Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 33

Chủ đề: D7000: chụp mặt ngưới cứ bị bèn bẹt mất khối?

Căn sáng không tốt sẽ dẫn tới contrast(độ tương phản giữa sáng và tối, trắng và đen) bị bão hòa, Nên ảnh của bác luôn có một màn sương làm mờ hết ảnh bệt hết màu. Độ sáng thẻ hiện sự cao thấp của sống mũi gò má là không có. Bác nên căn sáng kỹ một chút nhất là trời miền bắc mùa đông không có nắng, ánh sáng bị đều càng cần phải chú ý điều này. Ngoài ra bác chỉnh tay cho contrast trong pic control lên thêm thì sẽ tốt hơn (trời có nắng sẽ khác)
    Được sửa bởi thrash lúc 01:28 PM ngày 25-03-2016
    Nikon D90 + D3100 + kit55 + 50 1.8D + 70-210 f4

Quote Được gửi bởi login View Post
    Các bác cho em hỏi, em dùng D7000 + 18-105mm, 35 f/1.8G, 50 f/1.8D, e hay chụp chế độ A, chụp mặt người nhiều khi nó cứ bị bèn bẹt như pts quá tay, mất khối, như tượng sáp rất khó chịu. Có phải do Nikon bị thế? Nhìn sang ảnh bạn e chụp Canon thấy ức chế quá.

Em k gửi ảnh sample vì chụp người nhà k thích đưa lên.

Cảm ơn các bác.

Như các bác đã biết thì ai cũng muốn bức ảnh của mình thể hiện một cách hiệu quả nhất ở mọi góc độ (ánh sáng, màu sắc, chiều sâu...và cảm xúc) đến người xem, ở đây em xin chỉ đề cập đến vấn đề chiều sâu của bức ảnh như khúc mắc của bác theo tiêu đề.

Nếu chúng ta có thiết bị để xem bức ảnh dựa trên hiệu ứng 3D thì sẽ không có gì để bàn cãi. Nhưng chúng ta lại tham lam ở chỗ muốn thể hiện một bức ảnh có chiều sâu 3D trên một mặt phẳng 2D (giấy, màn hình..), nghe tới đây có vẻ là hơi khó khăn nhưng nói như vậy không có nghĩa là không thể. Thực tế cho thấy sức sáng tạo và khả năng của con người là vô hạn. Anh em ta vẫn có thể cảm nhận các tính chất của các bức ảnh như khi ta đang đứng xem một thực thể như ngoài đời thực bao gồm tất cả các yếu tố như em kể trên đặc biệt là chiều sâu được thể hiện chỉ trên một mặt phằng.

Có rất nhiều cách để chúng ta thể hiện chiều sâu trong bức ảnh như khi ta dùng hiệu ứng DOF, vị trí sắp xếp các vật thể, góc chụp, kỹ thuật dùng shadow (độ chênh lệch sáng-tối)... trong từng trường hợp cụ thể.

Lại xin nói riêng về bức ảnh của bác theo ý kiến cá nhân em thì ánh sáng diffused khá tốt, em nghĩ việc đơn giản nhất bác có thể làm là thay đổi góc chụp một chút sẽ giúp bác đạt được hiệu quả mong muốn. Em cũng xin lưu ý là phải giữ độ sáng hợp lý không để bị quá sáng có thể làm ảnh bị "bệt". Xét về phương diện hình học thì cách chụp chân dung trực diện và để mẫu giữa bức ảnh như vậy hơi khó khăn trong việc thể hiện chiều sâu hơn phương pháp thay đổi góc chụp vì phần nửa sau đã bị che khuất cộng với khi ánh sáng phân bố đồng đều. Nếu bác vẫn muốn giữ nguyên góc chụp thì bác có thể dùng shadow để diễn đạt chiều sâu như một số bác đã giúp thay đổi độ tương phản (vùng chênh lệch sáng tối) trên ảnh mẫu, tuy nhiên để đạt hiệu quả cao hơn thì bác hãy google search "Rembrandt lighting" để hiểu hơn về phương pháp sử dụng ánh sáng và shadow cực kỳ kinh điển đã được bác Rembrandt dùng từ rất lâu trong hội họa. Phương pháp này tuy không có gì mới mẻ nhưng vẫn được sử dụng rộng rãi ngày nay kể cả trong hội họa, nhiếp ảnh lẫn trong phim ảnh để diễn tả chiều sâu rất hiệu quả trên mặt phẳng 2D.

