Trang 2 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 75

Chủ đề: Cho hỏi về lens ZEISS Batis 2/25 & ZEISS Batis 1.8/85

Sau khi mình đọc và tìm hiểu rất nhiều trang tây nó đánh giá. Mình thuật lại lời tụi nó nói như sau:

Cả 2 lens:

Ưu:
    Thiết kế đẹp.
    Chất lượng ống kính cao cấp.
    Nét xuất sắc.
    Màn hình oled hiển thị dof.
    Lấy nét nhanh, im lặng.
    (Riêng thằng 85 có chống rung, 25 không có)

Khuyết:
    Giá cao.
    Bị viền tím nhẹ ở max khẩu.
    Cả 2 ống méo nhẹ.

Suy ra khuyết điểm đối với đa số ae là cái giá. Còn méo, ca thì hậu kì trong vòng 1 nốt nhạc.

Đó là tụi tây nói, mình rất mong các bác nhà mình đang sở hữu chia sẽ thêm thông tin.

Cám ơn.
    TO| một body và hai lon sữa bò |TO

Quote Được gửi bởi chenzenvl View Post
    http://www.photographyblog.com/revie...m_f1_8_review/
    ghi là internal focusing thì không thò thụt đâu bro
    Vụ này mình yên tâm rồi. Tks.

Quote Được gửi bởi brandy_bj View Post
    Mình nhớ là hình như con 25 thò thụt các bác ạ, hoặc có thể mình nhầm... 85 chắc là không, mình dùng 85 mà cũng ko để ý lắm.
    Mình thấy bác có thâm niên chụp hình chắc đã từng chụp 85lii. 85 batis so với 85lii sao bác? Tks

Thêm 1 khuyết điểm nữa là vòng lấy nét thiết kế = cao su.
    Trong điệu kiện thời tiết VN thì cũng có chút lo lắng là sẽ bị ảnh hưởng về lâu dài, bám bụi, cao su gião ....
    Quote Được gửi bởi totophotovn View Post
    Sau khi mình đọc và tìm hiểu rất nhiều trang tây nó đánh giá. Mình thuật lại lời tụi nó nói như sau:

Cả 2 lens:

Ưu:
    Thiết kế đẹp.
    Chất lượng ống kính cao cấp.
    Nét xuất sắc.
    Màn hình oled hiển thị dof.
    Lấy nét nhanh, im lặng.
    (Riêng thằng 85 có chống rung, 25 không có)

Khuyết:
    Giá cao.
    Cả 2 ống méo nhẹ.

Suy ra khuyết điểm đối với đa số ae là cái giá. Còn méo, ca thì hậu kì trong vòng 1 nốt nhạc.

Đó là tụi tây nói, mình rất mong các bác nhà mình đang sở hữu chia sẽ thêm thông tin.

Cám ơn.

Quote Được gửi bởi Late View Post
    Em cũng ngắm con BATIS 25 F2 nhưng chưa được xem ảnh trên vnphoto nên vẫn chỉ nghiên cứu. Trên flick thì toàn ảnh bên tây. Mà còn hơi ngại cái vỏ có cao su của nó một thời gian không biết như nào?
    Mình nghỉ nó là lens thương hiệu đức bán tiền k$ không lẽ chơi cao su dỏm. Yên tâm múc đi bác rồi còn viết cảm nhận cho ae đi sau mạnh dạn bụp. Hihi

em đang dùng 85batis...quyết bán hết canon để chuyển qua e này vì lí do nhỏ nhẹ....focus thì không thể so sánh ông già 85L2 và batis được...dò tương đối mỏng cả 2 em 85.e ko lấy batis 25 là vì e ko cần thiết tới.đã có 1635 và 85 batis rồi.còn nếu bác chụp Jpeg ko hậu kì thì chắc chắn màu sắc của 85L ăn dứt batis.còn Batis thì có thêm chống rung nhất là gắn trên 7R2 chống rung nữa thì dk ánh sáng thấp bác có thể chup ở 1/10s....quan trọng là giá tiền thì batis quá hợp lí so với giá của nó trên thị trường về chất lượng.còn tùy vào nhu cầu của bác.bác có thể chơi cả 2 em batis.
    leica MP240+ 35F1.4

Khuyết:
    Giá cao.
    Cả 2 ống méo nhẹ.
    -Với chất ảnh đỉnh như của 85 Batis thì giá nó ko tính là cao được. Viền tím nói riêng và CA nói chung thì Batis rất ít (ở max khẩu thì chả lens nào ko bị, thậm chí cả Otus) còn con 85 L ii bị rất nặng. Về độ méo hình thì con Batis bị khá nặng với tiêu chuẩn 85 (độ 3%), điều này Zeiss cũng đã trả lời rõ là vì muốn nhỏ gọn nhẹ cân và cũng để giảm chút giá thành nên bớt đi 1 tổ hợp thấu kính chống méo.

Mình thấy bác có thâm niên chụp hình chắc đã từng chụp 85lii. 85 batis so với 85lii sao bác? Tks
    Quote Được gửi bởi lukasnguyen View Post
    em đang dùng 85batis...quyết bán hết canon để chuyển qua e này vì lí do nhỏ nhẹ....focus thì không thể so sánh ông già 85L2 và batis được...dò tương đối mỏng cả 2 em 85.e ko lấy batis 25 là vì e ko cần thiết tới.đã có 1635 và 85 batis rồi.còn nếu bác chụp Jpeg ko hậu kì thì chắc chắn màu sắc của 85L ăn dứt batis.còn Batis thì có thêm chống rung nhất là gắn trên 7R2 chống rung nữa thì dk ánh sáng thấp bác có thể chup ở 1/10s....quan trọng là giá tiền thì batis quá hợp lí so với giá của nó trên thị trường về chất lượng.còn tùy vào nhu cầu của bác.bác có thể chơi cả 2 em batis.
    -E đã dùng cả 85 L ii và 85 Batis trên A7R ll... Và nhận xét là ngoài khoản lợi khẩu và xóa phông mịn hơn thì 85 L ii thua tất tần tật. Từ độ nét, contrast, độ nổi khối, màu sắc, khống chế CA, khống chế flare ngược sáng thì 85 L ii đều thua đứt đuôi 85 Batis.
    Được sửa bởi brandy_bj lúc 07:12 AM ngày 08-04-2016
    A7R ll + A7K
    Zeiss (16-35/2.8ZA Loxia21-50 FE35/1.4ZA Batis85 135ZA)
    Roto light - Neo

Quote Được gửi bởi lukasnguyen View Post
    Hi bác,

Cả bộ mình đang dùng mần ăn là 5d3,35L,85LII dù lúc trước mình có 16-35L f4, 70-200LII nhưng cũng không khoái cho lắm bằng lens prime. Mình thì chụp vừa RAW để hậu kì và jpg giao file gốc cho khách liền trong ngày.

Về chụp tốc thấp thì mình ít khi dùng cho thể loại wedding album, chân dung lắm. Nhưng cũng rất cần cái chống rung, vì lúc chụp mà gần đến giờ trưa đói bụng mình cầm 5d3,85LII rung cầm cập. Hực hực.

Mình đã chụp lens 24L của canon rồi rất ưng cái tiêu cự này cho công việc, cho nên sẵn lần này đổi cặp CZ batis mình nghiên cứu chủ yếu về chất lượng 2 em này là chính.

Combo của mình là 25,85 và dji Phantom 4 đó bác.

Cám ơn bác đã chia sẽ thông tin.

Quote Được gửi bởi brandy_bj View Post
    -Với chất ảnh đỉnh như của 85 Batis thì giá nó ko tính là cao được. Viền tím nói riêng và CA nói chung thì Batis rất ít (ở max khẩu thì chả lens nào ko bị, thậm chí cả Otus) còn con 85 L ii bị rất nặng. Về độ méo hình thì con Batis bị khá nặng với tiêu chuẩn 85 (độ 3%), điều này Zeiss cũng đã trả lời rõ là vì muốn nhỏ gọn nhẹ cân và cũng để giảm chút giá thành nên bớt đi 1 tổ hợp thấu kính chống méo.

-E đã dùng cả 85 L ii và 85 Batis trên A7R ll... Và nhận xét là ngoài khoản lợi khẩu và xóa phông mịn hơn thì 85 L ii thua tất tần tật. Từ độ nét, contrast, độ nổi khối, màu sắc, khống chế CA, khống chế flare ngược sáng thì 85 L ii đều thua đứt đuôi 85 Batis.
    Hi bác,

Giá đó mình cũng đồng tình với Batis 85 là chuẩn, về viền tím thì cặp 35L,85LII mình đang dùng viền tím cực nhiều. Việc này sử lý dễ thôi, nhưng dễ cho thể loại phong cảnh, còn mình chụp chân dung, wedding ôi vời ơi nó ảnh hưởng đến màu môi, xử lý hết viền tím thì xung quanh cái son môi nó thành viền xám xịt . Cho nên 85 batis bị ít thì mình chịu liền. Hihi.

Còn về độ méo 3% đối với mình cũng chuyện nhỏ, xử lý hậu kì cũng xong.

