Nói lại cái vụ Formosa, thủ tướng vừa chỉ đạo ko cho phép làm cá chết lần 2 :d. Sáng em lướt báo, thấy tiêu đề vậy chứ ko đọc, vì biết thủ tướng nói gì kệ, ăn thua bọn kia nó thấy có xứng để trả thêm 500tr hay ko? nếu bọn nó xả thải mà thu được 1 tỷ, bỏ 500tr là ok thôi.

Dân vùng biển giờ sống rất khó khăn, bỏ nghề, được tỉnh khuyên đi lao động ở nước ngoài. Em nghĩ có khi bọn kia nó cố ý xả thải để dân ta bỏ biển luôn. Khi đó TQ nó nắm gọn vùng biển. 1 nước đi ko phải ko thể đối với bọn kia. Nghĩ lại chỉ buồn cho phận dân đen, nhớ cái lúc cá chết hàng loạt kia, chủ tịch tỉnh nhảy xuống biển tắm, thủ tướng mua cá biển ăn để bảo vệ cái bọn đó.
Dân mà ko biểu tình mạnh thì chìm mẹ nó rồi. Nhờ dân mà tụi nó ói ra 500tr usd, chia cho 1 ngư dân 35 tr vnd. Thôi coi như an ủi vậy. Vì vụ này mà vài người đi tù, ko biết lịch sử VN có nhớ họ ko, đắng quá, em thì ko làm được như họ nên mong thế hệ sau, mong người dân hãy nhớ tới họ vì họ đã dũng cảm đứng ra lên tiếng. Chứ đừng cái gì cũng kệ, mệt lắm, nói mãi....chỉ còn vài tháng là bị cấm khẩu hết rồi.