn yêu nhân dân hỷ. Dân biểu tình thì bảo là dân phản động, gây rối, bạo loạn nhằm lất đổ chính quyền...trong lúc đó không hề có thằng lãnh đạo nào dám đứng ra trả lời dân rắng chúng tôi đang hết sức cố gắng tìm ra nguyên nhân và cập nhật thông tin cho người dân biết rõ...

Cứ xem người dân đi biểu tình như kẻ thù, chúng tao chẳng cần nói chuyện với bọn dân đen chúng bây, chúng tao đàn áp thẳng tay ni, chúng mày mần chi được tụi tao ni. Nhân dân biểu tình vì cái chi mô ??? vì 300 nghìn đồng của bọn khủng bố Việt Tân hỷ ???

Lắp liếm, vòng vo, mị dân vẫn còn trong ĐCSVN hỷ. Giờ ni bọn chúng sáng mắt ra chửa ?!
    Được sửa bởi crazyfoto lúc 07:23 PM ngày 30-06-2016

Bây giờ xem như tạm rõ, nhưng liệu:

1. Các khoản đền bù có thực sự đến được trực tiếp người dân thiệt hại không hay là lại bị lấp liếm như các dự án thường lệ, ai sẽ kiểm tra và minh bạch quá trình đền bù.
    Em nghĩ chắc một vài dự án sẽ được xây dựng ví dụ như Dự án chuyển đổi nghề nghiệp cho ngư dân, Dự án cải tạo môi trường khu nuôi trồng thủy sản ..... và chắc chăn các dự án này sẽ là một cơ hội gặm nhấm đáng kể cho lắm kẻ không bị ảnh hưởng.

2. Những thiệt hại biển, hệ sinh thái sẽ được khắc phục như thế nào? đây là vấn đề rất quan trọng. Hay chỉ chờ tự nhiên sau 50 - 60 năm và đân lại vẫn tiếp tục gặm kim loại nặng.

3. Những lãnh đạo trước đó có khẳng định nguyên nhân cá chết do thế này thế kia, hay khuyến cáo an toàn, khuyến kích người dân tiếp tục ăn cá khi chưa có hoặc có mà bỏ qua nguyên nhân sẽ có trách nhiệm như thế nào?
    Ví dụ như cụ gì đó ở bộ Tài nguyên bảo cá chết do thủy triều đỏ, hay mấy cụ ở Hà Tĩnh khuyến cáo dân ăn cá...?

4. Những ảnh hưởng lâu dài của tình trạng này đến sức khỏe người dân ai sẽ chịu trách nhiệm? có thể trước mắt chưa thể hiện nhưng sự tích tụ các độc chất, kim loại nặng mà có thể 10 năm nữa, hoặc các thế hệ kế tiếp mới bộc lộ, nguy cơ này có ít nhất 4 tỉnh. Đó vẫn là mối lo ngại khi Formosa vẫn hiện diện ở đó.
    Bệnh Minamata ở Nhật là một ví dụ cho tình trạng tích tụ thủy nhân trong hải sản do một nhà máy thải trực tiếp xuống vịnh Minamata, mãi gần 10 năm sau chình phủ Nhật mới thừa nhận khi mà bệnh lý này đã được đưa vào y văn.

5. Qua vụ việc này cũng phải thừa nhận các cụ nhà ta giỏi trong lên kế hoạch xoa dịu dư luận, hình như những chiêu trò này được thực hiện quá tốt và chắc chắn chữ "vì dân" có lẽ thứ yếu. Ở thời điểm này sau khi công bố thì dư luận không sôi sục như trước đây 1 tháng, đã thể mặc dù 17h thông cáo nhưng từ trưa nay đã lan truyền thư nhận tội của Formosa. Ví như các bác đã ăn cơm trước kẻng thì còn đâu bối rối đêm tân hôn. Quá lợi hại và dân tình VN quá đáng thương, miền trung vốn đã khắc nghiệt, ngèo khó nay càng khổ.

6. Vấn đề chắc chắn sẽ không chỉ dừng lại ở đây nhưng hình như em cảm giác có cái gì đó vẫn còn gợn gợi chưa thỏa đáng và em nghĩ cũng chả giải quyết được gì các bác ah, thậm chí em cũng không tin về các hướng giải quyết nữa.

Thân
    Lx_Nikon + iphone

Trang 24 / 40 Đầu tiênĐầu tiên ... 14222324252634 ... Cuối cùngCuối cùng