Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 30

Chủ đề: Mirroless đầu tiên - Olympus OMD EM5 hay Sony A6000 hay Fuji - Lens nào???

Mirroless đầu tiên - Olympus OMD EM5 hay Sony A6000 hay Fuji - Lens nào???

Ban đầu em định mua 1 cái pns nhỏ gọn bỏ túi để đi chơi cho tiện, nhưng tìm hiểu một hồi thì quyết định sẽ mua mirrorless luôn.

- Budget: tầm 12-13tr.
    - Sở thích: chụp cảnh, chụp đêm (nên thích lens khẩu lớn).

Hiện em mới chỉ thử được Sony A6000 ở Crescent Mall.

Sau khi tìm hiểu thêm thì em đang có 2 lựa chọn sau:

1/ Olympus OM-D EM5, body cũ tầm 7.5 triệu.
    Em tìm ống Pana 20mm f1.7 nhưng không có hàng cũ :( Em định lấy tạm mZuiko 17mm f2.8. Cần tư vấn ống kit mZuiko 16-50mm có ngon không.
    Em thích máy này vì công nghệ chống rung, body weather-shield, màn hình cảm ứng khá tiện, EVF, chất ảnh ok.

2/ Sony A6000 + ống Sigma 30mm, cái này chưa tìm hiểu nhiều.

Em cũng chưa tìm hiểu Fujifilm nên có vài câu hỏi:

- Tương đương 2 máy trên thì Fujifilm có máy gì?
    - Chất lượng 2 máy trên và máy Fuji tương tự ra sao?
    - Em thấy Sony và Fuji có vẻ nhiều người dùng hơn, nhưng lense thì mắc hơn, có đúng không?
    - Lời khuyên cho em nên chọn cái nào?

Bác nào có máy, lens cần bán giới thiệu em với nhé.

Chụp đêm Fuji khử noise tốt nhất, rồi đến Sony, Olympus thua 2 thằng kia khá nhiều.
    Chụp cảnh thì ưu tiên DR cao, Sony nhất, Fuji vs Olym có lẽ ngang nhau.
    Nếu bạn mua hàng 2nd, mình cũng nghĩ ra 3 lựa chọn cho bạn
    _ EM5 + Kit 14-42 (Kit 12-50 tệ lắm, chỉ được cái WR vs Macro thiếu nét) ~8.5tr, ống Pana 20 1.7 thấy đang bán nhiều mà, giá <4tr. Kit chụp cảnh, 20 1.7 chụp đêm.
    _ A6000 + Kit 16-50 ~11.5tr chụp cảnh, đến vụ chụp đêm thì... bí rồi, còn ít tiền quá, Sigma 30 2.8 thì khẩu không đủ lớn (có thể chơi lens MF chữa cháy, có khi bị ghiền MF)
    _ Fuji XE2 + Kit 16-50 ~11tr chụp cảnh, nhưng cũng bí luôn vụ chụp đêm, nhưng có 1 phương án khác là không lấy Kit, lấy 18 2.0 chụp cảnh chụp đêm đều tốt, lúc cần thì chịu khó zoom chân.
    "You say goodbye, and I say hello. Hello, hello"

