Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 32

Chủ đề: Crop 1.6 dùng lens tiêu cự bao nhiêu để có ảnh nét như máy compact?

Bác chủ đúng là rảnh rỗi sinh nông nổi, e nghĩ bác nên mua compact chụp cho nó sướng bác ah

Quote Được gửi bởi tuankhanhsaigon View Post
    Crop 1.6 dùng lens tiêu cự bao nhiêu để có ảnh nét như máy compact?
    Do cách đặt vấn đề làm người xem cảm thấy khó chịu "Vì sao phải so với máy Compact hoặc iP6.." thay vì bạn nên hỏi thẳng là Máy Crop XXD dùng lens nào hoặc kỹ thuật chụp như thế nào để đạt ảnh nét toàn phần. Vấn đề này bạn nên tìm hiểu thêm về DOF (độ sâu trường ảnh) thì sẽ giúp bạn có câu trả lời.
    Everything is beautiful but not everyone sees it

Thứ nhất do máy compact hay IP cảm biến nhỏ nên độ sâu trường ảnh rất dày nên nét từ gần tới xa. Còn DSLR muốn nét toàn khung hình vậy thì phải chụp lens góc rộng và khẩu nhỏ. Bác nên tìm hiểu thêm về Hyperfocal distance sẽ rõ. Tiêu cự điện thoại hay máy compact rộng nhất tương đương khoảng 24 đến 28 (quy đổi góc fullframe).

về cố mua lấy cái máy ảnh dslr mà thử đi bác chủ, chả có ai cầm máy ảnh mà đi hỏi câu này cả

Quote Được gửi bởi tntc View Post
    về cố mua lấy cái máy ảnh dslr mà thử đi bác chủ, chả có ai cầm máy ảnh mà đi hỏi câu này cả
    Vâng, chỉ có mình bạn là mua được DSLR mà ko cần cố, còn người khác đều phải cố mới mua được.

Tui cũng đã nghiên cứu DOF với xách định khoảng cách để chụp siêu nét, nhưng ko hề đơn giản. mấy bạn cứ nghĩ để khẩu 22 thì sẽ nét sao? Vâng nét thật, nhưng ảnh tối hù, ánh sáng sẽ không đạt, và đăng lên shutterstock nó sẽ không duyệt. ( tức ảnh không đạt yêu cầu)

Với tui, chỉ đăng topic hỏi khi nào đã search hết trên mạng mà vẫn chưa tìm được lời giải thì mới cần mọi người bàn luận...

Share vài tấm ảnh đã đăng trên shutterstock

Vâng, chỉ có mình bạn là mua được DSLR mà ko cần cố, còn người khác đều phải cố mới mua được.

Tui cũng đã nghiên cứu DOF với xách định khoảng cách để chụp siêu nét, nhưng ko hề đơn giản. mấy bạn cứ nghĩ để khẩu 22 thì sẽ nét sao? Vâng nét thật, nhưng ảnh tối hù, ánh sáng sẽ không đạt, và đăng lên shutterstock nó sẽ không duyệt. ( tức ảnh không đạt yêu cầu)

Với tui, chỉ đăng topic hỏi khi nào đã search hết trên mạng mà vẫn chưa tìm được lời giải thì mới cần mọi người bàn luận...

Share vài tấm ảnh đã đăng trên shutterstock

hình bác chụp vẫn còn chưa tốt đâu, cần cố gắng nhiều lắm
    Bác có thể tham khảo cách lấy nét tối ưu ở đây
    http://andreluu.com/ky-thuat/cach-la...phong-canh-2-0

khi có khẩu nhỏ để ảnh nét toàn phần rồi mà ảnh bị tối thì bạn cứ hạ tốc (hạ tới mức bạn cầm tay chụp mà k rung) và tăng iso. cứ điều chỉnh giữa tốc độ chụp và iso sao cho có bức ảnh đủ sáng mà ít noise và ko bị nhòe là được
    Vui chơi và học hỏi là chính, chém gió là 10

Lời khuyên là bác chủ nên học sử dụng máy ảnh căn bản về cân chỉnh khẩu tốc iso, sau đó tìm hiểu về độ sâu trường ảnh. Chứ mọi người nói mà bạn cứ đem hình ra đáp như vậy thì chẳng ai giúp bạn nữa đâu. Hình thiếu sáng thì bù trừ khẩu tốc iso, run tay thì dùng chân máy. CÒn chụp cận bông hoa như vậy thì kiểu gì mà BG không mờ hả bạn. Hình cảnh mà khép khẩu 22 vẫn ko nét hết thì xem lại run tay hoặc điểm lấy nét ở vị trí nào nhé. Mọi người khuyên bạn ko thừa đâu đừng mang hình ra đáp trả rồi nói người ta như thế
    Canon EOS R - 16-35 2.8 L II - 24 1.4 Art - 50 1.4 Art - 85 1.4 Art

Crop 1.6 dùng lens tiêu cự bao nhiêu để có ảnh nét như máy compact?
    Bất cứ tiêu cự nào, miễn là biết cách dùng.

Túm lại là chủ topic muốn bán ảnh cho đạt tiêu chuẩn của shutterstock mà ảnh em nhìn qua nói thiệt chưa đủ trình để đăng chứ đừng nói bán.
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng