Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 32

Chủ đề: Crop 1.6 dùng lens tiêu cự bao nhiêu để có ảnh nét như máy compact?

Quote Được gửi bởi randy_tuan View Post
    Lời khuyên là bác chủ nên học sử dụng máy ảnh căn bản về cân chỉnh khẩu tốc iso, sau đó tìm hiểu về độ sâu trường ảnh. Chứ mọi người nói mà bạn cứ đem hình ra đáp như vậy thì chẳng ai giúp bạn nữa đâu. Hình thiếu sáng thì bù trừ khẩu tốc iso, run tay thì dùng chân máy. CÒn chụp cận bông hoa như vậy thì kiểu gì mà BG không mờ hả bạn. Hình cảnh mà khép khẩu 22 vẫn ko nét hết thì xem lại run tay hoặc điểm lấy nét ở vị trí nào nhé. Mọi người khuyên bạn ko thừa đâu đừng mang hình ra đáp trả rồi nói người ta như thế
    Có người nói tớ cố để dành tiền mà mua DSLR nên tớ mới post ảnh cho họ biết rằng, ko cần cố cũng đã có trong tay DSLR. Ok? (bạn đọc lại topic thì biết xem ai đã nói điều đó)
    Được sửa bởi tuankhanhsaigon lúc 08:46 PM ngày 27-04-2016

Quote Được gửi bởi ILO AC&T View Post
    Túm lại là chủ topic muốn bán ảnh cho đạt tiêu chuẩn của shutterstock mà ảnh em nhìn qua nói thiệt chưa đủ trình để đăng chứ đừng nói bán.
    Cảm ơn lời nhận xét rất chi là "Việt Nam" của bạn!

Bạn nói tôi chưa đủ trình độ để đăng ảnh thì tôi cũng gửi lại bạn tấm hình này. Hy vọng bạn có đủ trình độ Tiếng anh để hiểu nội dung 2 bức ảnh dưới đây:

Điều thứ 2 là những ảnh tôi đăng ở trên đều đã được shutterstock duyệt và chấp nhận. Tức là với shutterstock thì ảnh của tôi chụp đã đạt tiêu chuẩn của họ đặt ra.

Điều thứ 3 đừng nghĩ tôi post mấy ảnh trên để bán, vì forum này toàn người Việt, và tôi khẳng định rằng phần lớn người Việt ít khi nào chịu trả tiền bản quyền khi sử dụng hình ảnh hoặc clip của người khác cho các mục đích thương mại hoặc làm báo mạng, báo giấy.
    Minh chứng rõ nhất là vụ VTV sử dụng clip flycam mà không xin phép, ko trả tiền bản quyền. Những tấm ảnh của tôi đã bán, người mua đều là người nước ngoài, vì ở nước ngoài họ rất tôn trọng vấn đề bản quyền. Do đó có nhiều ảnh có sẵn trên mạng, nhưng họ sẽ không dùng, mà download từ những trang bán ảnh như shutterstock chẳng hạn, sau này họ sẽ không gặp rắc rối về vấn đề bản quyền, bởi họ đã trả tiền bản quyền thông qua trang web bán ảnh trung gian rồi.
    Được sửa bởi tuankhanhsaigon lúc 10:14 PM ngày 27-04-2016

Bác chủ nên tìm kiếm bài viết về kích thước sensor:
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=765

1. Có thể với nhiều người DSLR 1.6x hay FF là ưu thế, nhưng với người khác đó lại là khuyết điểm.
    2. Nếu tình thế bắt buộc (không có sẳn máy compact), bác chủ cứ chụp bắng Canon 1.6x, với lens ở tiêu cự 10mm (Canon 10-20mm) bằng file RAW, khẩu từ f5.0 đến 8 cũng được. Xong về mở bằng DPP, crop vùng trung tâm 2.5-4x là sẽ có ảnh có DOF sâu như compact mà chất ảnh vẫn hơn.
    3. Nếu bác muốn DOF sâu, có sẳn máy compact, đừng chụp bằng DSLR làm gì cho mất công.
    Được sửa bởi 11002 lúc 09:07 PM ngày 27-04-2016
    Chúc Bình An
    FaceBook

Bác chủ có máy to rồi mà.

1. Lâu lắm rồi mình mới thấy có một topic hay như thế này trong box canon. Mình thì trình độ còn còn kém cho nên thật sự chưa bao giờ mình dám tự tin đăng ảnh lên shutterstock để bán cho nên mình không có kinh nghiệm thực tế nhưng mình nghĩ ở đó họ không quan tâm đến chất lượng ảnh của bạn phải chuẩn professional hay không miễn là nhìn OK là được vì có mua hay không là do người mua quyết định, ảnh post lên không vi phạm luật pháp ở nước mà họ host là OK ví dụ như một tấm như trong hình bạn đã đăng theo link mình gửi quote lại làm minh họa. Theo mình nghĩ nếu bạn để giá rất thấp một hai đồng thì khả năng được mua cũng cao vì như bạn nói có một số người họ làm ăn họ ngại vấn đề bản quyền cho nên họ bỏ ra 1-2 đồng họ mua về cũng an toàn hơn.

2. Về câu hỏi đầu tiên của bạn thì mình cũng đang dùng máy crop 1.3 của Canon vì mình không có điều kiện mua máy crop 1.6 và lens mình hay dùng nhất là Canon 200-400mm và hình mình chụp ra cả thân người thì mình thấy ảnh nó ra nét toàn thân như hình mình đã đăng trên forum, mình nghĩ cái này chắc là nó sẽ nét y chang như máy compact nên bạn xem thử coi có dùng được không.

3. Thật ra bạn dùng ống kính thay đổi mà chụp phải nét và đẹp như máy compact thì khó lắm nó đòi hỏi phải hơn ở yêu cầu dụng cụ.

Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Quote Được gửi bởi tuankhanhsaigon View Post
    Crop 1.6 dùng lens tiêu cự bao nhiêu để có ảnh nét như máy compact?
    Ví dụ: Lấy 2 máy chụp phong cảnh, cụ thể:

1. Máy compact có Zoom 5x tiêu cự 6.1- 30.5 mm ( có số lượng điểm ảnh là 10megapixels) chụp ở tiêu cự 6.1 mmm

2. Máy Crop 1.6 (có số lượng điểm ảnh là 10megapixels) chụp ở tiêu cự 18 mm

======> Máy Crop 1.6 chụp ở tiêu cự 18mm nếu phóng to 1 phần trong ảnh thì sẽ thấy ảnh nét, chi tiết hơn Máy compact chụp ở tiêu cự 6.1mm, do cảm biến Crop 1.6 lớn hơn

Nếu để ảnh bình thường hoặc ở kich thước nhỏ thì không thấy khác biệt.
    Được sửa bởi hanhnv lúc 11:25 AM ngày 28-04-2016
    Canon 30D + 18-55 F/3.5-5.6 L IS STM

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    1. Lâu lắm rồi mình mới thấy có một topic hay như thế này trong box canon. Mình thì trình độ còn còn kém cho nên thật sự chưa bao giờ mình dám tự tin đăng ảnh lên shutterstock để bán cho nên mình không có kinh nghiệm thực tế nhưng mình nghĩ ở đó họ không quan tâm đến chất lượng ảnh của bạn phải chuẩn professional hay không miễn là nhìn OK là được vì có mua hay không là do người mua quyết định, ảnh post lên không vi phạm luật pháp ở nước mà họ host là OK ví dụ như một tấm như trong hình bạn đã đăng theo link mình gửi quote lại làm minh họa. Theo mình nghĩ nếu bạn để giá rất thấp một hai đồng thì khả năng được mua cũng cao vì như bạn nói có một số người họ làm ăn họ ngại vấn đề bản quyền cho nên họ bỏ ra 1-2 đồng họ mua về cũng an toàn hơn.

2. Về câu hỏi đầu tiên của bạn thì mình cũng đang dùng máy crop 1.3 của Canon vì mình không có điều kiện mua máy crop 1.6 và lens mình hay dùng nhất là Canon 200-400mm và hình mình chụp ra cả thân người thì mình thấy ảnh nó ra nét toàn thân như hình mình đã đăng trên forum, mình nghĩ cái này chắc là nó sẽ nét y chang như máy compact nên bạn xem thử coi có dùng được không.

3. Thật ra bạn dùng ống kính thay đổi mà chụp phải nét và đẹp như máy compact thì khó lắm nó đòi hỏi phải hơn ở yêu cầu dụng cụ.

Một công ty bán ảnh trực tuyến hàng đầu thế giới như shutterstock mà bạn bảo họ không quan tâm đến chất lượng ảnh thì tôi thấy buồn cười. Shutterstock nó có tiêu chí duyệt ảnh rõ ràng, nên bạn đừng bảo nhìn thấy được được là duyệt. Cứ gửi lên thử thì biết ngay.

Nếu chất lượng ảnh kém, khi khách hàng download về thấy mờ quá, tệ quá, lần sau họ sẽ không mua, trang web sẽ mất uy tín, đối với người nước ngoài, uy tín được đặt lên hàng đầu, là sự sống còn của công ty. (chứ không phải như ở Việt nam đâu)

Về giá bán ảnh, tôi không có quyền đưa ra giá, giá là do shutterstock quy định. (Hầu hết các trang bán ảnh trực tuyến đều như thế)
    Tất cả các bức ảnh sau khi được duyệt thì đều được bán giá bằng nhau. Có khác chỉ là khác chất lượng, kích cỡ bức ảnh, ví dụ bạn download ảnh size L sẽ rẻ hơn download size XL chẳng hạn.

Chưa xem được tấm ảnh đại diện của bạn ở kích thước lớn, nhưng tôi nghĩ nếu tấm ảnh Rafael Nadal đang giao bóng của bạn đăng lên shutterstock thì phần lớn là không được duyệt (ở đây chưa bàn tới Release Model, mà chỉ nói đến chất lượng ảnh, còn chuyện bán những ảnh có người mẫu thì bạn phải được sự đồng ý của người mẫu, họ phải ký vào bản Release Model thì bạn mới được quyền bán)

Khi duyệt ảnh nếu ảnh không đạt sẽ nó sẽ cho biết lý do

Được sửa bởi tuankhanhsaigon lúc 12:54 PM ngày 28-04-2016

Bạn tuankhanh

1. Cám ơn bài viết của bạn ngay ở trên. Mình nhân tiện vào viết bài về Formosa nên mình ghé qua mình thấy bài bạn trả lời nên vào cám ơn và viết vài dòng cho bạn.

2. Xin lỗi bạn là khi mình dùng từ "chất lượng ảnh" mình đã nói không rõ ràng. Đây là cái sai của mình và bạn đã nói đúng ngay câu trả lời ở trên. Ví dụ bạn nói mình (giả sử) gửi một bức ảnh bị nhòe hoặc bị hỏng pixel đi thì chắc chắn là họ không chịu. Để mình đính chính lại, ý của mình trong bài đầu nghĩa là họ duyệt bảo đảm cho bạn gửi ảnh phải rõ ràng theo submission guidelines họ ghi rõ. Tuy nhiên, họ không duyệt ở mức là ảnh của bạn phải đẹp như một professional chụp trong một lĩnh vực. Chuyện đẹp hay không để cho người download họ quyết định vì nghệ thuật không phải toán học không có chuẩn rõ ràng. Mình ví dụ giả sử như mình chụp một bức ảnh mà background rất rối đi chăng nữa thì giả sử là đã đáp ứng điều kiện về chất lượng ảnh, độ nét theo guidelines thì họ sẽ cho lên.

3. Như mình đã nói và cũng như bạn đã nhận xét ở trên, mình không đủ trình độ chụp ảnh thể thao đâu cho nên mình đã không bao giờ dám đưa ảnh lên những nơi như bạn đang làm vì mình sợ họ xóa hết. Cho nên có những cái bạn ghi bây giờ mình mới biết ví dụ như ảnh của mình gửi lên phải kèm theo giấy xác nhận của Nadal đồng ý cho mình post lên thì họ mới cho post, khoan nói đến ảnh của mình chưa đạt. Mà mình thật sự cũng không biết đi xin Nadal có ký cho không. Mình cũng không biết là mình lấy ảnh anh này làm avatar có phải cần phải xin phép anh ấy không.

4. Mình không biết là shutter họ set giá cho chúng ta, cám ơn bạn nhe, cái này mình tưởng là chúng ta để chứ.

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    Bạn tuankhanh

1. Cám ơn bài viết của bạn ngay ở trên. Mình nhân tiện vào viết bài về Formosa nên mình ghé qua mình thấy bài bạn trả lời nên vào cám ơn và viết vài dòng cho bạn.

2. Xin lỗi bạn là khi mình dùng từ "chất lượng ảnh" mình đã nói không rõ ràng. Đây là cái sai của mình và bạn đã nói đúng ngay câu trả lời ở trên. Ví dụ bạn nói mình (giả sử) gửi một bức ảnh bị nhòe hoặc bị hỏng pixel đi thì chắc chắn là họ không chịu. Để mình đính chính lại, ý của mình trong bài đầu nghĩa là họ duyệt bảo đảm cho bạn gửi ảnh phải rõ ràng theo submission guidelines họ ghi rõ. Tuy nhiên, họ không duyệt ở mức là ảnh của bạn phải đẹp như một professional chụp trong một lĩnh vực. Chuyện đẹp hay không để cho người download họ quyết định vì nghệ thuật không phải toán học không có chuẩn rõ ràng. Mình ví dụ giả sử như mình chụp một bức ảnh mà background rất rối đi chăng nữa thì giả sử là đã đáp ứng điều kiện về chất lượng ảnh, độ nét theo guidelines thì họ sẽ cho lên.

3. Như mình đã nói và cũng như bạn đã nhận xét ở trên, mình không đủ trình độ chụp ảnh thể thao đâu cho nên mình đã không bao giờ dám đưa ảnh lên những nơi như bạn đang làm vì mình sợ họ xóa hết. Cho nên có những cái bạn ghi bây giờ mình mới biết ví dụ như ảnh của mình gửi lên phải kèm theo giấy xác nhận của Nadal đồng ý cho mình post lên thì họ mới cho post, khoan nói đến ảnh của mình chưa đạt. Mà mình thật sự cũng không biết đi xin Nadal có ký cho không. Mình cũng không biết là mình lấy ảnh anh này làm avatar có phải cần phải xin phép anh ấy không.

4. Mình không biết là shutter họ set giá cho chúng ta, cám ơn bạn nhe, cái này mình tưởng là chúng ta để chứ.
    E đã khóc rất to khi đọc comment của a

Quote Được gửi bởi namanh2012 View Post
    E đã khóc rất to khi đọc comment của a
    Xin lỗi em vì bài viết của anh đã làm cho em khóc thật to. Cái đó thì không phải anh nói, em xem lại bài trước đó, tại anh viết cho anh tuankhanh xong anh ấy nhìn vào hình của anh chụp và anh ấy nói cho anh biết là ảnh của anh mà mang vào Shutterstock là không được duyệt cho nên anh phải thừa nhận là anh không có khả năng chụp ảnh thể thao. Và anh ấy còn nhắc anh phải lưu ý về model release nữa.

Luôn tiện, bạn tuankhanh, về câu hỏi đầu tiên của bạn lens nào cho DSLR mà phải nét toàn background y chang như máy compact mình trả lời thêm cho bạn nhe. Nét hết thật sự không chỉ dựa vào loại lens nào wide hay tele mà nó dựa vào vị trí đứng xa hay gần tạo ra DOF rộng. Nghĩa là bạn dùng wide mà đứng quá gần thì nó cũng không nét hết nhưng nếu như mình dùng lens rất dài 400mm hay 600mm mà đứng xa thì ảnh cũng sẽ nét tất cả cho dù khẩu độ mình chụp ở tốc cao 1000 trở lên toàn là vào mức 4 hay 5.6 (lens 600mm khẩu nhỏ nhất cũng phải 4 rồi).

Khẩu độ cũng quan trọng, nếu thật nắng thì dùng F11 cũng phổ biến chứ không phải phải dưới 8. Nói chung lens rộng thì nó hay nét nhiều hơn tele nhưng mà phải xem khẩu dùng và khoảng cách xa hay quá gần. Nếu bạn dùng lens rộng quá thường chụp người nó hay bị méo nhất là lens rẻ tiền. Chứ thật ra đem DSLR mà so với compact thì tội nghiệp cho thằng trước. Trình độ hiểu biết độ nét cũng góp phần rất quan trọng trong việc tạo ra bức ảnh nét hết toàn bộ hay không, không phải chỉ giới hạn ở chọn lens hay chọn loại máy đâu.

Ở mặt này, nếu bạn thấy hợp lý, bạn phải xem chuyện mà chụp không nét hết là do lỗi từ máy, lens hay con người và sai ở đâu thì sửa ở đó.

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng