Trang 23 / 40 Đầu tiênĐầu tiên ... 13212223242533 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 221 đến 230 / 391

Chủ đề: Khu kinh tế Formosa

Anh Nikonian,

Các mục khác em không định viết gì vì đó là quan điểm cá nhân. Em trả lời mục 3 của anh để anh biết em nghĩ gì khi nói như thế nhé.

1. Em xem đoạn video thấy rằng ông đại sứ Mỹ đã nói là phía Mỹ đã có hành động đề nghị hỗ trợ ngay tức khắc khi biết vụ cá chết. (lúc đó chưa có mấy cái ký gửi của các tổ chức nhờ Mỹ tham gia). Như anh nói, nếu Mỹ đề nghị mà VN cảm thấy mình làm được nên đã nói không. Giả sử như dừng ngay tại lúc này và VN công bố nguyên nhân ngay sau đó thì chắc không ồn ào mấy chuyện này.

2. Vì VN để quá lâu mà không công bố gì sau vụ cá chết nên làm dấy lên dư luận. Lúc này các tổ chức bắt đầu kêu gọi để nhờ Mỹ tham gia vào vụ việc. Giả sử phía Mỹ đề nghị lại và VN đồng ý và điều đó mang lại kết quả tìm ra nguyên nhân cá chết. Vậy là ngay từ lúc này sẽ có những chuyện xảy ra. Những mặt tích cực thì dễ thấy rồi, còn mặt tiêu cực ví dụ như là:

- Từ nội bộ: Bất kể vụ việc gì mà VN làm chậm, dân không đồng thuận thì sẽ lại gửi thư nhờ Mỹ tham gia. VN không đồng ý thì dân phản ứng, VN đồng ý thì bị cho là không làm được gì, phải nhờ đến Mỹ, cái gì cũng cậy Mỹ => càng nhiều vụ như thế thì dân càng mất lòng tin, dễ bị lôi kéo theo các phần tử chống phá nhà nước...

- Từ phía Mỹ: Giả sử Mỹ tham gia vào và công bố nguồn nước bị ô nhiễm bởi nguyên nhân A, B, C... Mỹ đề nghị VN cho Mỹ lập trạm quan sát, giám sát môi trường tại một vài địa điểm, nhằm giúp đỡ VN quản lý abc,xyz,... Dân nhìn vào thấy quả nhiên đó là ý tốt tuy nhiên làm sao biết được động cơ chính trị ở sau đó. Ví dụ như lập trạm quan sát môi trường một phần, một phần thì nghiên cứu an ninh, quốc phòng, theo dõi các hoạt động quân sự ở VN và ở biển Đông... VN mà cho phép thì rơi vào ý đồ của Mỹ, còn không cho phép thì dân lại la ó...

Như em nói lúc trước, tuy VN không đồng ý hỗ trợ từ Mỹ nhưng các nhà khoa học của hai nước vẫn đang hợp tác với nhau. Hỗ trợ từ Mỹ và các nhà khoa học Mỹ hỗ trợ là hai điều hoàn toàn khác nhau nhé.

3. VN và Mỹ vẫn đang hợp tác nhiều mặt nhưng không phải là tất cả. Trong bài phát biểu của TT Obama cũng có nói đến " Và khi chúng ta hợp tác chặt chẽ hơn trong những lĩnh vực tôi vừa miêu tả, quan hệ đối tác của chúng ta còn có thành tố thứ ba - giải quyết những vấn đề mà chính quyền hai bên còn bất đồng, trong đó có vấn đề nhân quyền." Vì chuyện này cũng có ít nhiều liên quan đến vấn đề đó, nên việc VN nói không là điều có thể suy luận được.

Theo ý kiến riêng của em thì vụ này trước sau gì củng chìm xuồng thôi, em cùng ý kiến với anh apham và anh Accord 2000, nếu có đưa nguyên nhân cá chết thì củng lý do abc gì đó rồi huề cả làng, đại loại như bác bộ trưởng TTTT phán " nguyên nhân cá chết còn liên quan đến thủ phạm gây ra nguyên nhân đó" hiện tại link bài báo đó đã gỡ xuống nhưng các anh search gg vẫn còn cache. Kết quả cuối cùng chỉ cò ngư dân lãnh đủ thôi, còn người dân vùng khác như em thì bây giờ ngại tiêu thụ hải sản vì không biết hải sản từ vùng biển nào mặc dù rất thích hải sản :( du lịch miên trung thì ảnh hưởng nặng nề chẳng biết bao giờ độc tố ở khu vực này mới sạch như trước đây.

