Trang 1 / 9 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 86

Chủ đề: Ricoh GXR - sự thất bại cho một ý tưởng cách mạng

Ricoh GXR - sự thất bại cho một ý tưởng cách mạng

Nhân dịp sở hữu chiếc máy ảnh đời ơ kìa nhưng rất thú vị, apham có dịp tìm lại những thông tin về chiếc máy ảnh modular thì thấy có bài viết này cách nay 7 năm, thời đó Ricoh GXR quả là một ý tưởng đột phá, một cuộc cách mạng công nghệ nhưng để ý tưởng này thành công thì chưa, có thể coi là 1 thất bại. Hiện giờ ý tưởng modular đang được đưa lên điện thoại, hi vọng có nhiều thành công hơn...

Các bạn xem bài viết này để thấy hồi xưa anh em bàn tán nó như thế nào nhé:
    Ricoh GXR - một cuộc cách mạng trong công nghệ?
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=49733

Ricoh GXR không phổ biến mặc dù về mặt ý tưởng cực hay, bản thân chiếc máy ảnh mang những công nghệ đột phá hàng đầu lúc bấy giờ... nhưng có thể do chi phí đắt đỏ, tính linh hoạt khi sử dụng hay thiết kế phức tạp đã làm cho sản phẩm này không còn được phát triển để sau này Ricoh đưa ra sản phẩm đơn giản hơn như GR nhỏ gọn nhưng có đầy đủ tính năng tiên tiến của chiếc máy ảnh compact có cảm biến APS-C.

Vậy Ricoh GXR có gì hay mà bà con xôn xao lúc bây giờ:
    - Thiết kế dạng lắp ghép modularity
    - Máy nhỏ nhưng đã có cảm biến APS-C
    - Ricoh mạnh dạn loại bỏ filter AA mà bây giờ đã thành chuẩn mực cho máy ảnh chuyên nghiệp chất lượng cao

Trong tay apham có chiếc máy ảnh Ricoh GXR-M (module mount Leica M), mình sẽ chụp ảnh trải nghiệm với chiếc máy ảnh này. Bác nào mà có ảnh chụp tham gia topic thì quá hay, xin mời.

Được sửa bởi apham lúc 05:51 AM ngày 06-04-2016
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Haizzz .... Nếu nói là thất bại thì em không nghĩ là dòng GXR này thật sự thất bại. Những ai đã từng dùng nó đều vẫn luôn mong một ngày Ricoh cho ra một phiên bản cải tiến với module M mount full frame.

Đã có lúc em sở hữu cùng một lúc gần hết tất cả các module của em Ricoh GXR này: P10 (1/2.3" 10MP sensor, 28-300mm), A12 50/2.5 Macro (APS-C 12MP), A12 28/2.5 (APS-C 12MP), A16 24-85/3.5-5.5 (APS-C 16MP), A12 M-mount (APS-C 12MP - Leica M mount module). Chỉ riêng cái module S10 (1/1.7" 10MP sensor, 24-70mm) thì em không .... mua.

Ricoh GXR family

Cái module GXR M ngàm Leica (là module duy nhất cho phép thay thế lens ngàm Leica) là module làm nên tên tuổi thật sự cho dòng Ricoh GXR M vì có giai đoạn gần như Leica shooter nào cũng có 1 con làm back-up cho M9 hay M240. Đến giờ, nó vẫn là cái sensor digital số chụp tốt nhất với tất cả các lens Rangfinder kể cả các dòng ultra-wide như Voigtlander 12/5.6, Voigtlander 15/4.5 ... Về khoản này thì nó vượt qua cả Leica M8, M9 hay M240 (không color shift, không vignetting, không smearing corner,....). Một phần vì nó là APS-C sensor nhưng phần lớn là nhờ vào các offset micro lens trên bề mặt sensor. Ricoh đã mất gần 2 năm để tối ưu hóa các micro lens cho cái sensor mà họ đã dùng cho module A12 50/2.5 Macro để đưa vào module A12 M mount.

Riêng cái module A12 M mount này thì em đã bán đi rồi mua lại đến 3 lần vì không thể bỏ cái cảm giác nghiện khi cầm được. Bộ với module A12 M mount này đến giờ em vẫn đang dùng.

Ricoh & Pentax M mount set-up

Flickr|500px|SonTax

Để em góp thêm 2 tấm ảnh minh họa cho cái gọi là module mà Apham đề cập!

Đây là bộ walk-around kích thước bằng bàn tay em thích nhất

Và đây là em nó khi được "bẻ" thành các module

Ps: ảnh chụp từ em này thì em và một số anh em đã và đang dùng có nhiều lắm ... hì hì ....
    Flickr|500px|SonTax

Ối, chất màu của chiếc máy ảnh đời ơ kìa Ricoh GXR lên yêu quá. Nhớ lại thời học sinh trong sáng, kaka
    Hay là đẹp do màu Leica, hổng biết luôn

Leica 50mm f/2.5 mở hết khẩu
    Phạm An Dương

@chipvn: apham rất ngưỡng mộ đam mê của bác khi theo dõi các topic trên VNPhoto mà bác đóng góp. Cám ơn bác chia sẻ thêm thông tin của GXR vào topic này.
    Phạm An Dương

cài này lỡ mà làm rớt có tan thành từng mảnh ko nhỉ hehe
    đùa thôi chứ ricoh đã ít ngừoi xài rồi còn làm những máy kiểu như thế này thì càng ko có ng xài.
    xu hướng muốn phổ cập thì ng nên tiên phong là những hãng có thị phần lớn, e nghĩ vậy

Ricoh GXR không thành công ở Việt Nam là điều rất chắc chắn. Còn ở chỗ khác trên quả đất em không biết :D
    Em có gần như đủ bộ các Module GXR (trừ P10 - vì nó quá chuối), em sẽ khoe hàng sau.
    Giờ em xin phép góp cái hình:

M Module A12 | Pentax F100/2.8 macro:

Em cũng sưu được 3 module...24-70mm, 50 2.5 và M mount. Thiếu cái evf chưa kiếm ra được. Lần trước có người bán không mắc không mua...giờ thì không ai bán...new thì giá cao ngất :D

50 2.5 thì bụi , không biết trong len hay sensor

Melbourne Monochrome 003 by Cieu Meo, on Flickr

Combo gọn nhẹ lý tưởng của em nếu xài GXR chụp chọt đường phố là M + CV 15 + EVF. Mà mơ ước xa xôi
    Được sửa bởi cieumeo lúc 07:12 PM ngày 06-04-2016
    If your pictures aren't good enough, you're not close enough - Robert Capa

@Apham: dạ tính em nó hơi ham vui thôi ạ!

Có bạn Ankyo với một đám module mà ko mấy khi thấy hình chụp vào thế này thì hy vọng sẽ được thấy thêm nhiều ảnh từ bạn ấy!

@Cieumeo: em không biết là bác cũng chơi GXR!
    Flickr|500px|SonTax

Em góp một ảnh chụp bằng GXR M module và lens Pentax FA77/1.8 Limited

Flickr|500px|SonTax

Trang 1 / 9 123 ... Cuối cùngCuối cùng