Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 19

Chủ đề: Các bác cho em hỏi đây có phải bị back focus k ạ D7000 + 35 1.8G

Các bác cho em hỏi đây có phải bị back focus k ạ D7000 + 35 1.8G

Mọi hôm e chụp bình thường, hôm nay cho đứa bạn cầm máy nghịch k hiểu sao chụp bị thế này. E đã reset máy về mặc định rồi mà k dc. Các bác xem giúp e với

https://flic.kr/p/FZfYxs

https://flic.kr/p/Gn5uXG

Lên ản hộ bạn, chính xác là back focus nặng, bạn mang đến VIC hay cửa hàng có uy tín người ta chỉnh lại lén hoặc body nhé, cái này bị 1 trong 2
    DSC_5410 by Tuan Nguyen, trên Flickr
    https://www.facebook.com/ha.trinhvan Hằm bà lằng mà chụp hoài vẫn thế ...

Cảm ơn bác, em test thử lens để live view thì k bị. Cái này e tự chỉnh trong AF fine tune có hết k ạ, em k phải dân chuyên chỉ để chụp ảnh bọn trẻ con với đi du lịch. Các bác giúp e cách nào xử lý đơn giản nhất với ạ. E lên nốt tầm thứ 2 ạ, chụp e để F4 vẫn bị @@

DSC_5381 by Tuan Nguyen, on Flickr

cái này chắc chắn ko phải bị back focus, bị lấy sai nét thôi, hay còn gọi là shift focus. Bạn chụp thử 1 vật gì đó gần gần, chủ thể chiếm từ 50% khung hình trở lên, nếu ko bị là mình nói đúng, còn vẫn bị là mình nói bậy. Bạn có gắn filter ko? tháo ra thử, filter dỏm cũng làm sai nét nhiều hơn.

Nếu chụp như mình nói ko bị thì khi chụp bạn lấy gọn khung hình lại, đừng để chủ thể quá nhỏ so với khung hình, lấy nét vào những vùng dễ lấy nét, khó quá bỏ qua
    Thích đủ thứ

Quote Được gửi bởi thai.nikon View Post
    cái này chắc chắn ko phải bị back focus, bị lấy sai nét thôi, hay còn gọi là shift focus. Bạn chụp thử 1 vật gì đó gần gần, chủ thể chiếm từ 50% khung hình trở lên, nếu ko bị là mình nói đúng, còn vẫn bị là mình nói bậy. Bạn có gắn filter ko? tháo ra thử, filter dỏm cũng làm sai nét nhiều hơn.

Nếu chụp như mình nói ko bị thì khi chụp bạn lấy gọn khung hình lại, đừng để chủ thể quá nhỏ so với khung hình, lấy nét vào những vùng dễ lấy nét, khó quá bỏ qua
    E không hiểu sao toàn bộ đằng sau đều nét đều, e k dùng filter để Af-S lấy nét vào mặt. Mà bệnh này k phải 100% lúc nào cũng bị. E vừa chụp thử như bác bảo đây ạ

DSC_5563 by Tuan Nguyen, on Flickr

Em hỏi chậm chậm nhé, có khi sẽ làm bác tự ái, nhưng hỏi nhanh quá, sợ gặp người mới học chụp ảnh sẽ không theo kịp:
    1. Bác để 1 điểm hay nhiều đểm focus?
    2. Bác biết cách chỉnh điểm focus không ạ?
    3. Kiểm tra trong menu AF fine tune xem nó có về giữa không?

Nếu bác thấy OK hết thì hãy kiểm tra phần cứng như sau:
    1. Bác lật gương lật lên, phía dưới gương lật có 1 miếng kính nhỏ, xem thử nó có chắc chắn hay lung lay?
    Chúc Bình An
    FaceBook

nikon d7k trước đây nhiều người phản ảnh máy lấy nét sai, nếu bị trường hợp này phải mang lên hãng để chỉnh lại. Nếu lấy nét vào 1 điểm tương phản yếu ví dụ lấy nét vào 1 bề mặt ít thay đổi sáng tối cũng bị trượt nét sang chỗ khác.

Bác có thấy bạn bác đập ầm ầm xuống đất ko, nếu ko thì e nghĩ ko phải tại cái body D7000 đâu, haiz
    Bác thử chỉnh focus về single point, để điểm focus vô giữa, chụp thử ko di máy đi đâu cả, dí điểm focus vô là bắn thôi.

Em cảm ơn bác
    1. Em để 1 điểm focus
    2. Điểm focus e để ở trung tâm
    3. E đã thử chỉnh AF fine tune để tối về test thử chụp động xem thế nào ạ.

Đây là ảnh em chụp khi đã chỉnh Af fine tune -15

DSC_5565 by Tuan Nguyen, on Flickr

Quote Được gửi bởi tuan_vip View Post
    E không hiểu sao toàn bộ đằng sau đều nét đều, e k dùng filter để Af-S lấy nét vào mặt. Mà bệnh này k phải 100% lúc nào cũng bị. E vừa chụp thử như bác bảo đây ạ

DSC_5563 by Tuan Nguyen, on Flickr
    mình khẳng định là máy bạn ko bị front/back focus hoặc có bị cũng ko đáng kể (front/back thì ko có chuyện lúc đúng lúc sai đc, mà nó sẽ luôn front hoặc back với 1 hằng sô ko đổi; vd bạn chỉnh AF fine tune -15 là đúng thì nó sẽ luôn đúng luôn), cái đó gọi là sai nét, nó lấy sai nét luôn, tức là nó lấy nét tại điểm khác điểm bạn chọn, người ta gọi là shift focus. Cái này có 2 lý do: 1 là do body, 2 là do lens; bệnh này theo mình biết thì ko sửa đc hoặc rất khó sửa và tốn kém.

Cách khắc phục như mình nói bạn:
    1. Chọn điểm lấy nét vào những chổ dễ lấy. Chụp mặt mụn sẽ ko bị trượt nét, chỉ có chụp da em bé là hay bị.
    2. Không để chủ thể quá nhỏ so với khung hình, nếu muốn lấy hết cái BG thì kêu mẫu di chuyển gần lại, hoặc chọn tiêu cự lens phù hợp.

Sống chung với lũ và khắc phục thôi bạn.

Hồi trước mình cũng xài D7000 và cũng khá bực mình; dù sống chung với nó cũng khá lâu, hiểu tính nết em nó rồi, nhưng lâu lâu vẫn bị em nó làm mình làm mẩy, thấy sống chung mà đau khổ quá nên mình chọn cách khắc phục là chia tay, tìm em nào hấp dẫn hơn ở khả năng AF thì cưới về thôi.
    Được sửa bởi thai.nikon lúc 07:36 PM ngày 19-04-2016
    Thích đủ thứ

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng