Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4

Chủ đề: kinh nghiệm dùng pin AA trong grip

kinh nghiệm dùng pin AA trong grip

Bác nào đã dùng pin AA cho Grip cho em hỏi 1 kinh nghiệm chút.
    Máy em dùng pin 1900mAh.
    Để nâng thời gian chụp Em dùng thêm Grip có chứa được 8 pin AA.
    Em mua pin AA loại dung lượng 2300mAh. Như vậy 8 viên tổng dung lượng sẽ là 18400mAh. Tức là sẽ bằng 9,6 lần viên pin lắp trên máy. Quá lợi so với lắp 1 viên pin chính hãng trong Grip.
    Em tính toán như vậy có đúng ko các bác. Bác nào đã dùng và cho kết quả thực tế liệu có được thời gian dùng đáng mơ ước như lý thuyết không? (cộng cả viên pin chính hãng lắp trên máy thì dung lượng tổng lên đến gấp hơn 10 lần so với ko lắp Grip).
    Cám ơn các bác

Hi! bác quên là pin AA nó chỉ có 1.5vol còn pin máy ảnh Nikon điện thế 7,4 vol nên 5 cục AA mới cho đủ điện thế 7.4vol 23000mAh. Do đó grip pin này nó chỉ tương đương khoảng 3680mAh thôi!
    Được sửa bởi phanquang lúc 01:56 PM ngày 13-04-2016

Thông thường các pin AA trên adaptor xài trên grip đều mắc nối tiếp nhau mới đủ điện áp, do đó dung lượng của nó bằng đúng với dung lượng pin AA mà bác sử dụng.

Nếu những cục pin AA này nếu mắc song song với nhau thì mới làm tăng dung lượng, nhưng lúc đó lại không đủ diện áp cấp cho máy.

Tổng dung lượng chỉ độ 2,3 Ah thôi bác ơi (cái này đôi khi dung lượng thực còn thấp hơn pin 1900) vì điện trở nội của pin AA trong grip là rất cao (điểm tiếp súc, điện trở nội thành phần...) , đối với pin mới chỉ độ khoảng 70% dung lượng ghi trên pin là mừng (khoảng 1600mAh, sau khoảng nửa năm không cần biết bác có sử dụng hay không, tổng dung lượng này sẽ mấy đi kha khá...