Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 19 / 19

Chủ đề: Các bác cho em hỏi đây có phải bị back focus k ạ D7000 + 35 1.8G

Bạn chuyển máy về chế độ bắt nét af-s là xong, để af-a lúc rung tay hoặc bố cục lại, máy tự động lấy nét ra chỗ khác đễ hơn to hơn, ở đây nó là cái hậu cảnh. CÁi này tớ bị đầy vì có người nghịch máy mà quên không chỉnh lại, thế thôi
    Nikon D90 + D3100 + kit55 + 50 1.8D + 70-210 f4

Quote Được gửi bởi thai.nikon View Post
    mình khẳng định là máy bạn ko bị front/back focus hoặc có bị cũng ko đáng kể (front/back thì ko có chuyện lúc đúng lúc sai đc, mà nó sẽ luôn front hoặc back với 1 hằng sô ko đổi; vd bạn chỉnh AF fine tune -15 là đúng thì nó sẽ luôn đúng luôn), cái đó gọi là sai nét, nó lấy sai nét luôn, tức là nó lấy nét tại điểm khác điểm bạn chọn, người ta gọi là shift focus. Cái này có 2 lý do: 1 là do body, 2 là do lens; bệnh này theo mình biết thì ko sửa đc hoặc rất khó sửa và tốn kém.

Cách khắc phục như mình nói bạn:
    1. Chọn điểm lấy nét vào những chổ dễ lấy. Chụp mặt mụn sẽ ko bị trượt nét, chỉ có chụp da em bé là hay bị.
    2. Không để chủ thể quá nhỏ so với khung hình, nếu muốn lấy hết cái BG thì kêu mẫu di chuyển gần lại, hoặc chọn tiêu cự lens phù hợp.

Sống chung với lũ và khắc phục thôi bạn.

Hồi trước mình cũng xài D7000 và cũng khá bực mình; dù sống chung với nó cũng khá lâu, hiểu tính nết em nó rồi, nhưng lâu lâu vẫn bị em nó làm mình làm mẩy, thấy sống chung mà đau khổ quá nên mình chọn cách khắc phục là chia tay, tìm em nào hấp dẫn hơn ở khả năng AF thì cưới về thôi.
    Em cảm ơn bác, bác chia sẻ rất cơ bản và hay ạ. Cho e hỏi 1 chút là e hay chụp trẻ con trong nhà thì bắt nét vào đâu là chuẩn nhất ạ, e hay bắt nét vào mắt hoặc giữa 2 mắt có chuẩn k ạ và nếu có khả năng vừa phải thì e có thể lên đời e body nào vì mục đích sử dụng của e k nhiều chỉ cần Af nhanh k bỏ lỡ khoảnh khắc.

Quote Được gửi bởi tuan_vip View Post
    Em cảm ơn bác, bác chia sẻ rất cơ bản và hay ạ. Cho e hỏi 1 chút là e hay chụp trẻ con trong nhà thì bắt nét vào đâu là chuẩn nhất ạ, e hay bắt nét vào mắt hoặc giữa 2 mắt có chuẩn k ạ và nếu có khả năng vừa phải thì e có thể lên đời e body nào vì mục đích sử dụng của e k nhiều chỉ cần Af nhanh k bỏ lỡ khoảnh khắc.
    Thông thường chụp người thì hay bắt nét vào mắt, điều này đúng. Nhưng theo mình nghĩ, bắt nét vào mắt chỉ nên dùng lúc chụp chân dung, còn chụp hình lưu niệm con cái trong nhà, khoảnh khắc là chính thì ko nên tham mở khẩu quá lớn và cũng ko nhất thiết phải lấy nét ngay mắt, bắt vào đâu trên người nó cũng được, miễn sao đủ nét cho cả gương mặt là ok, chẳng hạn miệng, cổ áo hay gì đó ko sao. Tùy từng tình huống cụ thể mình chọn thôi bạn, chứ giờ bạn hỏi lấy vào đâu mình cũng khó trả lời chính xác được, chụp riết biết lấy đâu nó nét à. Mấy hình mình vừa up flickr chụp con bé đa số ko lấy nét vào mắt, cũng ko dùng hậu kỳ tăng nét mắt, mình thấy vậy cũng vừa đủ nét rồi, đừng có zoom 200% soi kỹ quá thì vẫn ok

Còn lên đời body mà AF tốt hiện tại theo mình chỉ có D300/300s và D700 là có giá vừa phải. Mình chọn D700 vì từ crop mà qua crop nữa ko đã, đổi luôn FX cho nó khác chút. Tuy nhiên, màu mấy con này thì 1 số tr/h cụ thể như chụp indoor với đèn chiếu sáng thông thường sẽ lên màu ko đẹp như mấy máy đời mới D600/610,... cảm biến chỉ 12mpx cũng zoom soi hình ko đã bằng. Được cái này mất cái kia thôi, lựa chọn là ở nhu cầu của mình. Chọn máy thì cũng 9 người 10 ý, nên mình chỉ đưa ra cho bạn tham khảo, chọn máy nào, giá bao nhiêu trong forum mình cũng có nhiều thread tranh cãi sôi nổi, bạn có thể tìm lại xem.
    Thích đủ thứ

Quote Được gửi bởi tuan_vip View Post
    Em cảm ơn bác
    1. Em để 1 điểm focus
    2. Điểm focus e để ở trung tâm
    3. E đã thử chỉnh AF fine tune để tối về test thử chụp động xem thế nào ạ.

Đây là ảnh em chụp khi đã chỉnh Af fine tune -15

DSC_5565 by Tuan Nguyen, on Flickr
    Nếu hình này bác để máy cố định, chỉnh AF fine tune -15 mới nét đúng điểm focus (trung tâm) thì e máy có chút trục trặc rồi.
    Bác kiểm tra gương nhỏ hay gương lật có bị lỏng như post em hướng dẫn chưa?
    Chúc Bình An
    FaceBook

Các bác giúp e với chụp cứ bị thế này mới ức chế, chụp ngoài trời tốc 1/8000 thì k thể rung dc rồi đúng k ạ. Cứ chụp 10 tấm thì bị 3-4 tấm chả biết sao nữa :(

DSC_7288 by Tuan Nguyen, on Flickr

Vác máy đi off với ae mới chẩn đc bịnh bác ơi, chat trên forum này giống như thầy bói xem voi ấy... -,-

Quote Được gửi bởi willrock9999 View Post
    Vác máy đi off với ae mới chẩn đc bịnh bác ơi, chat trên forum này giống như thầy bói xem voi ấy... -,-
    Thanks bác, tại ức chế quá chụp xong về nhà coi bị blur hoài thử hỏi trước xem bác nào từng bị vậy chưa cho e xin kinh nghiệm

Các bác tư vấn e xem có nên gửi lên VIC căn chỉnh lại k ah, vì khả năng body bị back là rất cao vì e đã thử mấy lens fix rồi đều bị :(

Thử dùng chế độ lấy nét điểm, nhấn nút khóa AF rồi chụp xem còn bị không bác.
    Nikon D750* 24-120N* 50-1.8 D* 35-2 D.

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12