Xét về phương diện thiết bị thì ảnh ra hầu như không có khác biệt nhiều giữa các dòng máy hoặc nhà sản xuất nếu chúng ta biết cách thiết lập các thông số trên máy và kiểm soát tốt phần hậu kỳ. Trong một số thiết lập trên máy đặc biệt là contrast và sharpness thì ta có thể đạt được hiệu quả nhất định nhờ vào sự chênh lệch độ sáng. Cũng ở một số dòng máy do đặc điểm công nghệ hoặc vì mục tiêu khử nhiễu và độ nét thì vùng tối được làm cho tối hơn, tách biệt khá rõ nét nên ta cũng đạt được hiệu ứng tương tự. Các hiệu ứng này hoàn toàn có thể thực hiện được ở phần hậu kỳ vậy nên em nghĩ bác không cần thiết phải lăn tăn về khoản thiết bị. Chúc bác có nhiều ảnh đẹp để giao lưu với anh em.

Do bác chụp thuận sáng quá đó, b thử di chuyển chủ thể ra hướng khác đi bác.

Bác chụp bằng D3, D4 trong điều kiện AS tương tự xem ảnh có mất khối không? Chắc chắn là không.
    Ảnh từ D7000 bị nén, tăng sharpen, tăng tương phản nhất là tương phản giữa 2 vùng chênh sáng nên làm ảnh nét "gai góc" khó chịu nhưng vẫn bị bèn bẹt, không khối.

Em nói ra thì nhiều bác "ném đá" em, chứ em chụp bằng ông già 1Ds2 trong điều kiện AS thuận và tản như trên vẫn không hề bị.

Bên kia có bác so sánh 6D và D600 (cả 2 con này em không quan tâm nên em không thiên vị): Cứ bảo sao 6D bị tối hơn D600 -2/3EV, 6D có DR tệ quá ...
    Nhưng xem hình cuối rồi mới hiểu vì sao các kỹ sư Canon set mặc định máy như thế.

Em không giữ hình chụp bằng D3, D4 nên tạm post 1 hình minh họa chụp ngược sáng hoàn toàn của 1Ds2, các bác load về file gốc, resize nhỏ như file bác chủ minh họa, save .jpg, rồi open các kiểu, phóng lớn 200% để xem chi tiết sẽ thấy sự khác biệt giưa dòng Pro và entry, cho dù các nhà SX quảng cáo D7000 có DR tốt hơn 1Ds2, ưu việt hơn ở hàng tá chức năng...

WA0U7995 by quangtoai64, on Flickr

Nói chung là dòng máy entry thì phải chấp nhận. Nikon hay Canon cũng như nhau.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Bác chụp bằng D3, D4 trong điều kiện AS tương tự xem ảnh có mất khối không? Chắc chắn là không.
    Ảnh từ D7000 bị nén, tăng sharpen, tăng tương phản nhất là tương phản giữa 2 vùng chênh sáng nên làm ảnh nét "gai góc" khó chịu nhưng vẫn bị bèn bẹt, không khối.

Em nói ra thì nhiều bác "ném đá" em, chứ em chụp bằng ông già 1Ds2 trong điều kiện AS thuận và tản như trên vẫn không hề bị.

Bên kia có bác so sánh 6D và D600 (cả 2 con này em không quan tâm nên em không thiên vị): Cứ bảo sao 6D bị tối hơn D600 -2/3EV, 6D có DR tệ quá ...
    Nhưng xem hình cuối rồi mới hiểu vì sao các kỹ sư Canon set mặc định máy như thế.

Em không giữ hình chụp bằng D3, D4 nên tạm post 1 hình minh họa chụp ngược sáng hoàn toàn của 1Ds2, các bác load về file gốc, resize nhỏ như file bác chủ minh họa, save .jpg, rồi open các kiểu, phóng lớn 200% để xem chi tiết sẽ thấy sự khác biệt giưa dòng Pro và entry, cho dù các nhà SX quảng cáo D7000 có DR tốt hơn 1Ds2, ưu việt hơn ở hàng tá chức năng...

WA0U7995 by quangtoai64, on Flickr

Nói chung là dòng máy entry thì phải chấp nhận. Nikon hay Canon cũng như nhau.
    Bác nói quá chuẩn. Dòng Pro dù gì nó vẫn có cái hơn thường nhiều.
    Mỗi cái 1ds2 ấy nó công nghệ cũ nên iso thấp, lên cao tý noise.

cái hình bác chủ chụp thì đúng là thiếu contrast quá, cái này em nghĩ do lens là chính. Nhưng em phải công nhận 1 điều là ảnh D7000 dễ bị bẹt bẹt so với D700, hồi đó chụp D7000 lâu lâu ảnh cứ hay bị bẹt bẹt nhìn rất chán, đặc biệt là khi chụp với lens 35f2d. Sau này chuyển qua D700 em nhớ là không còn cái kiểu bẹt khó chịu đó nữa.

2 hình dưới em chụp thuở còn vụng dại mới chơi flash, chụp cùng địa điểm, cùng đk as, cùng lens 50f1.8g, với D7000 và D700, không biết các bác thế nào chứ em thấy ảnh D7000 (đầu) bẹt hơn hẳn :v :v

MaiAnh by JΛmㅌsDㅇ, trên Flickr

DSC_2542 by JΛmㅌsDㅇ, trên Flickr

Quote Được gửi bởi 2810 View Post
    Bác nói quá chuẩn. Dòng Pro dù gì nó vẫn có cái hơn thường nhiều.
    Mỗi cái 1ds2 ấy nó công nghệ cũ nên iso thấp, lên cao tý noise.
    Đúng Bác ah ... Chụp thiếu sáng thì ISO cao là lợi thế. Lúc này D7000 nó nhỉnh hơn. Với 6D thì e nghĩ nó ăn đứt 1ds2 cổ lỗ .

Mình sd 2 cái body Canon(5D1 & 1Ds II)với cùng 1 lens thì thấy ảnh 1Ds II có khối rõ hơn 5D1 (cả 2 máy đều ra cùng thời_sd Digic II)
    Ảnh của 1Ds II:
    Olympus OM-D E-M1 (1)_Canon 5D Classic

Quote Được gửi bởi nguyentriduc View Post
    Mình sd 2 cái body Canon(5D1 & 1Ds II)với cùng 1 lens thì thấy ảnh 1Ds II có khối rõ hơn 5D1 (cả 2 máy đều ra cùng thời_sd Digic II)
    Ảnh của 1Ds II:
    Ko hơn nó bán mắc gấp mấy lần con gà nó mua ah. Đó là mới nổi khối, còn cái dynamic ranger nữa (ko nhớ ghi tiếng anh đúng ko), ...nói chung hơn toàn tập, mà mấy cái nầy nó ít khi ghi lồ lộ ra.
    Nên mua máy gì gì về mặt nhìn, nghe (kể cả màn hình lẫn loa) đều phải thực tế nghe/nhìn kiểm chứng mới đc. Chứ đọc thông số cửa hàng bán xong thôi bỏ mẹ nó, mua luôn cái máy powershot cầm tay thông số coi chừng còn bá đạo hơn mà tiền chưa tới 1/5.

TB: Bác có bao giờ đi đám mà gặp nhà kia cầm cái dtđd ko biết dòng nào của Nokia, hỏi máy mình nhiêu chấm rồi chê te tát (cầm D80 thôi), nói thua xa lắc xa lơ cái diện thoại anh tới 5x chấm (54 hay 58 chấm gì đó). Haha nghe xong muốn té ghế, mà cãi với họ tốn nước miếng, né đi ko đc ngồi nghe họ hot cả buổi mà ko dám cười. Sao cùng mình chỉ dám nói 1 câu " hay bác với em cá vui, lát mình chụp chung 1 cảnh rồi xong đem đi ra lab rọi ra hình, ai thua mất cái máy",...tự nhiên lãng lãng đi đâu mất tiêu luôn.
    Được sửa bởi 2810 lúc 08:28 AM ngày 04-05-2016

Thứ nhất bạn xài lens kit, thứ hai lens có khoảng zoom quá dài, thử mượn cái fix 50D cắm vào chụp thử sẻ khác ngay.
    Nikon D750* 24-120N* 50-1.8 D* 35-2 D.

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng