Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Nhờ các bác giúp giùm vấn đề về độ nét khi chụp sản phẩm.

Nhờ các bác giúp giùm vấn đề về độ nét khi chụp sản phẩm.

Chào các bác

Em là thành viên mới, cũng mới tập cầm máy khoảng nửa năm nay, chủ yếu em chỉ chụp hình đồng hồ. Đây là thiết bị em có:
    - Nikon D7100
    - Lens: kit 18-55mm 1:3.5-5.6 VRII DX, AF-S 35mm 1:1.8G
    - Softbox
    - Đèn tự chế.

Hình em chụp bằng lenkit hay 35mm 1.8 đều phải crop lại thật gần chủ thể thì mới đủ chi tiết. Một số ảnh chụp sau khi hậu kì bằng photoshop thì bị mất nét khá nhiều. Các bác cho em hỏi phải chụp như thế nào hoặc dùng lens gì mới cho hình ảnh rõ và chi tiết đối với ảnh sản phẩm, cụ thể là đồng hồ. Em up lên ít ảnh và nhờ các bác hướng dẫn kỹ thuật focus vì em thường dùng chức năng canh nét ảnh bằng tay của nikon, dấu chấm tròn nhỏ nằm góc dưới màn hình ống ngắm khi chuyển sang chế độ lấy nét tay. Thường thì để nguyên một tấm ảnh RAW thì xem rất rõ, khi chuyển sang JPEG với kích thước 6000x4000 thì ảnh không nét, phải zoom nhiều vào mới nét và thấy các chi tiết.

Thường thì sau khi convert file RAW của Nikon sang DNG em mở bằng Photoshop để chỉnh màu bằng Camera RAW sau đó thao tác chỉnh sửa với photoshop luôn. Sau khi hậu kì với Photoshop em thường dùng save as for web và chọn resolution là 1920 x 1080, chọn Progressive, Embed Color Profile, Quality 100%, Quality chọn Bicubic sharper, file JPEG.

Em post một số ảnh cùi, kỹ thuật yếu nên nhờ các bác góp ý giúp em nhé:

Còn đây là file RAW mẫu, 1 file của Nikon 1 file do em convert bằng adobe dng
    http://www.fshare.vn/file/XIFC6K3DDHY5

Em vừa tậu Nikkor 50mm 1.4G, đang phân vân không biết có nên bán fix 35 1.8G không vì em rất ít dùng, chủ yếu là kit 18-55.

Cám ơn các bác đã xem bài
    Được sửa bởi sairy lúc 03:10 PM ngày 06-04-2016

Độ nét mình thấy ổn đấy chứ. Việc bạn xem nhỏ ko thấy nét đó là vấn đề file JPG và việc "nén khi xem" của máy tính thôi. Khi up lên thì bình thường. Ngoài ra khi xuất JPG bạn có thể sharpen 1 lần nữa (nhẹ thôi), nó cũng đỡ.

Cá nhân mình thấy chụp sp thể loại này với máy crop dùng từ 50mm trở lên. Và nếu có đủ không gian thì hầu như không dùng 35mm (<=> 52 FF) bao giờ cả :|
    Khẩu độ để khẩu f/5.6-8, đây là khẩu nét nhất của ống kính (50mm nikon). Ngoài ra Kit cũng rất tốt mà ^^

Ảnh của bạn chỉ có 1 vấn đề là độ "sharp" hơi quá -> bị mât 1 số chi tiết vùng tối trên dây. Cái này giải quyết dễ:
    1/ là phân vùng photoshop rồi tăng sáng lên 1 chút.
    2/ là khoanh vùng làm nét, cái này rất đơn giản, setup một cái action làm nét (biên độ bao nhiêu thì bạn làm quen ảnh mình sẽ có cữ dễ hơn). làm nét nhẹ vùng dây, sau đó khoanh vùng làm nét 1 lần nữa phần chính ở mặt.

Ngoài ra nếu có điều kiện bạn thay 2 cái đèn kia bằng flash Youngno, cũng rẻ, mà ánh sáng chuẩn màu hơn, bấm lại nhanh hơn, đỡ phải chờ 5-10s cho mệt.

Mình chụp thể loại này cho khách thì toàn JPG và chỉnh hàng loạt, chỉ khi khách yêu cầu ảnh quảng cáo phóng to mới dùng raw :p.

Chụp nhìn chuyên nghiệp quá, mình thấy vậy khá ổn rồi!

Cho mình hỏi bạn mua mấy chiếc đen kia ở đâu vậy?

Quote Được gửi bởi Sâu béo View Post
    Độ nét mình thấy ổn đấy chứ. Việc bạn xem nhỏ ko thấy nét đó là vấn đề file JPG và việc "nén khi xem" của máy tính thôi. Khi up lên thì bình thường. Ngoài ra khi xuất JPG bạn có thể sharpen 1 lần nữa (nhẹ thôi), nó cũng đỡ.

Cá nhân mình thấy chụp sp thể loại này với máy crop dùng từ 50mm trở lên. Và nếu có đủ không gian thì hầu như không dùng 35mm (<=> 52 FF) bao giờ cả :|
    Khẩu độ để khẩu f/5.6-8, đây là khẩu nét nhất của ống kính (50mm nikon). Ngoài ra Kit cũng rất tốt mà ^^

Ảnh của bạn chỉ có 1 vấn đề là độ "sharp" hơi quá -> bị mât 1 số chi tiết vùng tối trên dây. Cái này giải quyết dễ:
    1/ là phân vùng photoshop rồi tăng sáng lên 1 chút.
    2/ là khoanh vùng làm nét, cái này rất đơn giản, setup một cái action làm nét (biên độ bao nhiêu thì bạn làm quen ảnh mình sẽ có cữ dễ hơn). làm nét nhẹ vùng dây, sau đó khoanh vùng làm nét 1 lần nữa phần chính ở mặt.

Ngoài ra nếu có điều kiện bạn thay 2 cái đèn kia bằng flash Youngno, cũng rẻ, mà ánh sáng chuẩn màu hơn, bấm lại nhanh hơn, đỡ phải chờ 5-10s cho mệt.

Mình chụp thể loại này cho khách thì toàn JPG và chỉnh hàng loạt, chỉ khi khách yêu cầu ảnh quảng cáo phóng to mới dùng raw :p.
    Cám ơn bác đã tư vấn giúp. Hình em về cơ bản file Raw rất nét nhưng nếu để nguyên không crop thì em thấy nó mờ. Em chỉ còn cách crop thật nhiều thì lúc post ảnh mới thấy chi tiết. Haizz. Chắc do trình cùi quá.

Quote Được gửi bởi TOS Man View Post
    Cho mình hỏi bạn mua mấy chiếc đen kia ở đâu vậy?
    Cá nhân em khuyên bác không nên chơi kiểu nhà nghèo như em. Nếu không có cái CP chống giựt thì chắc em đã lên bàn thờ từ tháng trước. Em đang cắm điện vào không biết chạm thế nào mà nó nổ cái đùng. Sập CP chính ngắt điện luôn bác ạ. Em đã giã từ em nó.

Bác nên mua đèn có soft box và chân chỉnh. Khoảng 1tr2 cho 2 đèn em quên mất bao nhiêu W rồi. Nói chung là khác hẳn. Thao tác dễ đang hơn rất nhiều

Bác chủ chụp chuẩn quá

Chụp qua kính thì nên dùng Filter CLP chống lóa, mấy cái màu trắng thì nên cho phông tối bác ạ , chú ý thêm bố cục cho em nó nổi bật và thu hút hơn, cái gì thừa thì cất đi cho gọn.
    Nikon D750* 24-120N* 50-1.8 D* 35-2 D.