Quote Được gửi bởi Metal_Fx3 View Post
    Chụp đêm Fuji khử noise tốt nhất, rồi đến Sony, Olympus thua 2 thằng kia khá nhiều.
    Chụp cảnh thì ưu tiên DR cao, Sony nhất, Fuji vs Olym có lẽ ngang nhau.
    Nếu bạn mua hàng 2nd, mình cũng nghĩ ra 3 lựa chọn cho bạn
    _ EM5 + Kit 14-42 (Kit 12-50 tệ lắm, chỉ được cái WR vs Macro thiếu nét) ~8.5tr, ống Pana 20 1.7 thấy đang bán nhiều mà, giá <4tr. Kit chụp cảnh, 20 1.7 chụp đêm.
    _ A6000 + Kit 16-50 ~11.5tr chụp cảnh, đến vụ chụp đêm thì... bí rồi, còn ít tiền quá, Sigma 30 2.8 thì khẩu không đủ lớn (có thể chơi lens MF chữa cháy, có khi bị ghiền MF)
    _ Fuji XE2 + Kit 16-50 ~11tr chụp cảnh, nhưng cũng bí luôn vụ chụp đêm, nhưng có 1 phương án khác là không lấy Kit, lấy 18 2.0 chụp cảnh chụp đêm đều tốt, lúc cần thì chịu khó zoom chân.
    Cảm ơn bạn Metal nhé! Lý do mình coi thêm Fujifilm là vì coi cái topic hình bên box fuji quá trời hình đẹp của Metal.
    Cuối tuần này mình đi coi thử cái EM5, mà tìm 20mm f1.7 không thấy, bạn có biết bán ở đâu thì chỉ với - hồi giờ toàn mua mới nên không để tâm lắm, sorry :(
    Còn X-E2 mình sẽ tìm thử, tối qua ra Khánh Long coi cái mấy cái fujifilm thấy ok, tính toán combo với 18mm f2.0 cũng ok. Nhưng vẫn nghiêng về body cũ hơn, không biết X-T10 thì sao... Fujifilm thì đánh giá cao khoản phụ kiện nhiều, người dùng đông, sẽ dễ kiếm đồ, cần support gì cũng dễ hơn.
    Bạn Metal nếu biết chỗ nào có máy và lens cũ cho 2 cái trên (EM5 và X-E2 hoặc X-T10 - ráng thêm chút) thì chỉ với nha. Cảm ơn nhiều.
    Sẽ cố gắng cuối tuần này hoặc trong tuần sau mua xong máy.
    Được sửa bởi bmthuat lúc 11:14 AM ngày 08-04-2016

Quote Được gửi bởi bmthuat View Post
    Cảm ơn bạn Metal nhé! Lý do mình coi thêm Fujifilm là vì coi cái topic hình bên box fuji quá trời hình đẹp của Metal.
    Cuối tuần này mình đi coi thử cái EM5, mà tìm 20mm f1.7 không thấy, bạn có biết bán ở đâu thì chỉ với - hồi giờ toàn mua mới nên không để tâm lắm, sorry :(
    Còn X-E2 mình sẽ tìm thử, tối qua ra Khánh Long coi cái mấy cái fujifilm thấy ok, tính toán combo với 18mm f2.0 cũng ok. Nhưng vẫn nghiêng về body cũ hơn, không biết X-T10 thì sao... Fujifilm thì đánh giá cao khoản phụ kiện nhiều, người dùng đông, sẽ dễ kiếm đồ, cần support gì cũng dễ hơn.
    Bạn Metal nếu biết chỗ nào có máy và lens cũ cho 2 cái trên (EM5 và X-E2 hoặc X-T10 - ráng thêm chút) thì chỉ với nha. Cảm ơn nhiều.
    Sẽ cố gắng cuối tuần này hoặc trong tuần sau mua xong máy.
    Cảm ơn bạn đã để ý đến ảnh của mình!
    Bạn có facebook không, vào group này xem, mình thấy đang có 2 bài đăng bán 20 1.7:
    https://www.facebook.com/groups/m43v...?ref=bookmarks
    Fuji cũ thì bạn cũng vào group Chợ Fuji:
    https://www.facebook.com/groups/MarketFujiVN/
    Mình thấy combo X-T10 + 18 2.0 tầm 14tr là ngon chơi đấy!
    "You say goodbye, and I say hello. Hello, hello"

Quote Được gửi bởi Metal_Fx3 View Post
    Cảm ơn bạn đã để ý đến ảnh của mình!
    Bạn có facebook không, vào group này xem, mình thấy đang có 2 bài đăng bán 20 1.7:
    https://www.facebook.com/groups/m43v...?ref=bookmarks
    Fuji cũ thì bạn cũng vào group Chợ Fuji:
    https://www.facebook.com/groups/MarketFujiVN/
    Mình thấy combo X-T10 + 18 2.0 tầm 14tr là ngon chơi đấy!
    Cảm ơn bạn Metal nhiều nhé. Đang đợi approval vào chợ m43.

Tạm thời mình cũng book trước 1 cái XT10 với 18mm f2, total 15.4tr, hàng mới trên lazada. Mai đi coi thêm EM5 rồi quyết định.

fujifilm thì mua xong còn phải kiếm mua thêm mấy đồ phụ kiện nữa...

Mình không xài Fuji với Sony nên không biết nói thế nào. Tình hình là em cũng mới mua con 2nd Olym EM-5, kit 12-50. Em cũng không xài kit 14-42 nên chưa biết, hồi đó đọc review thì thấy bác này bảo kit 12-50 cũng ngon.
    http://www.stevehuffphoto.com/2012/0...tood-kit-zoom/

Đây là một số tấm chụp đem của em bằng EM5. Nói chung là em hài lòng với cơ chế chống rung của máy.

Tấm này em chụp lúc 8h30 tối. Iso 1600
    _4090473 by Trung Huynh, trên Flickr

Tấm ni em chụp lúc 6h chiều bằng phương pháp nín thở :v để tay khỏi rung (lúc đó em gà quên tăng iso lên mà vẫn để 200) Tốc bằng 1/1.3 giây nhưng ảnh vẫn cho tốt.
    P4080495 by Trung Huynh, trên Flickr

Còn tấm này iso 3200. Chụp lúc 9h tối.
    _4080529 by Trung Huynh, trên Flickr

Mong bác có lựa chọn tốt.

cảm ơn bác nhiều. hình bác có chỉnh lại không hay jpeg luôn ạ?

Các bác thân mến, sau khi đi coi máy thì mình đã chọn fuji x-t10, 18mm f2. hẹn sớm gặp các bác hehe

Quote Được gửi bởi bmthuat View Post
    Cảm ơn bạn Metal nhiều nhé. Đang đợi approval vào chợ m43.

Tạm thời mình cũng book trước 1 cái XT10 với 18mm f2, total 15.4tr, hàng mới trên lazada. Mai đi coi thêm EM5 rồi quyết định.

fujifilm thì mua xong còn phải kiếm mua thêm mấy đồ phụ kiện nữa...
    Bạn cho minh hỏi bạn đặt trên lazada của cửa hàng nào mà xt10+ 18f2 giá 15.4tr vậy?? Mình cũng đang cần mua gấp. Cám ơn bạn

Quote Được gửi bởi Hieunguyenn View Post
    Bạn cho minh hỏi bạn đặt trên lazada của cửa hàng nào mà xt10+ 18f2 giá 15.4tr vậy?? Mình cũng đang cần mua gấp. Cám ơn bạn
    Ban đầu mình định mua xách tay nên giá đó, nhưng cancel mua chính hãng luôn

ống kính mình mua 3.8tr của Khánh Long, hôm nay check thì là 4tr rồi
    _http://www.lazada.vn/ong-kinh-fujifilm-xf-18mm-f20-den-1677788.html

body mua v-camera, hôm nay cũng tăng giá nốt, hôm mình mua là 14.8
    _http://www.lazada.vn/fujifilm-x-t10-163mp-body-bac-nbsp-tang-1-tui-fujifilm-1the-nho-8gb-1-tam-dan-man-hinh-2028495.html

total mình trả là lens 3t420, body 13t320, áp dụng giảm giá 10% cho thẻ mastercard.

Bạn cứ lên search sau đó filter hãng là fujifilm, sort giảm giá dần sẽ có giá thấp nhất. Chọn cái nào cho trả hàng trong 10 ngày ("Đảm bảo hài lòng") cho chắc cú. Sau đó lấy mã giảm trên app (8-9%) hoặc có thẻ các ngân hàng nào đó (coi mục Khuyến mãi) lấy ra xài sẽ tiết kiệm tương đối đó.
    Được sửa bởi bmthuat lúc 11:15 PM ngày 14-04-2016 Reason: for fun

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng