Trang 25 / 40 Đầu tiênĐầu tiên ... 15232425262735 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 241 đến 250 / 391

Chủ đề: Khu kinh tế Formosa

Có lẽ những người mừng nhất trong vụ bồi thường này là các quan của nhà nước! Lại có tiền đút túi rồi!

$500 triệu dollars mới nghe qua thì tưởng là nhiều, nhưng thật ra chẳng là bao so với những tác hại do chất thải gây ra và các ảnh hưởng lâu dài trên môi trường cũng như sinh mạng của cư dân trong vùng và của khách hàng tiêu thụ hải sản từ vùng biễn đó.

Để so sánh: Năm 2010 giếng khoan dầu Deepwater Horizon bị cháy nổ và làm hàng triệu thùng dầu thô (barrels) bị xả ra biển dọc theo bờ biển tiểu bang Louisiana, gây thiệt hại cho ngành đánh cá trong vùng đó cũng như nhiều tác hại lâu dài. Em nghĩ thiệt hại do chất thải Formosa gây ra, nếu không lớn hơn, thì cũng ngang ngữa với vụ Deepwater Horizon. Năm 2015, hãng mẹ của Deepwater Horizon là BP đã đông ý bồi thường 20 tỉ dollars, nghĩa là gấp 40 lần so với số tiền Formosa bồi thường cho dân VN trong vùng.
    Được sửa bởi ASAV lúc 11:01 PM ngày 30-06-2016

Bọn nhiệm kỳ trước đã ăn hết 1 mớ rùi nên mới ra nông nổi như thế ni, đến nhiệm kỳ bọn ni cũng không rõ bọn nở có ăn thêm không rứa. 500 triệu đôla Mỹ mà lọt vô tay bọn chúng thì chắc đến tay dân chỉ còn 50 đôla/hộ dân là cùng tề.

Giờ ni họ mau mau yêu cầu lĩnh tiền bồi thường, theo tôi số tiền ni cần có sự giám sát của 1 ngân hàng quốc tế nước ngoài độc lập mỗi khi giải ngân cho các dự án bồi thường cho dân để đãm bảo tính minh bạch và hạn chế bọn chúng đút túi riêng thì may ra dân được hưởng trọn vẹn sự đền bù ấy, tốt nhất là nhờ ngân hàng Mỹ như Citibank, HSBC… nếu vô Vietcombank, Viettin Bank, các ngân hàng nội địa local bank thì cũng là cá mè một lứa cả tề !

Quá bèo. 500 triệu đô chia cho 20 triệu dân miền Trung. Mỗi người được 25 đô.
    Bao nhiêu lâu để biển hồi phục?

Thế còn trách nhiệm về mặt hình sự? Không ai dám động đến công ty của Tàu a?

Quote Được gửi bởi mimhnhut View Post
    Thế còn trách nhiệm về mặt hình sự? Không ai dám động đến công ty của Tàu a?
    ổng nói rồi dân mình hiền lành nhân hậu ko kiện đâu. Ko hiểu ông là ai mà dám thay tiếng nói của đồng bào miền trung.

Ở VN thì vậy thôi các bác ah. Nói thật nó đền 5tr thì cũng ko ai dám hó hé cái gì. Lâu dần thì ai cũng cam chịu và tặc lưỡi thôi kệ, và em nghĩ cái tính cách thôi kệ này nó kéo dân tộc mình tụt lùi. Tuy nhiên dân sẽ dễ dạy hơn.

Bác L_xu đặt câu hỏi: có cái gì đó vẫn còn gợn gợi chưa thỏa đáng và em nghĩ cũng chả giải quyết được gì các bác ah, thậm chí em cũng không tin về các hướng giải quyết nữa
    Em nghĩ đến vấn đề 500tr này xử lý kiểu gì? Bao lâu thì giải ngân, nó kéo cho 10 năm thì chắc còn 5tr, phần kia bốc hơi....

Câu hỏi khác là tại sao ko công bố mức độ ô nhiễm cụ thể là bao nhiêu? Cũng 1 chất độc nhưng nồng độ 1g nó khác vơi 100g.

Giá bồi thường 500 triệu đôla ni là giá đã thỏa thuận giữa FOMOSA với ĐCSVN rồi mới được Đảng chấp thuận đó các bác ạ. Đảng nói và đã quyết định thay nhân dân chấp nhận 500 triệu đôla tiền bồi thường thì là như thế rồi, dân đen bọn bây thắc mắc cái chi rứa hỷ !

Còn vấn đề đằng sau vụ Đảng quyết định con só chấp nhận bồi thường 500 triệu đôla thì mới là 1 dấu hỏi ? to tướng và đáng bàn tề các bác !

1. Trước khi bạn đọc bài của mình thì mình nói cho rõ ràng trước. Việc mà suy đoán bên dưới là không thể nào biết đúng hay sai bạn phải đọc và xem có hợp lý lẽ hay không. Khi mà bạn ở nơi không có sự minh bạch rõ ràng chi tiết thì bạn buộc lòng người ta phải đoán già đón non xem vấn đề là thế nào.

2. Đầu tiên là chuyện kết quả kiểm tra, mình đã có nói với các bạn là hiện tại mạng xã hội đã giúp cho bạn ở VN có thông tin nhanh chóng và thông tin mà báo VN không nói rất nhiều. Vào khoảng 1-2 ngày trước khi có kết quả họp báo chính thức mọi người đã biết được kết quả trước đó là do Formosa gây ra với giấy tờ của họ gửi đi trong công ty của họ lọt ra ngoài rồi nghĩa là có bằng chứng rõ ràng cho nên mọi người hoàn toàn không ngạc nhiên khi nghe họp báo vì ai mà biết được sức mạnh của mạng xã hội đã biết đi kiếm ở đâu ra rồi.

3. Vấn đề thứ hai mình nói, đây là mình phỏng đoán và trong topic đã chưa nói, nên mình nói cung cấp thông tin cho bạn, và bạn phải xem coi có hợp lý không. Từ lâu khoảng vài tuần VN đã biết kết quả là do Formosa gây ra nhưng họ đã không nói ngay. Lý do thứ nhất là họ phải lựa thời điểm nói có lợi cho họ và phải hạn chế để bọn khủng bố kia nó lợi dụng gây xáo trộn xã hội. Điểm thứ hai, nếu họ nói ra sớm quá mà không thương thảo bí mật với F để cho F nó phải đồng ý số tiền 500T + chi phí làm sạch thì lòng dân sẽ bất bình dữ dội đổ lên F và sẽ có nhiều hành động không lường.

4. Chính vì lý do họ phải bí mật thương thảo cho đến khi F đồng ý số tiền cho nên thất hứa ngày công bố nhiều lần, mới nhất là hứa 29 nhưng đến 30 mới nói và dân ngồi đó vừa chờ vừa đoán tại sao phải hứa lèo hoài. Chính vì thương thảo bí mật cho nên trước đó mới có thông tin rò ra từ F là họ đã nhận tội và họ trấn an nhân viên là nhân viên sẽ không sao. Ngoài ra, thì nếu bạn xem thông tin lề trái, ngay vào ngày hôm qua VN đã phải huy động lượng lớn quân đội và xe chống bạo động ở một số nơi cần thiết kể cả tại Formosa để đề phòng bạo loạn sau khi có kết quả. Cái này thì báo VN không dám viết đâu.

5. Bạn phải xâu chuỗi chúng lại với nhau thì bạn sẽ hiểu rõ tại sao quá lâu có kết quả mà không nói ra. Trong bài tiếp mình sẽ nói về số tièn bồi thường.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Trên bàn cờ thương nhất là mấy con chốt, chúng luôn bị đưa ra làm vật tế thần ;)

Ủa có kết quả rồi hả các bác, sao vụ này giống như màn kịch diễn dở qúa.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

6. Nay trong post này mình chỉ nói về số tiền bồi thường.

7. Việc mà CP phải đi đàm phán với họ cho ra số cụ thể 500T thì chắc chắn phải có nhiều bạn hỏi là ở đâu cho ra con số này? Đây là một bằng chứng rất rõ ràng cho bạn thấy sự thiếu thốn, không tồn tại, của hệ thống tòa án dân sự tốt.

8. Ở một nơi mà có hệ thống tốt, CP chỉ làm một nhiệm vụ duy nhất là cho ra báo cáo với bằng chứng kèm theo rõ ràng. Hoặc không cần. Một nhóm người dân xung quanh bị ảnh hưởng họ sẽ dùng luật sư thuê chuyên gia đi kiểm tra nguồn nước và cung cấp bằng chứng chuyên gia tại tòa, sau đó có thể khới kiện riêng hay thường là dùng class action kiện chung một nhóm và mang việc này ra tòa dân sự giải quyết.

9. Khi bạn làm như vậy, bên nguyên họ sẽ phải cung cấp bằng chứng đầy đủ thiệt hại của họ bao nhiêu thế nào tất cả đều có thể tính ra thành tiền bao gồm thiệt hại đã có và thiệt hại về thu nhập trong tương lai. Sau đó hai bên cãi với nhau mức tiền đó và để cho thẩm phán sẽ quyết định số tiền bồi thường phải là bao nhiêu. Nếu thế thì nó sẽ rất hợp lý vì nó sát với mức thất thu đã có và cả hai bên đều có cơ hội rõ ràng ở ngoài tòa tranh chấp trực tiếp với nhau về số tiền thiệt hại (hay bồi thường). Khi bạn để cho CP nhảy vào thế kia, bạn không thể nào biết rõ ràng nông dân hay dân ở đó sẽ thiệt hại cụ thể bao nhiêu. Nó làm cho cán cân công lý sẽ bị lệch, không ai biết tại sao ra 500T và liệu có đủ hay không. Không giấy tờ gì, tất cả trong bí mật.

10. Theo suy nghĩ riêng mình, trong vấn đề này mình không thấy cơ sở pháp lý để hình sự hóa vấn đề, phải chỉ nên để chuyện bồi thường là một vụ kiện dân sự và tất nhiên là số tiền sẽ rất lớn chuyện này thì bạn xem vụ vết dầu loang ở Mỹ bồi thường 20 tỉ thì bạn sẽ hiểu rõ là cơ sở nào nó ra số 20 tỉ.

11. Bạn đừng nên nghĩ một chiều ở bên bị thiệt hại mà bạn phải nghĩ đến các công ty đầu tư. Nếu bạn hình sự hóa các công ty đầu tư bạn sẽ làm cho người ta sợ, họ không dám đầu tư vào nước của bạn đâu. Cho nên phải dung hòa. Nhưng ở nơi tòa án dân sự không đủ tốt thì kết quả là như bạn đã thấy.

12. Nếu có án dân sự, thì số tiền bồi thường sẽ trả thẳng cho người thắng kiện và CP hoàn toàn không có thể nào chạm tay vào số tiền đó. Lại cho bạn thấy cái hay thêm, là cơ hội bị ăn chặn hay tham nhũng trên số tiền đó lại không có. Những người bên ngoài nếu họ muốn biết, ví dụ tại sao 500T mà không phải 20 tỉ, thì họ sẽ chờ phán quyết xong họ lấy case xuống họ đọc, thẩm phán ở đó sẽ nói rõ ràng là tại sao ra số tiền.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Trang 25 / 40 Đầu tiênĐầu tiên ... 15232425262735 ... Cuối cùngCuối cùng