Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 30

Chủ đề: Mirroless đầu tiên - Olympus OMD EM5 hay Sony A6000 hay Fuji - Lens nào???

Tree barks by bmthuat, on Flickr
    Được sửa bởi bmthuat lúc 11:11 PM ngày 26-04-2016 Reason: for fun

Quote Được gửi bởi Metal_Fx3 View Post
    Face detect hoặc chọn single point. Mình đoán chắc bạn chụp quá gần chủ thể, hoặc là khoảng cách của 2 người đến máy hơn kém nhau nhiều.
    em nghĩ do em chụp gần quá +_+ xa thì bố cục lại rời rạc xài 5 hôm đã ok hơn rồi.

Mọi người có hay hậu kỳ không? Em thích chỉnh trên máy ra JPEG luôn. Tất cả hình dưới share trực tiếp từ app Photos trên Mac lên Flickr, chưa sửa ạ.

2 tấm này chụp lúc chưa đọc hướng dẫn sử dụng:

Morning commute by bmthuat, on Flickr

Countryside rice pad by bmthuat, on Flickr

Tấm này sau khi đọc tí - vẫn dốt như thường thôi:
    Water drops on leaf by bmthuat, on Flickr

Grean leaves by bmthuat, on Flickr

Dinner table light play by bmthuat, on Flickr

Tấm này quên chỉnh thông số nên nhòe tí:
    Road Corner by bmthuat, on Flickr
    Được sửa bởi bmthuat lúc 11:26 PM ngày 26-04-2016

Sau 5 ngày sử dụng, chụp tầm 800 tấm thì nhìn chung em hài lòng với các chế độ auto của máy (đôi lúc chụp đẹp hơn mình - đau ghê). Chưa quen dòm các setting lắm so với hồi xài DSLR có 1 màn hình hiện hết thông số thay vì mỗi nơi 1 dial. Sắp tới phải chịu khó nhìn màn hình LCD coi setting.

Giá mà cái eye sensor nằm trên EVF thì thích hơn, lâu lâu để tay lên màn hình nó tưởng đang dòm EVF.

Có 1 điểm không rõ có phải khiếm khuyết của máy không là lúc half press nút shutter thì thấy nó không trơn tru lắm mà cảm giác đôi lúc hơi cứng... Chắc cuối tuần đưa hãng check.

1 điểm nữa là em muốn set dial phía sau hoặc trước để set ISO, hiện tại chỉ cho đổi giữa tốc độ và focus points - ít khi em xài. Có bác nào có kinh nghiệm không ạ?

Còn dưới đây là minh họa chế độ Auto trong ánh sáng khá yếu.

Nồi lẩu
    Hotpot by bmthuat, on Flickr

Hoa hồng mần từ thịt heo
    Meat flower by bmthuat, on Flickr

Hoa hồng vô nồi lẩu
    Meat flower in hotpot by bmthuat, on Flickr

Chúc mừng bác đã có em Fuji nhé. Hồi trước em cũng muốn đeo them Fuji EM2 mà không đủ lúa, đành chuyển sang chơi Olym, ai dè thích luôn.
    Em cũng thường dùng auto mỗi khi chụp ánh sáng yếu, chắc tại do em yếu hơn máy.
    Em cũng ít có dùng hậu kỳ, vậy mới có sức ép ngay lúc đó ráng chụp cho "dễ coi".
    Em thấy mấy ảnh cuối bác đã quen tay dần rồi đó. Chúc bác có thêm nhiều ảnh đẹp!

Vote Em5 Mark II

All by herself by kietbull, on Flickr
    Just like an Amaranth..

Quote Được gửi bởi MiTru92 View Post
    Chúc mừng bác đã có em Fuji nhé. Hồi trước em cũng muốn đeo them Fuji EM2 mà không đủ lúa, đành chuyển sang chơi Olym, ai dè thích luôn.
    Em cũng thường dùng auto mỗi khi chụp ánh sáng yếu, chắc tại do em yếu hơn máy.
    Em cũng ít có dùng hậu kỳ, vậy mới có sức ép ngay lúc đó ráng chụp cho "dễ coi".
    Em thấy mấy ảnh cuối bác đã quen tay dần rồi đó. Chúc bác có thêm nhiều ảnh đẹp!
    Cảm ơn bác nhiều, để ráng thêm tí còn đóng góp cho box hình xt10 :D

Chắc em sẽ đặt mục tiêu nâng cấp là OMD EM5 M2 đó bác, mê cái chống rung của nó quạ. ^^

Quote Được gửi bởi bmthuat View Post
    Cảm ơn bác nhiều, để ráng thêm tí còn đóng góp cho box hình xt10 :D

Chắc em sẽ đặt mục tiêu nâng cấp là OMD EM5 M2 đó bác, mê cái chống rung của nó quạ. ^^
    Cơ mà bác có để ý đến Sony chưa, hôm trước em có ngó thì thấy nó cũng có chống rung.

Em mới dùng EM5 là con đầu tiên nên không biết mấy máy khác như thế nào, tuy nhiên ánh sáng yếu tầm 6, 7h chiều em bật chống rung và để iso 200-400 vẫn chụp nét. Thích lắm bác ạ.

3 năm trước mình đến với olympus và cho đến bây giờ vẫn trung thành với em em5, ngon bổ rẻ

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123