Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: tủ chống ẩm loại nào?

tủ chống ẩm loại nào?

như tiêu đề, e đang có nhu cầu mua tủ chống ẩm cho máy ảnh, e sợ lens bị nấm mốc lắm tự vì nghe các members trên diễn đàn có nói về điều đó.
    qua tìm hiểu hiện tại trên thị trường có dạng tủ cơ và điện tử và nhiều hãng khác nhau từ Fujie, Eruka, Nikatei, Twaipo, etc. Các bác có thể tư vấn cho em đc ko? Giữa cơ và điện tử hàng nào xài tương đối ổn định? E chi co việc này tầm 3k hoặc hơn 1 chút cũng ko sao cả.
    Mong cả nhà tư vấn nhiệt tình. E cám ơn

Quote Được gửi bởi namnguyen12 View Post
    như tiêu đề, e đang có nhu cầu mua tủ chống ẩm cho máy ảnh, e sợ lens bị nấm mốc lắm tự vì nghe các members trên diễn đàn có nói về điều đó.
    qua tìm hiểu hiện tại trên thị trường có dạng tủ cơ và điện tử và nhiều hãng khác nhau từ Fujie, Eruka, Nikatei, Twaipo, etc. Các bác có thể tư vấn cho em đc ko? Giữa cơ và điện tử hàng nào xài tương đối ổn định? E chi co việc này tầm 3k hoặc hơn 1 chút cũng ko sao cả.
    Mong cả nhà tư vấn nhiệt tình. E cám ơn
    Đa phần là hàng China, hoặc China nhưng đóng mark Taiwan, nên loại nào cũng tương đương, nhớ chọn nhãn hàng phổ thông để có hư thì có nhiều linh kiện thay thế.

Chỉ không hiểu 3K là 3000USD?
    Được sửa bởi 11002 lúc 11:17 PM ngày 14-04-2016
    Chúc Bình An
    FaceBook

Tôi dùng tủ 40L Wonderful (China) . Mua từ chỗ Bác Thịnh Giang Duy Đạt (Đakao) từ 05-12-2011 (1tr) đến nay, gần 5 năm vẫn chạy suốt, khg trục trặc gì. Hiện nó chứa 3 máy ảnh. Lens. 4 Flash SB nhét chật cứng vẫn Ok . Tôi còn dùng thêm ẩm kế điện tử Anymeter JR 900 (120k). Độ ẩm thường dùng 40%.
    - http://www.vnphoto.net/forums/showth...92#post3051792
    - https://www.facebook.com/media/set/?...3421685&type=3

Quote Được gửi bởi net86 View Post
    Tôi dùng tủ 40L Wonderful (China) . Mua từ chỗ Bác Thịnh Giang Duy Đạt (Đakao) từ 05-12-2011 (1tr) đến nay, gần 5 năm vẫn chạy suốt, khg trục trặc gì. Hiện nó chứa 3 máy ảnh. Lens. 4 Flash SB nhét chật cứng vẫn Ok . Tôi còn dùng thêm ẩm kế điện tử Anymeter JR 900 (120k). Độ ẩm thường dùng 40%.
    - http://www.vnphoto.net/forums/showth...92#post3051792
    - https://www.facebook.com/media/set/?...3421685&type=3
    Em dùng 2 tủ: Wonderfull và Dry Cabinet khoảng > 5 năm rồi vẫn chạy tốt.
    Nhưng nếu y/c tư vấn loại nào hiện có trên thị trường hoạt động tốt thì em cũng chịu, vì hàng Tungcủa đợt trước và sau chất lượng không như nhau, tại sao thì các bác tự tìm hiểu, huống hồ đã hơn 5 năm rồi.
    Chỉ khuyên các bác mua hàng Tungcuả thì chọn loại nào phổ biến trên thị trường.
    Được sửa bởi 11002 lúc 12:12 PM ngày 19-04-2016
    Chúc Bình An
    FaceBook

Bạn khỏi lăn tăn làm gì , cứ qua Giang Duy Đạt SG mần một cái . Cách đây 5-6 năm mình mua một cái ở đây về sài đến giờ vô tư , cứ gim điện là ăn ngon ngủ yên
    Học nữa , học mãi ..

Mình đã xem topic này, mình đã dùng Wonderful gần 10 năm nay không hề bị bất cứ vấn đề gì nhưng mình rất ít lấy ra lấy vào.

Mình chỉ có nói thêm một điểm là nếu như trong tủ bạn có nút chỉnh theo chữ L, M, và H thì bạn chỉ nên bật sang nút giữ M và để sao cho đồng hồ báo khoảng 54-55% là OK. Bạn ở trên để 40% theo mình là quá khô, bạn phải nhớ là nếu bạn để quá khô nó sẽ có thể ảnh hưởng đến da ngoài của body bởi vì bạn mang ra ngoài ở VN quá ẩm trong khi bạn bỏ vào tủ lại quá khô nó đi từ cực này đến cực kia. Đừng quên là set ở tỉ lệ này phải bảo đảm là ẩm kế phải tốt và có khả năng đo chính xác.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Hi!
    Mình sử dụng tủ Eureka 48C (40L) của Taiwan (bảo hành 5 năm) thấy khá ổn định và không tốn điện. Tủ này cũng khá phổ biến ở các shop vnphoto. Khi cúp điện, nếu không mở tủ thì có thể duy trì độ ẩm thêm 12-24 giờ nữa.
    Theo thông số kỹ thuật của Nikon D8... thì không nên bảo quản máy với độ ẩm trên 60%. Còn trên mạng cũng khuyến cáo không nên để máy ở nơi có độ ẩm thấp hơn 40% vì có thể làm các linh kiện cao su bị hư. Nên theo bác Nikonian2006 khuyến cáo độ ẩm của tủ khoảng 54-55% là hợp lý. Nhưng thực tế tủ Eureka sẽ dao động (máy hoạt động và dừng) khoảng +/-5%, nen mình set up tủ hoạt động ở chuỗi 45-55%.
    Thanks!

đang dùng con Eruka 40lit, cảm thấy ổn, nhưng nhớ chọn loại lớn lớn xíu sau này còn dư giả bỏ nhiều thứ khác nữa bác ạ... mình đang dùng 40lit, giờ có thêm nhiều lens nên chật chội quá

Hiện nay có Twaipo cũng đẹp mắt,công nghệ ÍC mới, mua cái 40l trở nên cho thoải mái, eureka công nghệ hút ẩm cũ có khi dùng lại bền

Thảo nào em dùng 6d và hạt chống ẩm,toàn 30% nên da nó bong hết trởn

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng