Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4

Chủ đề: cần giải thích chỗ này trong chụp phong cảnh .

cần giải thích chỗ này trong chụp phong cảnh .

hôm qua em có xem 1 đoạn clip trên youtube nói về tạo độ sâu trường ảnh trong nhiếp ảnh phong cảnh . trong clip có nói muốn tạo độ sâu trường ảnh và nét từ tiền cảnh , trung cảnh và nét tới hậu cảnh thì chụp 3 bức , bức thứ 1 lấy nét ở tiền cảnh , bức 2 lấy nét ở trung cảnh và bức thứ 3 lấy nét ở hậu cảnh thì khi về làm hậu kỳ blending sẽ có bức ảnh nét từ tiền cho đến trung và tới hậu cảnh . nhưng em chưa biết cách làm trên photoshop cs6 . mong các anh có kinh nghiệm trong vấn đề này chỉ rõ cho em thật chi tiết với ạ . em có clip và ảnh nói về nó và em ko biết diễn đạt thế nào cả, chỉ mong các bác xem rồi chỉ cho em.

Bác cứ lên google với từ khóa DOF stacking hoặc Focus Stacking là ra hết :D

Đấy là cách để ta khắc phục hạn chế của thiết bị thôi bạn ah. Bạn hiểu đơn giản như sau: VD đứng trước một cái hồ rộng, bạn muốn khung cảnh gồm trước hồ là một chủ thể là tảng đá lớn (foreground - tiền cảnh), rồi đến cái hồ (mid-ground - trung cảnh), rồi cuối cùng là rặng núi đằng sau mặt hồ (background - hậu cảnh). Bạn muốn chụp nét từ điểm bạn đứng đến tận rặng núi xa tít tắp kia thì bạn chụp 3 tấm lấy nét từng tấm ở từng vị trí như trên, về import vào photoshop bằng 3 layer trong một file psd. Sau đó bạn dùng Brush để giữ lại những phần nét nhất ở mỗi layer và cuối cùng sẽ được một bức ảnh mà nét ở từ foreground đến background. Đơn giản vậy thôi.

còn 1 cách chơi cũng khá thú vị là chụp 1 tấm xong lia máy sang 5cm chụp nối tiếp 1 tấm nữa về nhà ghép lại bỏ vào hộp vr xem cảnh sẽ nổi 3d lên rất đã