Nghe bác đã dùng qua rồi 85LII và đang dùng 85 Batis nhận xét mình rất ưng kết quả mà 85 batis làm được. 85LII lợi khẩu nhưng mình cũng ít khi nào để f1.2-f1.4 chụp lắm cho nên cũng không sao.

Lý do mình ở xa Sài Gòn cho nên không có điều kiện cầm Batis trên tay nên phải nhờ các bác đang sử dụng chia sẽ cảm nhận là thế.

Các bác cho mình hỏi RAW 14 bit của sony hôm nay có good bằng các hãng khác chưa ạ ?

Bác nào đang dùng 25 batis vui lòng chia sẽ ít thông tin với ạ.

Cám ơn bác rất nhiều.

Hi bác,

Giá đó mình cũng đồng tình với Batis 85 là chuẩn, về viền tím thì cặp 35L,85LII mình đang dùng viền tím cực nhiều. Việc này sử lý dễ thôi, nhưng dễ cho thể loại phong cảnh, còn mình chụp chân dung, wedding ôi vời ơi nó ảnh hưởng đến màu môi, xử lý hết viền tím thì xung quanh cái son môi nó thành viền xám xịt . Cho nên 85 batis bị ít thì mình chịu liền. Hihi.

Còn về độ méo 3% đối với mình cũng chuyện nhỏ, xử lý hậu kì cũng xong.

Nghe bác đã dùng qua rồi 85LII và đang dùng 85 Batis nhận xét mình rất ưng kết quả mà 85 batis làm được. 85LII lợi khẩu nhưng mình cũng ít khi nào để f1.2-f1.4 chụp lắm cho nên cũng không sao.

Lý do mình ở xa Sài Gòn cho nên không có điều kiện cầm Batis trên tay nên phải nhờ các bác đang sử dụng chia sẽ cảm nhận là thế.

Các bác cho mình hỏi RAW 14 bit của sony hôm nay có good bằng các hãng khác chưa ạ ?

Bác nào đang dùng 25 batis vui lòng chia sẽ ít thông tin với ạ.

Cám ơn bác rất nhiều.
    E thì đang xài Batis 85, có thể nói batis 85 rất xuất sắc, ở khẩu 1.8 thì e thấy Zeiss batis k bị viền tím mà bị viền xanh nhưng chỉ rất ít (và khử dễ dàng trong LR trong khi viền tím khi chụp chân dung bị nặng khử bằng LR sẽ bị mất màu môi khá khó chịu),

Ưu điểm của 85 batis:
    - Nét căng đét ngay 1.8
    - Contrast cao, màu sắc đậm đà đúng chất Zeiss
    - Bokeh tuy không mịn bằng 85L (dĩ nhiên rồi vì 1 con 1.8 và 1 con 1.2) nhưng e lại thích bokeh của Zeiss hơn!
    - Ban ngày lấy nét nhanh dư xài
    - Build kim loại mát lạnh tay
    - Phi 67mm mua Filter cũng rẻ hơn hehe
    - Nổi khối thì khỏi nói vì đặc sản của dòng Zeiss rùi.
    - Thêm 1 đặc sản của Batis cũng như Zeiss nói chung là chụp ngược sáng cực phê.
    - Giá hiện tại e thấy là hợp lý cho 1 lens đỉnh cao!

Khuyết điểm của Batis 85:
    - Ban đêm lấy nét sẽ chậm hơn 1 tí, nếu cắm lên những body đỉnh như A7RII, A7SII sẽ cải thiện đc điểm này, còn e thì xài trên A7II.
    - Khi chụp nguồn sáng mạnh sẽ có hunting 1 tí, nhưng k đáng kể.
    - Vòng lấy nét cao su khá dơ nên cần bọc lại cho sạch :P
    - khuyết điểm cuối cùng là k có gì để chê nữa kaka =)))

Còn về Batis 25 e đã đc cầm test, có thể nói nó là 1 con lens ngon, có chăng chỉ là do tiêu cự 25mm, nằm hơi lưng lửng nên nhiều người k thích, độ nét cao, màu mè đẹp, tuơg phản đậm đà, đặc biệt là khống chế méo cực kỳ tôt!!! Nên dùng lens này mà chụp kiến trúc thì sẽ rất phê Có thể thấy ở tiêu cự 24,25 thì đem Sigma 24 1.4 ra so thì Sigma ngoài cái khẩu lớn hơn ra thì còn lại Batis 25 ăn đứt nhé bác

Còn về RAW 14 bit của Sony thì rất ngon nhé, đặc biệt khi dùng vơi body A7II, A7RII, A7SII thì raw 14 bit k nén xử lý ảnh rất tốt.
    Em xài Sony nhưng em cực yêu bạn ILO AC&T vì bạn ấy chụp hình gái rất đẹp, art và pro

Trang 2 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng