Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 11 / 11

Chủ đề: tủ chống ẩm loại nào?

đang dùng con Eruka 40lit, cảm thấy ổn, nhưng nhớ chọn loại lớn lớn xíu sau này còn dư giả bỏ nhiều thứ khác nữa bác ạ... mình đang dùng 40lit, giờ có thêm nhiều lens nên chật chội quá
    Eureka là 1 trong vài hãng bán tủ chống ẩm máy ảnh hàng đầu, gồm Andbon hay Nikatei nữa.

Hi!
    Mình sử dụng tủ Eureka 48C (40L) của Taiwan (bảo hành 5 năm) thấy khá ổn định và không tốn điện. Tủ này cũng khá phổ biến ở các shop vnphoto. Khi cúp điện, nếu không mở tủ thì có thể duy trì độ ẩm thêm 12-24 giờ nữa.

Theo thông số kỹ thuật của Nikon D8... thì không nên bảo quản máy với độ ẩm trên 60%. Còn trên mạng cũng khuyến cáo không nên để máy ở nơi có độ ẩm thấp hơn 40% vì có thể làm các linh kiện cao su bị hư. Nên theo bác Nikonian2006 khuyến cáo độ ẩm của tủ khoảng 54-55% là hợp lý. Nhưng thực tế tủ Eureka sẽ dao động (máy hoạt động và dừng) khoảng +/-5%, nen mình set up tủ hoạt động ở chuỗi 45-55%.
    Thanks!
    Em dùng 2 tủ: Wonderfull và Dry Cabinet khoảng > 5 năm rồi vẫn chạy tốt.
    Nhưng nếu y/c tư vấn loại nào hiện có trên thị trường hoạt động tốt thì em cũng chịu, vì hàng Tungcủa đợt trước và sau chất lượng không như nhau, tại sao thì các bác tự tìm hiểu, huống hồ đã hơn 5 năm rồi.
    Chỉ khuyên các bác mua hàng Tungcuả thì chọn loại nào phổ biến trên thị trường.
    Dry Cabinet là của TQ sao?

Mình đã xem topic này, mình đã dùng Wonderful gần 10 năm nay không hề bị bất cứ vấn đề gì nhưng mình rất ít lấy ra lấy vào.

Mình chỉ có nói thêm một điểm là nếu như trong tủ bạn có nút chỉnh theo chữ L, M, và H thì bạn chỉ nên bật sang nút giữ M và để sao cho đồng hồ báo khoảng 54-55% là OK. Bạn ở trên để 40% theo mình là quá khô, bạn phải nhớ là nếu bạn để quá khô nó sẽ có thể ảnh hưởng đến da ngoài của body bởi vì bạn mang ra ngoài ở VN quá ẩm trong khi bạn bỏ vào tủ lại quá khô nó đi từ cực này đến cực kia. Đừng quên là set ở tỉ lệ này phải bảo đảm là ẩm kế phải tốt và có khả năng đo chính xác.
    Wonderful nổi tiếng với hộp chống ẩm hơn là loại tủ dùng công nghệ IC bạn nhỉ.
    Được sửa bởi thaianhvan241 lúc 11:11 AM ngày 24-09-2020

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12