Phát hiện thêm 30 tấn cá nục bị nhiễm chất cực độc trong kho đông lạnh tại 1 cơ sở thu mua cá ở Quảng Trị đây:

http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su...i-3417813.html

Nguyên nhân tại sao cá lại bị nhiễm độc Phenol, Asen, Cyanua, chì, thủy ngân... thì vẫn chưa rõ !

Đây là ý kiến cá nhân của tôi không liên quan gì tới khoa học hay chính trị. Qua vụ này tôi nhận xét tương lai gần đây kinh tế và đời song dân chúng sẽ gặp rất nhiều khó khan vì lúc nào ăn uống thì cũng hồi hộp. Buôn bán hay đánh bắt hải sản cũng không biết phải làm gì? Đánh bắt hay không? Buôn bán hay không? Tôi liên tưởng tới cuốn truyện Gold Finger mà Gold Finger đã đặt kế hoạch bỏ chất độc vào nguồn nước của thành phố để mưu cướp kho vàng dự trữ.
    Phải chăng chiến tranh dùng vũ khí hóa học đang diễn tiến?

http://thanhnien.vn/thoi-su/quang-tr...nh-712130.html

Tâm ý lo ngại là có và đã xảy ra. Ở quê miền trung, nhiều gia đình ngại mua cá biển, bất kể nó xuất xứ từ đâu. Thịt heo thì cũng hạn chế vì thịt có chất tăng trọng, siêu nạc. Nghĩa là heo chỉ có da và thịt, ko có mỡ.

Những vụ cá có chất độc này, nếu họ làm mắm, hay phơi khô thì xong ngay.

có 1 chuyện mà ko thấy nói tới đó là hạn hán và xâm mặn đang xẩy ra ở vựa lúa ĐBSCL mà nguyên nhân chính là do TQ dùng các đập thủy điện thượng nguồn sông Mekong chặn lượng nước ở thượng lưu.
    nguồn: http://thediplomat.com/2016/03/facin...om-yunnan-dam/
    coi bộ dân mình năm tới sẽ đói to, hổng chừng từ 1 nước xk gạo nhất nhì tg phải nhập gạo để cứu đói.
    điều mà chúng ta có thể rút ra từ vụ Formosa và ĐBSCL là TQ có thể bóp yết hầu của ĐCSVN bất cứ lúc nào.
    Được sửa bởi CuteFace lúc 11:12 AM ngày 11-06-2016
    chữ ký vi phạm chính trị

Mysticboy, xin lỗi em từ bài cuối em post anh bận đã không trả lời cho em. Anh đồng ý nói chung với điều em nói nếu anh không nói lại nghĩa là anh không có gì tranh luận lại, anh chỉ nói cho em thấy hai điểm:

1. Anh đã không nói là VN phải nhận sự giúp đỡ của Mỹ về việc này nên em không cần phải giải thích cho anh hiểu sự lệ thuộc khi phải nhận giúp hoài. Anh nghĩ là em đã không đọc bài trước đó của anh kỹ hơn. Anh đã nói là VN từ chối ngay nhưng không cho dân biết và ngoài mặt thì lại lên báo VN nói rằng VN rất cần chuyên gia sẵn sàng mời chuyên gia vào giúp. Đó là nói sai sự thật nếu như không có bọn phản động nó gửi video lên cho biết việc chính phủ Mỹ đã đề nghị giúp và từ chối ngay. Chứ mấy chuyện kiểm tra cá này một nước có hàng chục nghìn tiến sĩ thì đúng là không nên nhờ ai cả vì nó đâu có khó khăn gì.

2. Ở mặt khác anh muốn lưu ý em, cho dù ở mặt cá nhân hay ở mặt vĩ mô quốc gia cao hơn, khi em muốn hàn gắn và làm bạn với bất cứ ai, nếu em cứ tiếp tục nghi ngờ động cơ của người ta em không thể nào có tình bạn thật sự. Anh nhớ là VN luôn luôn nói là muốn hàn gắn với Mỹ tại sao ở đâu ra suy nghĩ của em là người ta đề nghị giúp đỡ lại nghi ngờ động cơ xấu của người ta? Nếu hai người bạn thật sự với nhau hay đến với nhau bằng tấm lòng thật sự của người bạn giúp đỡ (hoặc nhận giúp đỡ) thật sự nếu có gì phải trao đổi và nói ra sự nghi ngờ của mình để giải tỏa chứ không phải lúc nào cũng nghi ngờ. Là bạn bè thật sự giúp đỡ nhau là chuyện bình thường. Cũng như trả lời OK chuyện này tao lo được, cám ơn mày giúp, chuyện đó bình thường thôi. Không phải lúc nào cũng phải nhận.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    Mysticboy, xin lỗi em từ bài cuối em post anh bận đã không trả lời cho em. Anh đồng ý nói chung với điều em nói nếu anh không nói lại nghĩa là anh không có gì tranh luận lại, anh chỉ nói cho em thấy hai điểm:

1. Anh đã không nói là VN phải nhận sự giúp đỡ của Mỹ về việc này nên em không cần phải giải thích cho anh hiểu sự lệ thuộc khi phải nhận giúp hoài. Anh nghĩ là em đã không đọc bài trước đó của anh kỹ hơn. Anh đã nói là VN từ chối ngay nhưng không cho dân biết và ngoài mặt thì lại lên báo VN nói rằng VN rất cần chuyên gia sẵn sàng mời chuyên gia vào giúp. Đó là nói sai sự thật nếu như không có bọn phản động nó gửi video lên cho biết việc chính phủ Mỹ đã đề nghị giúp và từ chối ngay. Chứ mấy chuyện kiểm tra cá này một nước có hàng chục nghìn tiến sĩ thì đúng là không nên nhờ ai cả vì nó đâu có khó khăn gì.

2. Ở mặt khác anh muốn lưu ý em, cho dù ở mặt cá nhân hay ở mặt vĩ mô quốc gia cao hơn, khi em muốn hàn gắn và làm bạn với bất cứ ai, nếu em cứ tiếp tục nghi ngờ động cơ của người ta em không thể nào có tình bạn thật sự. Anh nhớ là VN luôn luôn nói là muốn hàn gắn với Mỹ tại sao ở đâu ra suy nghĩ của em là người ta đề nghị giúp đỡ lại nghi ngờ động cơ xấu của người ta? Nếu hai người bạn thật sự với nhau hay đến với nhau bằng tấm lòng thật sự của người bạn giúp đỡ (hoặc nhận giúp đỡ) thật sự nếu có gì phải trao đổi và nói ra sự nghi ngờ của mình để giải tỏa chứ không phải lúc nào cũng nghi ngờ. Là bạn bè thật sự giúp đỡ nhau là chuyện bình thường. Cũng như trả lời OK chuyện này tao lo được, cám ơn mày giúp, chuyện đó bình thường thôi. Không phải lúc nào cũng phải nhận.
    Bác ni xúi em đi nhờ Mỹ giúp đặng em bị ông anh hai hàng xóm kế nhà vả cho tét mồm à ! Ông anh hai hàng xóm ni đã cưu mang bọn em nhiều lắm chứ ! Hết tiền, cạn quỹ rồi thì bọn em sang ngửa tay rỉ tai xin vay tiền ông anh hai kế nhà ấy chứ ông anh ạ. Bác cứ xúi giục thế ni bọn em chẳng mấy chốc vỡ Đảng mất !

Sắp hết tháng 6 rồi, các bác thấy sẽ không có kết luận gì, lại dây dưa và dư luận bị cho chìm xuồng rồi...
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Sắp hết tháng 6 rồi. Vẫn chờ nhưng chắc là chìm xuồng thôi.
    Chú thích bức ảnh: Chìm xuồng. Mặc dù thời sự nhưng Fujifilm chụp đẹp quá nên phải vậy thôi
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Trang 23 / 40 Đầu tiênĐầu tiên ... 13212223242533 ... Cuối cùngCuối cùng