Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5

Chủ đề: Ánh sáng chụp hình

Ánh sáng chụp hình

Các bác cho em hỏi, cùng 1 góc độ chụp, cùng 1 chế độ Auto, mà sao chụp ảnh trước - sau lại ánh sáng lại bị như này ạ

Vật lý cấp 1 hay 2 gì đó: Mắt người nhìn được các vật thể là do ánh sáng từ vật thể đó phản chiếu tới mắt

Giả sử bác đang ở ngoài trời nắng mà bất chợt vào phòng tối thì mọi thứ trong phòng sẽ tối thui không thể nhìn thấy đồ vật, nhưng 1 lúc sau khi quen với ánh sáng tối rồi thì bác lại lờ mờ nhìn thấy đồ vật, thậm chí là nhìn thấy rõ, đó là do ánh sáng ở 2 môi trường phản chiếu đến mắt có sự chênh lệch về cường độ nên phải một lúc sau mắt mới điều tiết sao cho phù hợp với nguồn sáng ở môi trường tiếp theo.

Máy ảnh sẽ có thuật toán tương tự như thế, ống kính sẽ là mắt người, khi ống kính nhìn vào nguồn sáng nào thì ống kính sẽ tự điều chỉnh sao cho nguồn sáng đó là tiêu chuẩn (giả sử thang điểm 0 là tiêu chuẩn), và theo tỷ lệ, các vật thể xung quanh (cũng là các nguồn sáng) với cường độ khác nhau sẽ sáng hơn (thang điểm 1, 2, 3...) hoặc tối đi (thang điểm -1, -2, -3...) khi xuất hiện trong ảnh.

Ở các bức ảnh trên, do khi chụp bác di chuyển máy nên ống kính nhìn vào các nguồn sáng có cường độ ánh sáng khác nhau, nếu nhìn vào bầu trời thì do cường độ ánh sáng ở bầu trời mạnh nên sau khi điều tiết nguồn sáng này thành tiêu chuẩn thì các vật thể xung quanh sẽ tối hơn, còn nếu nhìn vào bãi cỏ hoặc 2 chú nhóc đang chạy chơi kia thì ảnh sẽ sáng hơn do máy ảnh sẽ nhận định nguồn sáng ở đó là tiêu chuẩn.

em thấy trong 2 tấm hình so sánh bác thay đổi góc chụp rồi mà, nên máy nó tự động cân bằng ánh sáng lại. Nên có tấm sáng tấm tối ạ

Nói đơn giản là vầy:
    - Máy ảnh nó đo sáng vào 1 vùng, và nó sẽ auto ra 1 mức sáng chuẩn "theo cách đo của nó" ........ nếu theo cách nó đo mà vẫn ko đúng ý mình thì cứ việc tăng hoặc giảm cái thanh EV tới khi nào đúng ý mình thì thôi
    + Nhưng chuẩn "theo cách của nó" là sao: tức là khi bác đo sáng vào tờ giấy trắng (100%), máy ảnh nó sẽ tự động kéo độ sáng của tờ giấy trắng xuống thành màu xám 50% (0% là tối nhất) và khi bác đo vào tờ giấy đen (0%) thì nó sẽ tự nâng sáng lên thành màu xám (50%) y như hồi nãy.

Trong TH của bác thì tấm đầu bác đo sáng vào trời, ví dụ bầu trời đang sáng ở mức 60% và cây cỏ đang ở 40% thì đương nhiên hình bác sẽ bị tối xuống thành mây 50% cỏ 30%. Còn tấm dưới bác đo sáng vào đống cỏ 40% thì máy nó sẽ tự nâng lên để thành mây 90% cỏ 50%
    Nói không với FF vì không có tiền
    https://www.flickr.com/photos/cklam1209

Nói nhiều quá thì bác khó hiểu, vì bác chụp để chế độ auto, máy sẽ tính toán tất cả kể cả đo sáng. Vậy nên mỗi lần máy nó đo sáng và khác nhau (ví dụ là đo sáng lên trời hay xuống đất) và bù trừ khác nhau thì ảnh của bác ra khác nhau.