Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 21

Chủ đề: Xin tư vấn chọn len - M-Hexanon 50f2 và ZM Planar 50f2

Xin tư vấn chọn len - M-Hexanon 50f2 và ZM Planar 50f2

Tình hình sau một hồi chọn lựa, em rút danh sách còn Hex 50f2, ZM 50f2 và CV 50 1.5 Nokton. Vì Nokton có cái focus-ring lúc xoay khó chịu quá....em rút còn Hex vs Zeiss. Len được lắp lên body digital A7, XE1 và Ricoh GXR.

2 em này thì em nào tốt hơn ah. Vì em chưa có điều kiện thử trực tiếp 2 len cùng thời điểm nên hơi khó khăn .... mà lại mới lỡ win bid Hex....lăn tăn quá. (tính bid chơi thôi ai dè không ai thèm bid ... )
    Được sửa bởi cieumeo lúc 10:04 PM ngày 08-04-2016
    If your pictures aren't good enough, you're not close enough - Robert Capa

Nhìn chung, hai lens này cũng một chín, một mười thôi bạn ạ. Build quality thì Konica tốt hơn chút, lens liền hood giống Leica 50 cron V; Zeiss Planar thì phải mua thêm hood rời. Về ảnh thì Zeiss Planar cho contrast cao hơn và tông màu cũng rực hơn. Konica thì tông thiên lạnh hơn 1 chút, contrast cũng thấp hơn. Nhưng tổng thể cả 2 lens đều có tông ấm hơn Leica 50 cron.
    Về độ nét thì 2 lens đều rất nét và khó phân biệt trong đa số trường hợp, cả kể so với Leica 50 cron V.
    Zeiss Planar thì hiện còn sản xuất còn Konica Hexnanon đã discontinued, nhưng hàng 2nd còn nhiều và không quá khó mua. Hai lens này đều được đánh giá là có p/p tốt và tốt hơn so với Leica 50 cron .
    Vậy cuối cùng nếu bạn mua được lens giá rẻ và chất lượng còn tốt thì không phải lăn tăn gì cả. Chúc vui và có nhiều ảnh đẹp.

Thank bác,

Cái hood của con Konica dỏm quá, lỏng lỏng sao. Hên sao nhà em có hood 40.5 Leica và filter 40.5 của B+W. Nay test thử thấy k lỗi lầm j, người bán thì chỉ tập trung xài 35 cron, nên hàng còn mới. Em về với đội Konica luôn vậy.

Em có người quen bữa dụ mua ZM 50. Hôm nào off iếc test thử 2 con với nhau mí đc
    Được sửa bởi cieumeo lúc 06:02 PM ngày 09-04-2016

Quote Được gửi bởi cieumeo View Post
    Thank bác,

Cái hood của con Konica dỏm quá, lỏng lỏng sao. Hên sao nhà em có hood 40.5 Leica và filter 40.5 của B+W. Nay test thử thấy k lỗi lầm j, người bán thì chỉ tập trung xài 35 cron, nên hàng còn mới. Em về với đội Konica luôn vậy.

Em có người quen bữa dụ mua ZM 50. Hôm nào off iếc test thử 2 con với nhau mí đc
    Kinh nghiệm của mình chỉ dựa trên film thôi, có thể với digital kết quả sẽ khác. Xin nói thêm là có 1 số ý kiến cho rằng Konica bị vấn đề focus bằng rangefinder trên body M, còn nếu bạn dùng với Sony/Fuji/Leica focus qua liveview thì ko sao.
    Nếu bạn có kết quả so sánh với Konica và Zeiss thì tốt quá, mình cũng đang tò mò xem thế nào. Có so sánh với Sony Zeiss 55/1.8 nữa thì càng tốt.
    Được sửa bởi nonamevn lúc 10:18 PM ngày 12-04-2016

Zeiss 55 1.8 bữa em bán rồi k test được Còn ZM thì ít gặp thằng đó lắm. :( Khi nào có cơ hội mới test được.

Bác bên Japan chắc là thiên đường mua sắm .... :D

Mình thì vừa lấy len Carlzeiss C sonnar 50f/1.5 zm cho M8!
    Photography is my fun!

Con đó thì ngon rồi bác ơi :D . Năm ngoái bên em có người rao con đó mà khi đó em không mua, giá cũng ok vì đã kèm filter + hood.

Quote Được gửi bởi cieumeo View Post
    Zeiss 55 1.8 bữa em bán rồi k test được Còn ZM thì ít gặp thằng đó lắm. :( Khi nào có cơ hội mới test được.

Bác bên Japan chắc là thiên đường mua sắm .... :D
    Bên Nhật hàng Zeiss với Konica tuơng đối rẻ vì no made in Japan, chứ còn Leica thì đắt lắm bác ơi, chắc phải tầm gấp rưỡi ở USA :(

Zeiss - CV, Konica, Minolta và thêm loạt len LTM là ngon rồi bác ơi :D

Quote Được gửi bởi nonamevn View Post
    Nhìn chung, hai lens này cũng một chín, một mười thôi bạn ạ. Build quality thì Konica tốt hơn chút, lens liền hood giống Leica 50 cron V; Zeiss Planar thì phải mua thêm hood rời. Về ảnh thì Zeiss Planar cho contrast cao hơn và tông màu cũng rực hơn. Konica thì tông thiên lạnh hơn 1 chút, contrast cũng thấp hơn. Nhưng tổng thể cả 2 lens đều có tông ấm hơn Leica 50 cron.
    Về độ nét thì 2 lens đều rất nét và khó phân biệt trong đa số trường hợp, cả kể so với Leica 50 cron V.
    Zeiss Planar thì hiện còn sản xuất còn Konica Hexnanon đã discontinued, nhưng hàng 2nd còn nhiều và không quá khó mua. Hai lens này đều được đánh giá là có p/p tốt và tốt hơn so với Leica 50 cron .
    Vậy cuối cùng nếu bạn mua được lens giá rẻ và chất lượng còn tốt thì không phải lăn tăn gì cả. Chúc vui và có nhiều ảnh đẹp.
    Ý kiến cá nhân e thì Summicron-R 50/2.0 là lens có P/P rất tốt, thậm chí tốt hơn lens Hexanon. E chưa dùng lens Hexanon bao giờ nhưng tìm hiều trên mạng thì thấy lens này ko quá phổ biến và chất lượng ko phải là xuất sắc trong tầm tiền. Màu sắc và tương phản e đánh giá ko tốt bằng Cron 50 (tất nhiên đây chỉ là quan điểm cá nhân).

Lens Leica, cho dù là những lens "cùi" tầm vài trăm $, vẫn mang lại "chất Leica" rõ rệt: tương phản tốt, chuyển màu mượt và no màu. Lens Cron 50 soft nhẹ ở f/2.0, còn khép vào đến f/2.8 là rất nét, khép sâu hơn nữa thì khỏi nói. Với mức giá tầm $450 (đời E55, hood liền) thì với cá nhân e đây là sự lựa chọn hàng đầu.

Lens 50/2.0 ZM cũng là 1 lens tốt (lens này e cũng dùng rồi), build chất, nét tốt, màu sắc đậm đà.

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng