Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Filter để chụp phong cảnh cho kit + 10-24

Filter để chụp phong cảnh cho kit + 10-24

Em chào tất cả mọi người.
    Sắp tới em sẽ mua 1 chiếc 10-24 để chụp phong cảnh còn hiện tại em vẫn đang dùng kit, mọi người có thể tư vấn giúp em filter nào chụp phỏng cảnh đẹp không ạ ? Em thích chụp núi non, suối .... Em chân thành cảm ơn mọi người.

Núi non thì fillter CPL, Suối thì fillter ND... EM hóng hớt được vậy chứ chưa xài ạ! :VVV

Quote Được gửi bởi dearboy2025 View Post
    Núi non thì fillter CPL, Suối thì fillter ND... EM hóng hớt được vậy chứ chưa xài ạ! :VVV
    Vâng, em cảm ơn bác. Em đá lên đầu để bác nào có thêm kinh nghiệm tư vấn tiếp giúp em ạ

Quote Được gửi bởi dungchiunicore1 View Post
    Vâng, em cảm ơn bác. Em đá lên đầu để bác nào có thêm kinh nghiệm tư vấn tiếp giúp em ạ
    Núi non, trời mây thì CPL.
    Thác suối, biển sóng thì ND.

Quote Được gửi bởi Metal_Fx3 View Post
    Núi non, trời mây thì CPL.
    Thác suối, biển sóng thì ND.
    Vâng, em cảm ơn anh. Anh cho em hỏi thêm một chút là em thấy có nhiều loại filter như BW, Hoya, marumi, mọi người dùng rồi có thể tư vấn giúp em được không ạ ? Em thấy có cái Hoya Circular PL Filter 58mm giá cũng hợp lý thì dùng có ổn không ạ ?

Vâng, em cảm ơn anh. Anh cho em hỏi thêm một chút là em thấy có nhiều loại filter như BW, Hoya, marumi, mọi người dùng rồi có thể tư vấn giúp em được không ạ ? Em thấy có cái Hoya Circular PL Filter 58mm giá cũng hợp lý thì dùng có ổn không ạ ?
    Hoya và Marumi hàng Nhật dùng đều tốt, nhiều người dùng rồi thấy hài lòng đó bác. Cao hơn thì BƯ...fillter rất nhiều hàng nhái nên vô chỗ uy tín mua, mắc xíu nhưng đảm bảo. Giá rẻ thì có Green L của Tàu chính hãng thấy 1 số người dùng cũng đc, nếu tài chính có hạn )

Bạn sẵn sàng bỏ khoảng 5 đến 10tr mua filter để chụp phong cảnh thì mình tư vấn tiếp.

Em cảm ơn bác đã tư vấn giúp em, chắc em sẽ dùng Hoya thử xem thế nào ạ, bác cho em hỏi BW thì em thấy có loại Slim thì nó có gì khác với loại thường không ạ

Quote Được gửi bởi trung81187 View Post
    Bạn sẵn sàng bỏ khoảng 5 đến 10tr mua filter để chụp phong cảnh thì mình tư vấn tiếp.
    Em chắc chưa có đủ tài chính để chơi loại này bác ạ. Em cũng mới chơi máy ảnh nên chắc phải từ từ thôi. Em cảm ơn bác đã quan tâm

Em chào tất cả mọi người.
    Sắp tới em sẽ mua 1 chiếc 10-24 để chụp phong cảnh còn hiện tại em vẫn đang dùng kit, mọi người có thể tư vấn giúp em filter nào chụp phỏng cảnh đẹp không ạ ? Em thích chụp núi non, suối .... Em chân thành cảm ơn mọi người.
    Mua filter không giúp cảnh đẹp hơn. Giống như mua 10-24 thay kit chưa chắc đã cho hình đẹp hơn. Kiểu như mua máy xịn là có hình đẹp là không phải.

Bạn tự tìm hiểu trước khi hỏi vì câu hỏi rất chung chung. Không ai tư vấn được cả

Công dụng của filter thì bạn có thể search trên mạng, có rất nhiều bài viết rất chi tiết cụ thể.
    Vì mình cũng mới chụp phong cảnh như bạn, cũng từng xin tư vấn các pro trên này và cũng mới mua filter không lâu, nên có một vài kinh nghiệm thực tế chia sẻ với bạn.

- Về CPL: Khi bạn chụp phong cảnh trong điều kiện ánh sáng mạnh hoặc quá mạnh, dùng CPL nó sẽ làm cho ánh sáng dịu hơn, bầu trời vì thế cũng xanh, trong hơn, các chi tiết mây sẽ rõ hơn, "nổi khối" hơn. Khi bạn cố chụp mặt trời (tất nhiên là bạn chỉ nên chụp thời điểm mặt trời sắp lặn, chiều tà chẳng hạn), CPL có vẻ sẽ giúp giảm xác suất cháy cảm biến máy ảnh của bạn (cái này mình không chắc, nhưng khi gắn CPL thì chụp mặt trời cũng tự tin hơn). Ngoài ra, CPL giúp bạn chụp qua kính giảm thiểu hiện tượng bóng mờ. Sẽ giúp bạn ít nhiều khi "bắn" qua cửa kính ô tô hay kính máy bay. Giảm ít nhiều thôi nhé, còn tùy vào độ trong của kính nữa. Khi chụp qua cửa kính bằng CPL, đôi lúc bạn sẽ "bắt" được cả ... cầu vồng trong ảnh của bạn nữa. Mình hay chụp qua kính ô tô nên hay gặp hiện tượng này. Tuy nhiên cầu vồng đó làm cho ảnh của bạn đẹp hơn hay phá hư tác phẩm của bạn thì còn ... tùy duyên :D
    - Khi chụp sông suối, thác nước, để cho dòng nước được mềm mại người ta dùng filter ND. Sử dụng nó giống như bạn "phơi sáng" giữa ban ngày vậy. Rõ hơn một tí, bạn muốn chụp thác nước mềm mại, bạn phải tăng thời gian chụp lên rất nhiều. Ví dụ nếu chụp bình thường trong ngày nắng, bạn để chế độ tự động tốc độ và bấm máy, tốc độ chụp sẽ là 1/4000 chẳng hạn, khi đó thác nước của bạn không thể nào mềm mại cho được. Bạn phải giảm tốc độ chụp lại, còn khoảng 3s chẳng hạn. Không có cách nào ngoài gắn ND vào máy. ND càng mạnh (càng nhiều stop) thì tốc độ chụp bạn càng giảm được nhiều mà ảnh vẫn đủ sáng. (Đoạn này mình giải thích hơi loằng ngoằng, bạn nghiên cứu thêm lý thuyết trên mạng).
    Vì vậy khi mua ND bạn lưu ý máy bạn phải có chân máy và dây bấm mềm thì sử dụng mới hiệu quả. Gần như bắt buộc bạn phải mua thêm. Ngoài ra rất khó chọn ND phù hợp với "style" chụp của bạn. +1 stop, + 2stop hay +10 stop là rất khó với người mới chơi. Bạn không đủ tiền để mua một lúc rất nhiều ND như vậy. Trên internet có một tài liệu hướng dẫn sử dụng ND nào thì tốc độ chụp giảm được bao nhiêu, và để chụp cái gì thì dùng ND "số" bao nhiêu là hợp lý. Bạn nên kiếm về xem.
    - Điều cuối cùng, dùng thêm filter thì túi đồ của bạn trở nên lỉnh kỉnh và bất tiện, nhất là khi đi du lịch. Nếu bạn là người không thích "tháo ra lắp vào", chỉ thích đưa máy lên bấm thì lâu dần filter của bạn sẽ chỉ nằm mốc meo trong tủ mà thôi.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng